• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าหากคุณเป็นอีกคนนึงที่ขับ VW Golf Variant ล่ะก้อ ขอเชิญแวะเข้ามาหน่อย  (อ่าน 100780 ครั้ง)

Golf 3 Van

• บุคคลทั่วไป
    จะเอาตัวเซ็นทรัลล็อคตรงฝาถังน้ำมันออก ต้องแกะตรงไหนบ้างครับ

หะมู

• Hero Member
    นั่นแน่ คุณ Golf 3 Van สงสัยอาการเดียวกับผมเลย  ถ้ารถแวเรี้ยนท์เราก็ดึงฝาปิดด้านขวา ช่องเล็กๆ ข้างหลังไฟท้ายออก จะเจอกล่องโฟมสีดำ เอาออกมาในโฟมเป็นตัวปั๊มเซ็นทรัลล๊อกครับ มีสายลมสีขาวเสียบ กับปลั๊กไฟยาวๆ มีสายไฟหลายเส้นเสียบอยู่ ถ้าจะเปลี่ยนก็แกะสายลมกับปลั๊กไฟออก ซึ่ง แกะยากกกก ได้รับคำแนะนำต่างๆ กัน บ้างก็บอกว่าให้เราบีบตรงขาสองเส้นนั้นแล้วดึงออก บ้างก็บอกให้ใช้ไขควงแงะออก ผมก็ลองแล้วจนกลัวว่าไอ้ขานั่นจะพัง คือลักษณะมันเป็นเหมือนเขี้ยวอมไว้ ผลสุดท้ายผมต้องใช้ทั้งบีบและแงะถึงจะออก ส่วนเจ้าปลั๊กนั่นก็ยากพอกัน ดึงสองอย่างนี่เจ็บนิ้วเลยครับ  แต่ที่นี้คุณถามมาสั้นเลยไม่แน่ใจว่าเปิดล๊อกฝาปิดถังไม่ออก หรือจะถอดปั๊ม ถ้าจะเปิดฝาถังก็ให้เอามือล้วงเข้าไปในช่องที่เราเปิดออกทีแรก ค่อยๆ คลำไปตำแหน่งแถวฝาถังด้านนอกจะเจอ ก้านดึงล๊อกครับ เราก็ดึงถอยหลังมานิดเดียวก็ปลดล๊อกได้ ถ้าเติมน้ำม้ันแล้วเราต้องล้วงเข้าไปดันอีกครั้งไม่งั๊นไม่ล๊อกครับ ใจเย็นค่อยๆ ล้วงนะครับ ของผมใจร้อน (โมโหว่าเปิดฝาไม่ได้) โดนขอบครูดท้องแขนเป็นรอยเลือดออกซิบๆ เยย

Golf 3 Van

ขอบคุณพี่หะมูครับ และขอโทษด้วยครับที่อธิบายไม่ละเอียด

คือผมอยากจะแกะตัว หมายเลข ๓ จากในรูปนะครับ ออกมาหน่ะครับ ไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไร

หน้าตาน่าจะประมาณนี้

ก็เลยอยากจะสอบถามขั้นตอนในการถอดครับ

ขอบคุณมากครับ  :)

หะมู

อ๋อย  แหะๆ ตัวนี้นะเหรอ.... คือว่า... อันนี้อาจารย์ยังไม่ได้สอนอ่ะครับ เพิ่งเรียนถึงตรงแม่ปั๊มกล่องโฟมครับ  เดี๋ยวต้องกลับไปคลำใหม่ เพราะยังไม่เคยเห็นเจ้าหมายเลย ๓ นั่นเลยครับ  แต่ดูจากภาพแล้วน่าจะถอดได้ไม่ยากนะ เหมือนมีน๊อตตัวนึง กับท่อลมเท่านั้น สงสัยคงต้องถามท่านอื่นแล้วละคุณ  ว่าแต่ว่าคุณ Golf 3 Van ช่างไปหารูปมาจากตำราไหนอ่ะครับ ชักสนใจเผื่อจะหามาไว้ดูมั่ง ไอ้แบบนี้ผมเคยมีของตู้แตงโม แต่โดนน้องน้ำเอาไปด้วยแล้วครับ

