• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าหากคุณเป็นอีกคนนึงที่ขับ VW Golf Variant ล่ะก้อ ขอเชิญแวะเข้ามาหน่อย  (อ่าน 101189 ครั้ง)

Golf 3 Van

• Full Member
    หัวเทียนมีหลายเบอร์หลายแบบหลายราคา

หาแบบเดิมไม่ได้ เลยลองหาข้อมูลดู ว่ามีรุ่นไหนพอใช้แทนได้บ้าง

ยิ่งรุ่นใหม่ๆ ไม่รู้จะใส่อะไรต่อมิอะไรเข้าไปนัก  :o

ถ้าหาทองคำขาวไม่ได้ ว่าจะลองใช้ทองแดงดู

ประหยัดกว่ากันด้วย.....อิอิ  ;D

หะมู

• Hero Member
    โอ้โฮ คุณเล่นเอาแผ่นชาร์ตเค้ามาเลยเหรือครับ ผมว่าใช้แบบเดิมดีกว่าครับ ไหนๆ มันก็รับใช้ด้วยดีมาแล้ว เดี๋ยวไปเอารุ่นอื่นมาใส่ดีไม่ดีงานเข้าอีก ผมว่ารุ่นเก่าไม่น่าหายากนะครับ

Golf 3 Van

พี่หะมู ตอนนี้ใช้น้ำมันเกียร์ของอะไรครับ

จะเปลี่ยนไปใช้มั้ง.... ;D

โกเล็ก

พี่ หะมู คงติดธุระโกเห็นแวปๆอยู่ถนนราชดำเนิน ขอตอบก่อนไม่รู้จะได้มั่ย  ;D ใช้น้ำมันเกียร์ของโฟคส์แน่นอนที่สุดครับ

หะมู

แหม ผมอุตส่าแอบอยู่หลังลำโพงแล้ว โกยังอุตส่าเห็นอีก สงสัยโกควบคุมไอ้ยานโดรนบินมาถ่ายรูปแน่เลย

ตอบคุณ Golf 3 Van - ตอนแรกเป็นเกียร์ออโต ได้มาตอนแรกๆ ก็ใช้น้ำมันเกียร์ของโฟล์ก ตอนหลังก็เปลี่ยนมาใช้น้ำมันเกียร์ของคาลเท็กซ์ Texamatic 1888 ซึ่งใช้ได้ดี ไม่มีปัญหา และทุ่นสตางค์ด้วย ต่อมาได้่ยกเกียร์ธรรมดาใส่ก็เลย (ดูเหมือน) จะใช้น้ำมันเกียร์ธรรมดาของวาโวลีน (ลืมดูตอนช่างเปลี่ยนให้ ฮิ) พอดียังไม่ถึงเวลาเปลี่ยนถ่ายก็เลยยังไม่ได้ซื้อใหม่ครับ  ยังไงอย่ามาตามผมเลยนะเพราะตอนนี้เกียร์มันเป็นแบบแมนน่วลแล้ว อ้อแต่เปลี่ยนถ่ายคราวหน้า ผมคงจะมีเติมหัวเชื้่อสำหรับเฟืองของโมลี่ อีกสักหลอดนึงครับ  ผมว่านอกจากของโฟล์กแล้ว ยังมีอีกหลายยี่ห้อที่ทราบว่ามีหลายท่านก็ใช้ได้ดี ผมว่าเลือกเอาที่เป็นของเยอรมัน เช่นเมอร์ซิเดส หรือ ZF ก็ได้ครับ ลองเสริชดูประกอบการตัดสินใจดูครับ

หะมู

ลืมถามไปว่าคุณ Golf 3 Van จะมาเจอกันวันเสาร์ ๒๓ หรือเปล่าครับ คราวที่แล้วมีกอล์ฟ แวเรี้ยนท์ มา ๖ คัน คราวนี้อย่าให้เสียชื่อนะครับ เชิญชวนมาไล่รัฐบา เอ๊ยไม่ใช่เชิญชวนมาป๊ะหน้่ากันหน่อยครับ

Golf 3 Van

ขอบคุณพี่หะมูมากครับ

ตอนที่พี่ใช้น้ำมันเกียร์ของคาลเท็กซ์ Texamatic 1888 เปลี่ยนบ่อยมั้ยครับ ทุกกี่กิโลเมตร

