• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าหากคุณเป็นอีกคนนึงที่ขับ VW Golf Variant ล่ะก้อ ขอเชิญแวะเข้ามาหน่อย  (อ่าน 101172 ครั้ง)

Golf 3 Van

• บุคคลทั่วไป
    สงสัยคุณ dorn จะเข้าใจคุณ Golf 3 Van ผิดนะครับ

ถูกต้องครับ...ลูกพี่

ผมล้อเล่นเรื่อง variant 5ประตูหน่ะครับ

ขอสอบถามสักหน่อยนะครับ

สเปกเดิมๆของล้อและยาง ของรุ่นนี้ ( VW Golf variant mk3 5ประตู ปี1997 ) ใช้ขนาดเท่าไรหรือครับ

แล้วล้อตามรูปนี้

คุณgolf3vanครับ  รูปที่ลงมาไม่ใช่ครับแต่ที่เห็นเป็นตามรูปข้างล่างครับ
    เห็นแวปๆ
    ภาพปัจจุบัน

เปลี่ยนแม็ค  และเครื่อง  ด้วยหรือครับ  ช่วยบอกด้วย ใช้งบเท่าไร.....

ขอขอบคุณล่วงหน้า   ครับ (เผื่อคุณหะมูอยากแรง....มั่ง)

ใช้ขนาดเท่าไรหรือครับ

ขอบคุณมากครับ

หะมู

• Hero Member
    คุณ Golf 3 Van ต้องเห็นใจคุณ dorn เพราะว่ายังหา Variant มาครอบครองไม่เจอ เลยคาดไม่ถึง สงสัยจะเป็นคนบางซื่อ ฮิ ฮิ  แต่คุณเองนี่สิ ล้อเค้าเล่นแล้วยังมาเรียกตอกย้ำอีกว่า"VW Golf Variant Mk3 5 ประตู" อีก หุ หุ

Golf Mk3 ปี 1997 (ถึง 1999) เท่าที่ทราบวงล้่อกว้าง ๑๔ นิ้ว ร้อยน๊อต ๔ ตัีว PCD ๑๐๐ ออฟเซ็ท ๔๕ ยางหน้ากว้าง ๖.๐  ประมาณนี้นะครับ ถ้ารถคุณยังมีล้ออะไหล่อยู่หลังลองเอาออกมาดูด้านหลัง น่าจะมีสเป๊กระบุไว้ พอดีรถผมไม่อยู่ (และขี้เกียจขันออกมาดูด้วย) ตรงนี้แปลกนิดนึงว่าถ้าเป็นล้อของ Vento จะมีออฟเซ็ท ๓๕ (แต่ลายกระทะและฝาครอบก็ไม่เหมือนกันนะครับ)

ส่วนรถของคุณ jui เดิมก็ใช้ล้อกระทะสแตนดาร์ด ๑๔" แต่ได้เพิ่มพลังไปคบกับเครื่องที่แรงกว่า เลยต้องเปลี่ยนล้อ รู้สึกว่าน่าจะเป้นล้อกอล์ฟ GTI ขนาด ๑๕" น๊อต 5 รู PCD 100 ออฟเซ็ท ๓๕ ยางกว้าง ๖.๕

ถ้าผิดไปจากนี้คงต้องรอเพื่อนสมาชิกที่รู้ดีกว่าผม เข้ามาแก้ไขนะฮะ โดยเฉพาะคุณนิก เวนโต้ 94 ช่วยกรุณาหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Golf 3 Van

ขอบคุณมากครับ...ลูกพี่

ที่ล้อมีน๊อต4รู PCD น่าจะ100 ออฟเซ็ทไม่แน่ใจ

ยางที่ติดมากับรถ เขียนว่า 185/55 R15

กำลังจะเปลี่ยนยาง แต่อยากจะได้ยางกว้างขึ้น

พอทราบมั้ยครับว่า ถ้าใช้โช๊คเดิมๆ จะเพิ่มความกว้างได้ถึงเท่าไร

ปล.เรื่องประตู ผมแซวเล่น อย่าโกรธกันเลยนะครับ  :'(

หะมู

เอ่อ คือว่า คุณ Golf 3 Van อย่าเรียกผมว่า"ลูกพี่" เลยครับ เพราะส่วนมากลูกพี่โดนชกก่อนทุกที หุ หุ
    คุณไม่ได้บอกว่าสเป๊กล้อคุณดูจากล้อที่ใส่อยู่ขณะนี้ หรือว่าดูจากล้อกระทะเหล็กที่เป็นอะไหล่ครับ เดาว่าคงดูจากล้อที่ใส่อยู่ ส่วนมากออฟเซ็ทมักจะปั๊มอยู่ด้านหลังล้อ (บางล้อก็ไม่มีบอก) ขนาดยางที่บอกมา แสดงว่าล้อต้องขนาดกว้าง ๑๕ นิ้วแน่นอน ถ้าล้อสิบสี่คงใส่ยางไซส์นี้ไม่ได้ ถ้าคุณไม่ได้เปลี่ยนล้อ ก็ต้องเป้นเจ้าของเก่าคงเปลี่ยนมา  เท่าที่พอทราบมากอล์ฟ รุ่นแรกๆ ใส่ล้อสิบสาม แล้วก็มาใส่ขนาดสิบสี่ แล้วก็เพิ่มเป็นสิบห้า ด้วยความรู้แบบสเน๊กๆ ฟีชๆ ของผมคิดว่าใส่ยางหน้ากว้าง ๑๙๕. ๒๐๕ ก็น่าจะได้นะครับ แต่ส่วนตัวผมชอบหน้าแคบ หลังกว้างนะครับ ติดนิสัยมาจากรถเต่าอ่ะครับ  ถ้ายังไงรอผู้สันทัดกรณีมาฟันธงอีกทีดีกว่าครับ