Golf 3 Van

ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้น

แต่พอไปดูจริง ผมกลับหาเจ้าน๊อตหมาย ๔ ตัวเดียวที่ว่าไม่เจอครับ

คิดว่าคงต้องถอดแผงด้านข้างออกทั้งแผง

แต่ก็ไม่รู้ว่าจะถอดออกยังไง เริ่มจากตรงไหน งง

หากพอทราบ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

:D

หะมู

ดูจากไดอะแกรม เข้าใจว่ามันก็น่าจะเป็นตัวปลดล๊อกฝาปิดถังเติมน้ำมันน่ะครับ คงต้องใจเย็นๆ ค่อยลองเอาไฟฉายส่องดู ผมได้แต่คลำเข้าไปยังไม่เคยเห็นตัวจริงเลย แค่ดึงก้านล๊อกเท่านั้น  แต่ดูจากรูปแล้วเจ้านี่ต้องยึดกับตัวถังหรือชิ้นส่วนสักอย่าง เห็นมีสกรูยึดบนกับล่าง เข้าใจว่าหัวสกรูอาจจะฝังหลบอยู่ในเรือนก็ได้ (เดานะครับ) เราคลำดูอาจจะรู้สึกเหมือนมีรู คงต้องใช้ไขควงแบบสั้นๆ แต่ถ้าจะต้องถึงกับถอดแผงใหญ่ (ซึ่งผมคิดว่าไม่ต้อง) ก็คงต้องเริ่มจากถอดแถวกาบหุ้มประตูกระมัง ยาวมาแถวขอบข้างประตู อันนี้จำได้เลาๆ จากต้องที่ให้เค้าเปลี่ยนชุดภายในนะครับ ของผมเองตอนนี้ปั๊มเซ้นทรัลล๊อกก็ไม่ยอมทำงาน ลองเอาอีกตัวนึงเสียบก็ยังเงียบ มีคนบอกว่าอาจจะเป็นที่ใบพายกุญแจหักก็ได้มันเลยไม่ไปแตะสวิทซ์ ยังไม่ว่างพอเอาไปให้ช่างแก้เลย ฮิ ฮิ

Golf 3 Van

ขอบคุณมากครับ พี่หะมู

เดี๋ยวจะลองคลำๆไปเรื่อยๆดู เผื่อมันจะหลุดออกมาได้  ;D

dorn

สวัสดีคุณหะมู  444 ครับ

หะมู

สวัสดีครับ อะไรอ่ะครับ 444  เบอร์รถนายกยิ่งลักษณ์ หรือว่าเบอร์อะไรครับ  ชี้ชัดหน่อยครัีบ ข้างบนหรือล่าง ให้ไวนะครับเดี๋ยวไม่ทัน  นานๆ มาทีชอบเซอร์ไพร๊ส์เรื่อยเบย

โกเล็ก

;D 444 ว้นนี้จะไปหามาไว้   ;D สูครสำเร็จจากอาจารย์ Done จะเอาเงินไปเชียร์คุณ หะมู ลงแข่งที่เมืองทองธานี 7/4/56 รายการโฟคขับทน (ขื้นกระจกปิดแอร์ขับตามเส้นทางที่กำหด ) ;D ;D

หะมู

โกเล็กจะมาเชียร์ผมจริงๆ เหรอ ถ้าโกจะขึ้นกรุงเทพฯ ผมอยากขอร้องโกว่าช่วยมาเป็นนาวิเกเตอร์ให้ด้วยได้ไม๊ครับ พอดีผมหาใครมาช่วยไม่ได้เลย แล้วโกก็มีประสบการณ์เรื่องแข่งอยู่ด้วย แต่โกต้องขึ้นมาล่วงหน้าก่อนสักวันนึงนะครับเดี๋ยวไม่ทัน ตกลงนะโกนะ คอนเฟิร์มด้วยครับ ขอบคุณ

dorn

หมายถึง คุณหะมูตอบกระทู้ทั้งหมด เป็นตัวเลขที่เข้ามาตอบครับ ไม่ได้ใบ้.....อะไรทั้งนั้น

โกเล็ก

โกเล็กจะมาเชียร์ผมจริงๆ เหรอ ถ้าโกจะขึ้นกรุงเทพฯ ผมอยากขอร้องโกว่าช่วยมาเป็นนาวิเกเตอร์ให้ด้วยได้ไม๊ครับ พอดีผมหาใครมาช่วยไม่ได้เลย แล้วโกก็มีประสบการณ์เรื่องแข่งอยู่ด้วย แต่โกต้องขึ้นมาล่วงหน้าก่อนสักวันนึงนะครับเดี๋ยวไม่ทัน ตกลงนะโกนะ คอนเฟิร์มด้วยครับ ขอบคุณ
      ;D คุณ หะมู โกถึงกรุงเพฯ  5/4/56 คอนค่ำๆ วันรุ่งขึ้นไป ม.ธรรมศาสตรรังสิตตอนเช้าขนของให้ลูก (ลูกเรียนจบ)เอาไปเก็บที่คอลโดบางกะบิคงจะเสร็จประมาณบ่ายโมง เรื่องเป็นเนไม่ขัดข้องครับ  ;D

dorn

เสียดาย โกเล็กมา กทมและเจอคุณหะมูด้วย  วันที่ 5 เย็น ผมมีหาหมอ ที่ศิริราช 

6-7-8 ไม่อยู่ กทม ไปเกาะช้าง กับ type2shop รถตู้

อยากเจอ........

โกเล็ก

เสียดาย โกเล็กมา กทมและเจอคุณหะมูด้วย  วันที่ 5 เย็น ผมมีหาหมอ ที่ศิริราช 

6-7-8 ไม่อยู่ กทม ไปเกาะช้าง กับ type2shop รถตู้

อยากเจอ........

;D คนก็เหมือนรถนั่นแหละ ใช้งานมานานต้องหาหมอหาช่าง  ;D คุณ Done ไปเกาะช้างที่ระยองแต่ถ้าไปขี่ช้างต้องไปกระบี่ ;D ;D