แล้วใช้อยู่นานหรือเปล่าครับ ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา

ลืมถามไปว่าคุณ Golf 3 Van จะมาเจอกันวันเสาร์ ๒๓ หรือเปล่าครับ คราวที่แล้วมีกอล์ฟ แวเรี้ยนท์ มา ๖ คัน คราวนี้อย่าให้เสียชื่อนะครับ เชิญชวนมาไล่รัฐบา เอ๊ยไม่ใช่เชิญชวนมาป๊ะหน้่ากันหน่อยครับ

ผมก็อยากไปนะครับ อยากได้เสื้อกับสติ๊กเกอร์ ที่หายากที่สุดในโลกจัง

แต่ติดภาระกิจหลายอย่าง จึงขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย  :'(

หะมู

ตอบคุณ Golf 3 Van  เกียร์ออโต้ดูเหมือนจะเปลี่ยนที่ประมาณ ๓๐.๐๐๐ กม. นะครับ ดูเหมือนผมจะเปลี่ยนไปสองหรือสามหน หรือไรนี่จำไม่ค่อยได้แล้วครับ  ที่จริงอยากแนะนำว่าให้หาสมุดจดไว้สักเล่มนึง เป็นปูมของรถเรา ทำอะไรเมื่อไหร่ก็จดไว้ดูด้วยครับ

Pup

• Newbie
    • *
    หวัดดีครับ ผม ปั๊บ ของผมขับ Golf MK3 Variant 97 สีน้ำเงิน M/T ครับ วิ่งอยู่แถวปากน้ำ สมุทปราการ
    ขอถามเรื่องสีหน่อย ทำที่ใหนดี ราคาเท่าไรครับ ขอบยางตรงหูช้างกับประตูหลังต้องเปลี่ยนเป็นแบบใหนดี
    หรือมีอู่ที่ทำที่เดียวจบ ทั้งสีและทั้งขอบยางหูช้างและประตูหลัง ช่วยแนะนำหน่อยครับ ทางEMAIL ก็ได้ครับคิดว่าช่วงต้นปีจะเก็บเรื่องสีทั้งคันครับ 081-4554597 ครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2013, 04:08:05 pm โดย Pup »

akarawat6363

• Newbie
    • *
    อัพเดท ทำรถมาใหม่เอามาให้ชมกันครับ ^^

อันนี้ก่อนทำครับ

หะมู

กระทู้นี้แช่แข็งไปนาน แต่ก็มีเพื่อนๆ กรุณายังไม่ลืม ขอบคุณครับ
    - เรียนคุณ akarawat6363 เห็นรถแล้วผมอิจฉาจัง เสียนิดเดียวครับ ผมว่ารูปก่อนทำ กับรูปหลังทำผมว่ามันคล้ายๆ กันนะครับ ก็รถสวยอยู่แล้วอ่ะ แล้วเผอิญเป็นขาวดำเลยแยกไม่ค่อยออกครับ รบกวนแจ้งอีกทีได้ไม๊ครับ ว่าทำอะไรไปบ้าง เปลี่ยนสีใหม่ หรือสีดำเหมียนเดิม (ซึ่งผมว่าเท่มาก ชอบ) ถ้าไม่เป็นฟามลับทางราชการเกินไป ช่วยแย้มๆ เป็นแนวทางให้เพื่อนๆ ทราบด้วย ที่จริงถ้าไม่กล้ัวผมแข่งหล่อด้วย วานบอกหน่อย ทำที่ไหน เผื่อคุณ Pup เธอด้วย

