• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าหากคุณเป็นอีกคนนึงที่ขับ VW Golf Variant ล่ะก้อ ขอเชิญแวะเข้ามาหน่อย  (อ่าน 100997 ครั้ง)

Golf 3 Van

• บุคคลทั่วไป
    จากหน้าซื้อขาย เรื่องกลอนประตู

ขอบคุณพี่หะมูมากครับสำหรับคำแนะนำ

ลองรื้อเองดูก็เจอตัวปัญหาแล้วครับ

ตัวพลาสติกตะขอเกี่ยวสีดำๆ มันหัก

http://img.banggood.com/images/upload/SKU026858/20120217095441526.JPG

ทำให้เวลางัดไม่อะไรไปเกี่ยวตัวเปิด

เนื่องจากไม่มีอะไหล่สำรอง เลยจัดการซ่อมเองแบบงูๆปลาๆ

ในที่สุด ประตูก็เปิดกับเค้าได้สักที  ;D

ปล. รื้อด้านในไม่ไหวครับ ยากเกิน เลยรื้อด้านนอกแทน  ::)

Golf 3 Van

หะมู

• Hero Member
    ยอดเลยครับ ดีใจด้วยประหยัดเงินไปโขเลย ถึงแม้เป็นภูมิปัญญาท้องถิ่นแต่ถ้ามาสามารถใช้งานได้ก็ดีมากๆ เลย  ของผมที่เคยเป็นก้อเจ้าตัวเดือยที่ยื่นเป็นใบพายนั่นแหละครับ เดี๋ยวนี้เวลาเปิดปิดด้วยกุญแจต้องค่อยบิด ทิ้งระยะไม่บิดหมุดรวดทีเดียว คุณ Golf 3 Van ไปหาภาพจากที่ไหนครับชัดเจนจัง ทีแรกนึกว่าถ่ายของคุณเอง แล้วที่ว่าถอดจากด้านนอกนี่หมายถึงไม่แกะแผงนวมปิดหรือไรผมยังงง เพราะไปทำกลอนประตูทีไรก็เห็นเค้าถอดแผง แล้วล้วงไปทำทุกที  มีอีกนิดหนึ่งคือไอ้เจ้ายางรองขอบที่รองจุดที่มือจับต่อกับตัวบานประตู ส่วนมากของเก่าจะขาด ทำให้ก้านจับดึงมันหลวมกรอกแกรก ผมเคยซื้อจากไทยยานยนต์มาว่าจะให้เค้าใส่ให้ แต่พอดีโดนน้องน้ำราวีซะก่อนหาไม่เจอ ชิ้นนิดเดียวแพงน่าดูครัีบ

Golf 3 Van

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ประตูบานที่ซ่อมนี้เปิดดีมากเลยครับ แถมที่จับก็แน่นเหมือนใหม่  ;D (แต่ไม่รู้จะอยู่ได้นานสักเท่าไร  :-[ )

จากรูป จะเห็นสปริงขายาวๆที่มาเกี่ยวกับตัวตะขอ

ตัวนี้จะช่วยดึงมือจับให้กลับเข้าที่เดิมร่วมกับตัวเปิด

ตอนแรกสปริงตัวนี้ของผมแทบจะไม่ได้ทำหน้าที่ของมันเลย เพราะมันล้าหมดแล้ว เลยจัดการดัดซะ แน่นเปรี๊ยะ

อีกรูป จะเห็นสปริงงออีกด้าน ก็จัดการดัดเหมือนกัน เท่านี้ ที่จับก็จะแน่นขึ้น

ส่วนวิธีเอาที่จับออก

จากรูป ขันน๊อตหมายเลข 30 ออกตัวเดียว ก็เอามือจับออกได้เลยครับ (ง่ายกว่าเปิดแผงเยอะเลย  :o )

ยางรองขอบที่พี่หะมูว่า ไม่แน่ใจว่าจะเป็นตัวหมายเลข 18 , 19 หรือ 31 แล้วราคาเท่าไรหรอครับ

กะว่าถ้าขาด แล้วหาอะไหล่ไม่ได้ จะลองเอาอะไรมายัดๆเข้าไปดูก่อน  ???

