• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าหากคุณเป็นอีกคนนึงที่ขับ VW Golf Variant ล่ะก้อ ขอเชิญแวะเข้ามาหน่อย  (อ่าน 100970 ครั้ง)

Golf 3 Van

• Full Member
    รถคุณ akarawat6363 สวยดีครับ

แต่ผมสงสัยอย่างนึง จากรูปภายในรถ ดูเหมือนคันเร่งกับเบรค จะอยู่ค่อนมาทางซ้าย

ไม่แน่ใจว่ารูปมันหลอกตาหรือเปล่า

แล้วคันโยกติดคอนโซลด้านซ้ายไว้ทำอะไรครับ ปรับตำแหน่งพวงมาลัยหรือเปล่า

ผมหาที่ปรับอยู่ ไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหน ใครรู้บอกหน่อย

ขอบคุณมากๆครับ

akarawat6363

• Newbie
    • *
    เรียน คุณ Golf3van คันเร่งและเบรคปกติครับในรูปที่จุดบุหรี่โครเมียมคงบัง การปรับระดับพวงมาลัยอยู่ที่คอพวงมาลัยด้านซ้ายถูกแล้วครับ ปรับสูง-ต่ำได้ครับ

kitti

• Jr. Member
    • **
    อยากเปลี่ยนเป็นพัดลมไฟฟ้า 2 ตัว
    เพื่อนๆ ท่านใดเคยแปลงบ้างป่าวคับ
    เบื่อที่ต้องถอดกันชนหน้า แผงแอร์ หม้อน้ำ เวลา เปลี่ยน พัดลม
    กะ จะตัดแผงพลาสติกให้เป็นช่องสี่เหลี่ยม แล้วหาพัดลมมาใส่ 2 ตัว
    จะได้ถอดเข้า-ออก จาก ด้านหลังได้ ง่ายๆ

หะมู

• Hero Member
    คุณ kitti ลองโทรปรึกษาคุณหมุก เหล็กไฟ ดูสิครับ เคยเห็นเค้าทำอยู่ครับ

Golf 3 Van

เรียน คุณ Golf3van คันเร่งและเบรคปกติครับในรูปที่จุดบุหรี่โครเมียมคงบัง การปรับระดับพวงมาลัยอยู่ที่คอพวงมาลัยด้านซ้ายถูกแล้วครับ ปรับสูง-ต่ำได้ครับ

ขอบคุณครับ

คันของผมไม่มีที่ปรับ ไม่แน่ใจว่าปรับยังไง

หะมู

ในรถปีเก่ากว่า ๙๗ จะไม่มีก้านปรับพวงมาลัยครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าเริ่มตั้งแต่ปีไหน ในกรณีของคุณ Golf 3 Van เจ้าของเดิมอาจจะมีการเปลี่ยนอุปกรณ์มา (ได้หรือเปล่าก็ไม่ทราบนะครับ สันนิษฐานเอง)

Golf 3 Van

จะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ แต่ไม่แน่ใจว่าต้องมีเปลี่ยนอะไรอีกบ้าง

ต้องเปลี่ยนกรองเกียร์กับยางอ่างแค่นี้หรือเปล่า แล้วมีทั้งหมดกี่ชิ้นครับ

แล้วกรองเกียร์กับยางอ่างส่วนต่างๆนี่ มีกี่รุ่นครับ กลัวสั่งมาแล้วใช้ไม่ได้

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2014, 07:39:28 am โดย Golf 3 Van »

หะมู

- คุณ Golf 3 Van  จะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ แต่ไม่แน่ใจว่าต้องเปลี่ยนอะไรอีก ในที่นี้เข้าใจตรงกันว่าหมายถึงน้ำมันเกียร์อัตโนมัตินะจ๊ะ