- เรียนคุณ Pup ขอโทษด้วยครับที่อาจตอบช้า พอดีมัวแต่ไปหมกมุ่นเรื่องประท้วงกะเค้าอยู่ ไม่ค่อยได้เข้ามาดู เห็นกระทู้กลับมาก็ดีใจ ขอเรียนว่าคุณปั้บเป็นท่านลำดับที่แปดสิบเจ็ดนะครับ (โดยประมาณนะครับเพราะต้องอัพเดทอีกที) เรื่องสีนี่ บอกตามตรงผมไม่ค่อยทราบเพราะเพิ่งใช้กอล์ฟมาไม่เกินสามปีดี แต่ถ้าเป็นพวกโฟล์ก เครื่องลมละก้อผมตอบได้เยอะ
    - ทำที่ไหนดี อันนี้ตอบยาก แบบว่าลางเนื้อชอบลางยา เจ้าของรถต้องสัมผัสเอง ผมเองก็พยายามหาข้อมูลอยู่ ตัวอย่างเช่นรถของคุณ akarawat6363 เห็นไม๊ครับ รถสวย แต่งเก่ง เห็นแล้วภูมิใจแทนจริงๆ เดียวรอฟังคำชี้แนะจากเธอก่อนนะครับ เมื่อก่อนที่ผมใช้โฟล์กแอร์คูลด์ มีธรรมเนียมปฏิบัติกันว่าเราจะเลือกใช้อู่สีที่เชี่ยวชาญ หรือรับทำแต่เฉพาะโฟล์กเท่านั้น โดยเฉพาะรถเต่า ซึ่งสามารถแยกชิ้นส่วนออกมาทำได้ทุกชิ้น แต่สำหรับโฟล์กวอเตอร์คูลด์นี่ ผมว่าน่าจะไม่ยากเพราะองคาพยบไม่เหมือนเต่า แต่ก็นั่นแหละ ในฐานะเจ้าของที่รักรถ ผมก็มักจะยึดติดกับความเชื่อที่ว่า ผมจะเจาะจงแต่อู่ที่คุ้นเคย หรือทำแต่โฟล์กโดยเฉพาะ ตามฐานข้อมูลส่วนตัวที่ผมรวบรวมไว้มีดังนี้ (ประกอบการตัดสินใจนะครับ)

๑. อุ่ที เอส มอเตอร์ อยู่แถวรองเมือง ซ. ๒ โทร. ๐๒-๖๑๑ ๘๑๑๘  จ้าวนี้น่าจะแจ๋ว เป็นอู่ใหญ่มีโยงใยกับดีลเล่อร์
    โฟล์กหลักสี่

๒. อู่พระราม ๒ ยนตการ อยู่แถวแสมดำ ถนนพระราม ๒ โทร. ๐๒-๘๙๙ ๕๗๖๑ จ้าวนี้ก็คือโฟล์กธนบุรี ที่ขายโฟล์กตู้

๓. อู่สามมิตรการาจ  อยู่แถวเพชรเกษม ซ. ๒๘ โทร. ๐๒-๔๗๕ ๗๙๗๑ จ้าวนี้เคยเห็นผลงานในเว๊ป แต่ตอนหลังท่านที่ดูแลได้ออกไป ไม่ทราบว่าเอาช่างไปด้วยหรือไม่

๔. อ้วนมอเตอร์โฟล์ค อยู่แถวเพชรเกษม ใกล้ๆ ฟิวเจอร์ปาร์ก (เดี๋ยวเปลี่ยนชื่อแล้่วจำไม่ได้) ใกล้บางแค โทร. ๐๒-๔๖๗ ๐๓๙๖ จ้าวนี้เดิมทำแต่โฟล์กรุ่นเก่า ต่อมาพัฒนามาเล่นรุ่นใหม่ด้วย

๕. อู่ราชายันต์ อยู่แถวซ.โกสุม ๑๙ ทางดอนเมือง ลึกลับหน่อย เคยเห็นฝีมือแล้วก็ใช้ได้ จ้าวนี้ทำรถทั่วไปแต่เผอิญช่างซ่อมโฟล์กเค้าแนะนำผมว่าทำดี เพราะเค้าก็ใช้อยู่ โทร. ๐๒-๙๕๘ ๗๑๑๗

๖. ช่างคิด อยู่แถวเพชรเกษม ซอยหลัง ม.สยาม โทร. ๐๘๗-๓๒๔ ๑๗๕๔ จ้าวนี้น่าสน มีกอล์ฟ มารค์ ๑ ที่โดนน้ำท่วม แล้วกู้มาทำสวยมาก

๗. อู่เดอะการาจ ออโต้เพ้นท์ติ่ง อยู่แจ้งวัฒนะ ซ. ๑๐ จ้าวนี้อยู่กับอู่ซ่อมเครื่องเดอะการาจ เปลี่ยนผู้ดูแลเรื่องสีมา ๒-๓ ครั้งแล้ว ปัจจุบันดูแลโดยคุณหนึ่ง โทร. ๐๘๑-๘๕๕ ๕๖๔๗