หะมู

ใช่แล้วครับยางรองที่ผมว่าคือหมายเลข ๑๘ และ ๑๙ ชิ้นเล็กๆ แต่แพงอ่ะ จำราคาไม่ได้แล้ว มันเป็นกรอบใส่พอดี ไม่แน่ใจว่าจะหาอะไรมายัดอย่างคุณว่าได้ไม๊ เท่าที่นึกได้ก็มีพวกยางที่หนาหน่อยแต่ต้องเอามาเซาะร่อง ไม่ง่ายครัีบ ยอมเสียตังซื้อของแท้ดีกว่า  อย่างอย่างที่ผมทราบมา จำได้ว่าตอนเป็นกอล์ฟรุ่นแรกๆ (Mk1) จุดตรงนี้เป็นจุดอ่อนที่พวกงัดรถชอบ จนเค้าทำแผ่นเหล็กมาขายเอาไว้ใส่รองแทน โฟล์กบ้านเราดีหน่อยที่ไม่มีปัญหาข้อนี้

Golf 3 Van

จริงอย่างที่พี่หะมูว่า "โฟล์กบ้านเราดีหน่อยที่ไม่มีปัญหาข้อนี้"

ไม่ใช่ว่าโจรมันงัดไม่ได้ แต่ถ้างัดเอารถไป อาจจะต้องรีบเอามาคืน เพราะไม่คุ้มกับค่าซ่อม อิอิ  ;D

kitti

• Jr. Member
    • **
    ฮัลโหล ฮัลโหล ถึงคุณ kitti คุณ kitti คุณ kitti
    ในห้องซื้อขายของ vwwatercoolerclub มีคุณ fontip กำลังตามหา โฟล์กกอล์ฟ แวน ครับ ยังไงลองเสนอไปครับ ให้ไวครับ เอาใจช่วย
    ขอบคุณค้าบ

dorn

size=[18pt]ไปเที่ยวต่างประเทศกันหมดหรือไง[/size][/font]

หะมู

ทำไมคุณ dorn ถามอย่างนี้เล่าครับ ตัวแดงด้วย

Golf 3 Van

size=[18pt]ไปเที่ยวต่างประเทศกันหมดหรือไง[/size][/font]

เดาว่าคุณ dorn คงหาอะไหล่ t4 sy บางตัวที่ต้องนำเข้าจากต่างประเทศ

ใครจะกลับมาบ้าน อย่าลืมซื้อมาเผื่อด้วยนะครับ

หรือถ้าบินผ่านเยอรมัน ฝากเอาปั้มลมไปส่งที

ขอบคุณครับ  ;D

dorn

ขอโทษด้วยครับคุณหะมู

เห็นว่าใกล้เทศกาลตรุษจีนแล้วเลยใช้ตัวสีแดง  ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วย

เดาว่าคุณ dorn คงหาอะไหล่ t4 sy บางตัวที่ต้องนำเข้าจากต่างประเทศ

ใครจะกลับมาบ้าน อย่าลืมซื้อมาเผื่อด้วยนะครับ

หรือถ้าบินผ่านเยอรมัน ฝากเอาปั้มลมไปส่งที

เดี๋ยวนี้ ยุคไฮเทค ติดต่อได้ทั่วทุกมุมโลก ไม่เหมือนเมื่อก่อน (5-6ปีที่แล้ว)