- อันแรกก็คือน้ำมันเกียร์ (อัตโนมัติ) ใช้ 3.2 คว๊อต ประมาณ 3 ลิตร ใครชอบใช้ยี่ห้อไหนก็จัดการเอง  อันที่สองก็คือ ไส้กรองน้ำมันเครื่อง ๑ ชุด  อันดับที่สามคือ ปะเก็นยางรองอ่างน้ำมันอีก ๑ ชุด สามอย่างนี่แน่นอน ไม่นับน้ำมันล้างของนะ  เคยได้ยินบางคนบอกว่าไส้กรองกับยางปะเก็น ถ้าไม่เยินมากก็ใช้ของเดิมได้ไม่เกินสองรอบการเปลี่ยนถ่าย แต่ผมว่าอย่าไปเขียมเลยครับ เดี๋ยวเค้าเกิดรวนขึ้นมาจะต้องเสียเงินอีกรอบ ไหนๆ เค้าก็รับใช้เราด้วยดีแล้วก็จัดของใหม่ๆ ให้ดีก่านะ ระยะเวลาเปลี่ยนถ่ายก็ทุก 30,000 ไมล์ ประมาณ 48,270 ก.ม. หรือ ๒๔ เดือนก็ได้ เปลี่ยนใหม่แล้วก็จดเลขไมล์ไว้ด้วยจะได้ไม่ลืมคราวต่อไป

- ไส้กรองกับปะเก็นยางมีกี่รุ่น ก็คงมีรุ่นเดียวแหละ หมายฟามว่ารุ่นใครรุ่นมัน เครื่อง ADZ 1.8, เครื่อง AGG 2.0 ยกเว้นเครื่องระบบดีเซลนะ (เออเครื่อง ๑.๘ กะ ๒.๐ เนี่ยมันใช่เหมียนกันหรือป่าว ผู้ก็ไม่แน่ใจนะ) แล้วที่คุณถามนี่จะลงมือลุยเองหรืออย่างไรจ๊ะ ถ้าจะพึ่งช่างเค้าก็อย่าต้องไปเดินหาซื้อเองเลย มันคงเซฟไม่ได้เท่าไหร่หรอก สู้ปล่อยให้ช่างเค้าจัดการให้ดีกว่าครับ ของแค่นี้ช่างเค้าคงไม่ฟันเราหรอก

- ทั้งหมดนี้บอกตามความจำตอนที่ยังใช้เกียร์อัตโนมัติอยู่นะครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะตกหล่นอะไรแล้ว

- คุณ Golf 3 Van ช่วยติดต่ออัพเดทอีเมล์กลับมาด้วยนะ ของเก่าที่แจ้งไว้ผมส่งไม่ผ่านคับผม

Golf 3 Van

ขอบคุณมากครับพี่หะมู :)

น้ำมันเกียร์อัตโนมัติแหละครับ ขอโทษที่บอกไม่หมดครับ ::)

ไส้กรองน้ำมันเกียร์กับยางรองอ่าง 1ชุด มันมีแค่อย่างละ 1ชิ้นใช่มั้ยครับ :o

บางอย่างก็นึกอยากลองทำเอง เลยลองหาข้อมูลวิธีทำ กับอะไหล่ที่ต้องใช้ ???

แต่หลายครั้ง ในท้ายที่สุด ก็จบลงที่ช่าง.... ;D

ถึงอย่างไร แม้จะไม่ได้ลงมือทำเอง ก็ยังได้ความรู้ ที่พี่หะมูและท่านอื่นๆ ช่วยสละเวลามามอบให้ครับ :D

ปล1.อีเมล์เดิมน่าจะมีปัญหาอยู่ จะลองแก้ไขดูก่อนนะครับ

ถ้าไม่เป็นการรบกวน ก็แจ้งมาที่ Inbox ได้เลยครับ

ปล2.ร้านอะไหล่ที่พี่หะมูแนะนำมา ช่วยผมได้มากๆเลยครับ มีอะไหล่ครบ ราคาไม่แพง แล้วยังสะดวกอีกด้วยครับ

ขอโทษด้วยนะครับ ที่ตอนนั้นไม่ได้ตอบกลับไปใน Inbox ผมขอขอบคุณพี่หะมูตรงนี้ละกันนะครับ

:) :) :) :) :) :) :) :) :) :)ขอบคุณมากครับ :) :) :) :) :) :) :) :) :) :)