๘. อู่ช่างคำรณ อยู่สาธุประดิษฐ์ ซ. ๒๘ โทร. ๐๘๒-๕๕๗ ๗๘๘๘  จ้าวนี้ได้รับคำแนะนำจากเพื่อนๆ โฟล์กวอเตอร์คูลเลอร์คลับ ว่าฝีมือเฉียบ

นี่แหละครับ ลองพิจารณาดู ส่วนราคาผมไม่ทราบ เคยสอบถามราคาพ่นแบบสาดสี (อาบน้ำ) แวเรี้ยนท์ที่เดอะการาจ คนเก่าเค้าบอกมา ๓๕.๐๐๐ บาท ถ้าเพื่อนท่านไหนมีที่อื่นๆ ที่เห็นว่าใช้ได้ก็ช่วยเสริมมานะครับ

สำหรับเรื่องยางขอบหูช้างเนี่ย ผมก็ไม่แน่ใจ ถ้าหูช้างประตูหน้า น่าจะพอมีอะไหล่ (อาจจะต้องให้ศูนย์สั่งให้) แต่ถ้าเป็นกระจกด้านหลังของแวเรี้ยนท์ ของผมก็ยางแตกระแหง แข็งเหมือนกัน มีคนบอกว่าให้ใช้ยางของนิสสัน เอ็นวี แต่ผมดูแล้วไม่เหมือนกันนะ ของแวเรี้ยนท์เราเหมือนกระจกดันยางเอาไว้ (ไม่เห็นขอบ) แต่มีคนบอกว่าให้เอากระดาษกาวปิดนำเป็นร่องตามแนว แล้วเอาซิลิโคนสีดำปาดจนรอบ แห้งแล้วค่อยดึงกระดาษกาวออก ผมก็ค่อนข้างเห็นด้วย แต่ก็ยังสงสัยเหมือนกันว่า ถ้าเราทำสีใหม่ทั้งคัน ช่างต้องรื้อกระจกที่ว่าออก แล้วเค้าจะประกอบอย่างไรนะ

ขออภัยยาวไปหน่อย แต่เป็นคนพูดอะไรต้องเอาให้เคลียร์อ่ะครับ แชร์กันครับ ขอบคุณ

akarawat6363

• Newbie
    • *
    ตอบคุณหะมู รถผมทำอยู่ 64 AUTO GROUP ตลอดครับ (ซอยนวมินทร์ 64) ส่วนทำอะไรไปบ้างผมค่อยๆทำไป ก็เยอะอยู่ครับ ว่างๆจะรวบรวมให้ฟังครับ ขอบคุณสำหรับคำชมครับ Variant คันไหนเจอทักทายกันได้ครับ ^^

Pup

• Newbie
    • *
    ขอขอบคุณ หะหมูสำหรับคำแนะนำครับ เรื่องราคา 35,000 บาท พอรับไหวครับ รอโบนัดหน้าจะมีบวกอีกนิดหน่อย พอทำได้ แต่งไอเรื่อง จุกจิกบวกนี้นิด บวกนี้หน่อย มันจะบานปลายมากมายหรือเปล่า และเรื่องอู่นะขอบคุณครับเรื่องรายละเอียด และที่อยู่ จะเก็บไว้เป็นฐานขอมูล และถ้ามีเพิ่มเติมจะช่วยแจ้งให้ทราบครับ  :)

หะมู

ราคา ๓๕.๐๐๐ เป็นราคาที่โค๊ตโดยคุณหมวย ขณะที่บริหารเดอะการาจ ออโต้เพ้นท์ติ้ง แต่ปัจจุบันเปลี่ยนผู้บริหารเป็นคุณเอก ตามเบอร์ที่บอก ถ้าคุณรับได้ขออนุญาตแนะนำให้รีบโทรไปสอบถามก่อน เพราะเพิ่งเข้ามารับช่วงไม่นานมานี้ และเค้าอยากให้คนที่สนใจโทรไปจองได้ จะได้สอบถามราคาดูก่อนทำ คือเค้าต้องการโปรโมทด้วยน่ะครับ ยังไงโทรไปคุยดูก่อน ถ้าได้ราคาค่อยไปทำเมื่อคุณพร้อมก็น่าจะโอเคนะครับ