ใกล้เทศกาลตุษจีน ขอให้สมาชิกทุกท่าน เฮงๆๆ ร่ำรวยๆๆทกคนครับ

หะมู

โอ๊ย มาขอโทษผมทำไม ที่ผมถามเพราะแปลกใจว่าต้นเรื่องอยู่ตรงไหนหว่า ทำไมคุณ dorn มาโพสถามอย่างนั้น แล้วเป็นสีแดงด้วย คิดว่าผมตกข่าวตรงไหนเท่านั้นครับ  สีแดงก็ดีครับน่าสนใจ เพียงแต่ส่วนตัวแล้วเห็นสีแดงตอนนี้แล้วมันไม่ชอบครับ นึกไปถึงเรื่องอัปมงคลโน่นเลย

dorn

มาคุยกันต่อ
    นี่แหละเวรกรรมของคนเป็นพ่อ  ลูกๆ ของคุณ dorn ก็ดีนะครับที่เต็มใจรับมรดกพ่อต่อ (หรือฉลาดเกินก็ไม่ทราบ) ไอ้ลูกชายผมสิ อุตส่าเอารถเต่าให้มันหัดขับ กว่าจะขับได้ชนโน่น ปีนนี่จนพัง นึกว่ามันจะชอบใช้่ต่อ หนอย พอแม่เค้าซื้อสามห่วงให้ใช้ มันก็เสพรถญี่ปุ่นจนติดเลย แถมตอนนี้มันรอรถใหม่เลยไม่มีรถใช้ ยังมาเอาเจ้าแช่อิ่มผมไปขับเฉยเลย (ดีหน่อยที่มันยังมียาหอมมาชมรถพ่อให้ได้ยินบ่อยๆ)

ขอผมก็ไม่เบา เจ้าคนโต(ชื่อโฟลค์)เมื่อก่อนเอา b4 ไปมหาวิทยาลัย ทั้งไปชนเขา กับถูกเขาชนมา ( 2 ที )

เอาt4vr6ไปรับเพื่อนหลายคนก็ไปถูกเขาเบียดมาอีก(นิดหน่อย)   กว่าจะเป็น ร่ำๆจะเอารถใหม่เหมือนเพื่อน

แต่ตอนนี้เปลี่ยนใจ  เห็นรถเพื่อนแค่ยืนพิงยังบุบเลยแล้วถ้าชนคงแหกน่าดู

ตอนนี้เล่นt4 syncro มาปรับปรุงให้สมบูรณ์  ก็เพื่อไว้เที่ยวป่าเขาลำเนาไพรกับเพื่อนรถโฟลค์ตู้

เจ้าคนโต(ทำงานแล้ว)บอกว่า passat cc จะเป็นรถคันต่อไป(ผมเลยบอกว่าเก็บตังเอาเองนะ)

เจ้าคนเล็ก(เรียนมหาวิทยาลัย)บอกว่า audi TT (ผมบอกว่ารออีก5-8ปี เก็บตังเอาเองนะ)  จะได้เสมอภาคกัน

เรื่องลูกๆมีเรื่องคุยเยอะ....แค่นี้ก่อน.....ยังไงก็เยอรมันครับ

Golf 3 Van

ขอโทษด้วยครับคุณหะมู

เห็นว่าใกล้เทศกาลตรุษจีนแล้วเลยใช้ตัวสีแดง  ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วย

เดี๋ยวนี้ ยุคไฮเทค ติดต่อได้ทั่วทุกมุมโลก ไม่เหมือนเมื่อก่อน (5-6ปีที่แล้ว)

ใกล้เทศกาลตุษจีน ขอให้สมาชิกทุกท่าน เฮงๆๆ ร่ำรวยๆๆทกคนครับ

ล้อเล่นครับ 8)

รู้ๆกันอยู่ ว่าย้ายบ้านกันหมดแล้ว อิอิ

หะมู

ฮัลโหล ฮัลโหล เรียนคุณ kitti ด่วนครับ  คือว่าเห็นว่าในเว๊ป vwwatercoolerclub มีคุณ goomai กำลังหาเป้า Golf Variant ผมเลยรีบแจ้งคุณมา เผื่อว่าจะส่งน้องดำเข้าประกวดบ้างครับ ขอให้โชคดี
    ป.ล. ถ้ายังไงก็เมล์อีเมล์หรือเบอร์โทรมาทิ้งไว้ก็ดีครับ เผื่อว่าจะได้ส่งข่าวได้เร็วขึ้นนะครับ