หะมู

เท่าที่จำได้นะ ไส้กรองมีอันเดียวในซอง แต่ยางปะเก็นนี่ไม่ค่อยแน่ใจ คิดว่ามีแต่ปะเก็นเท่านั้นเหมือนกัน คือ ผมก็จำสับสนกับปะเก็นกรองน้ำมันเครื่องรถแอร์คูล ซึ่งนอกจากปะเก็นจะมีน๊อตกับแหวนทองแดงให้มาด้วย แต่ของกอล์ฟเนี่ยไม่แน่ใจครับ เพราะรอบอ่างก็มีน๊อตยึดเหมือนกัน

การที่จะเปลี่ยนเองเป็นสิ่งดีครับ น่ามีหลายท่านที่ทำเองด้วย เมื่อก่อนก็เคยคิดว่าจะทำเอง แต่
    - เราไม่มีแม่แรงตะเฆ่ ยกขึ้นสามขา ถ้าใช้แม่แรงติดรถต้องใช้ความอดทนสูง (ซึ่งผมเองไม่ค่อยมี ฮิ ฮิ) ถึึงมีความตั้งใจที่จะมุดเข้ามุดออกมันก็บั่นทอนความอยาก ที่อูู่เค้ามีฮ๊อยยกได้สะดวกดีกว่ามากๆ
    - ไอ้เจ้าระบบเติมน้ำมันเกียร์ออโต้กอล์ฟเนี่ย มันก็ค่อนข้างพิศดารเหมือนกันนะ จำได้ว่าช่างเค้าไขน๊อตให้น้ำมันไหลออกมา แล้วก็ถอดน๊อตทั้งหมดเอาอ่างออกมาล้าง แต่ก็ยังมีแพของสายไฟ (จำไม่ได้ว่าเค้าเรียกเป็นทางการว่ากระไร) ที่ต้องค่อยๆ เลาะออกมาอีกด้วย ไอ้เจ้านี่ช่างเค้าสามารถดู วิเคราะห์ด้วยว่าเกียร์เราเป็นไง ฟังที่ช่างบอกนะ ตอนใส่กลับก็ต้องระวังให้ดีด้วย
    - อีตอนเติมน้ำมันเกียร์ก็เติมไปเรื่อยๆ พอมันเต็ม ก็จะมีช่องรูน้ำมันเกียร์ล้น ให้เรารู้

ผลสุดท้ายคิดแล้วพึ่งช่างเค้าดีก่า  ถ้าคุณอยากทำเอง ผมว่า ทีแรกยอมเสียตังค์ให้ช่างเค้าก่อน แล้วคุณก็คอยดูว่าเค้าทำอย่างไร ลองดูจนจำได้แล้วก็ลุยเองเลย

เอ๊ะผมจำไม่ได้แล้วว่าแนะนำร้านอะไรไป

Manas

• Newbie
    • *
    ทักทายครับ พึงได้รถมาเมื่อวานครับ
    มนัส พันธุ์พรหม. พัฒนาการ

Golf 3 Van

ทักทายครับ พึงได้รถมาเมื่อวานครับ

ยินดีด้วยครับ  ;D

หะมู

เอ้ย ไม่ได้ ไม่ได้ คุณ Golf 3 Van ยินดีด้วยเฉยๆ ได้ยังงาย ผิดกติกาโม๊ด คุณ Manas ต้องให้รายละเอียดมาด้วยจิ ปีอะไร สีอะไร แต่งเติมหล่อเหลาหรือเปล่า แล้วเราจะติดต่อกันได้ยังไงมั่ง ขอหน่อยคับ (ดูตัวอย่างท่านแรกๆ ได้ครับ แจ้งมาเท่าที่ยินดีแจ้งครับ แล้วอย่าหายเงียบไปเลยนะครับ)  เดี๋ยวจองลำดับให้เลยว่าเป็นคันที่ ๘๙ แล้ว (น่าจะเป็นคันเดียวที่แจ้งเข้ามาในปีนี้นะ ขอบคุณครับและยินดีต้อนรับครับ

Golf 3 Van

ขอโทษด้วยครับลูกพี่

เห็นว่าคุณ Manas เพิ่งได้รถมา

เลยยังไม่ได้ลงรายละเอียด

จะรอเช่นกันครับ  ;D

natthaho

• Newbie
    • *
    golf 5D '94 สีดำ แถวบางนาอยู่ด้วยได้ไหมครับ