Golf 3 Van

ขอบคุณมากครับ...หัวหน้าแก๊งเด็กแวน..... ;D

ไปใส่มาแล้วครับ หน้ากว้าง 195/50

ยางสูงเท่าเดิม แต่ได้หน้ากว้างขึ้น เกาะถนนดีขึ้น..(หรือนึกไปเองก็ไม่รู้  ??? )

แต่ไม่รู้ทำไม ก่อนเปลี่ยนเอียงซ้ายนิดๆ หลังเปลี่ยนกลับเอียงขวานิดๆ

ว่าจะเอาไปเช็คช่วงล่างให้ดีๆก่อน แล้วค่อยไปตั้งศูนย์ใหม่ เผื่อจะดีขึ้น

ปล.ถ้าโดนชกจริงๆ เดี๋ยวผมช่วยเอง...........ช่วยพาส่งโรงพยาบาลครับ...อิอิ... ;D

หะมู

ขอบคุณมากเลยครับ แหมช่างมีน้ำใจจริงๆ หุ หุ  คุณ Golf 3 Van น่าจะบอกทีเด็ดให้อีกหน่อยว่า ตกลงเปลี่ยนยางยี่ห้ออะไร สนนราคาค่าตัวแพงไม๊ แล้วก็ที่ร้านไหน จะได้เผื่อแผ่ไปยังเพื่อนสมาชิกแก๊งค์ท่านอื่นๆ ด้วย 

ส่วนเรื่องรถเอียงนี่ผมไม่ทราบเลยไม่ขอออกฟามเห็น อาการนิดหน่อยผมไม่ค่อยสังเกต(รถตัวเองนะ) ผมว่ารถผมขับดี เกาะถนน ลูกชายมาขับมันก็บอกว่าดี แต่พอช่างมาลองรถผมเค้าบอกว่าเพลาเริ่มไม่ดี แต่ ยังใช้ได้อยู่ พอเราเถียงเค้าบอกว่า"ก้อขับแบบพี่อย่างนี้ จะไปรู้สึกได้ไง" คือเราขับงุ่มง่าม ไม่ปรู้ดปร๊าดแบบเค้า ฟังแล้วเจ็บกระดองใจ เออแต่ก็จริงของเขานะ อิอิ

Golf 3 Van

ขอบอกก่อนนะครับว่าผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องล้อเรื่องยางสักเท่าไร (เรื่องอื่นก็ไม่ค่อยรู้เหมือนกัน  ;D )

ดังนั้นคงไปแนะนำอะไรใครไม่ได้หรอกครับ

ตอนที่จะไปเปลี่ยนยาง ก็ลองดูสเปกยางที่ติดรถมา รู้สึกว่ายี่ห้ออะไรสโตนสักอย่าง ขนาดก็ตามที่บอก

ไปถึงร้านก็ไม่รู้หรอกว่ายางมันมียี่ห้ออะไรบ้าง

พี่ที่ร้านถาม เอายี่ห้อเดิมมั้ย... ก็โอเค ยี่ห้อเดิม (ยี่ห้ออะไรหว่า.. ::))

พี่ที่ร้านถาม เอารุ่นเดิมมั้ย...   ก็โอเค รุ่นเดิม (ยางมันมีรุ่นด้วยหรอ.. ::))

พี่ที่ร้านถาม เอาขนาดเดิมมั้ย.. อันนี้ตั้งใจไว้แล้ว อยากได้ยางกว้างขึ้น

สุดท้ายก็ได้ขนาดยางตามที่บอก

ทำทุกอย่างเบ็ดเสร็จ ค่าเสียหายเจ็ดพัน

ปล.นิสัยเสียของผมคือชอบปล่อยพวงมาลัยระหว่างขับรถเป็นบางที (แต่ผมขับไม่เร็วนะครับ)

ถ้ารถเอียงนิดหน่อยก็จะรู้ได้ทันที แต่ก็ดีอย่าง จะได้จับพวงมาลัยไว้ตลอด ดัดนิสัยตัวเอง อิอิ ;D

หะมู

เพิ่งเห็นกระทู้ของคุณ wanwan ถ่ายรูปรถมาอวด ปรากฏว่าเป็นแวเรี้ยนท์เหมือนกัน เลยอยากขอให้คุณ Golf 3 Van ถ่ายรถคุณมาอวดมั่ง เพราะนึกขึ้นได้ว่าในกระทู้ขบวนการแวเรี้ยนท์นี้่มีรูปรถของชาวเราอยู่ไม่กี่คัน  อย่ากระนั้นเลย ผมขอเชิญชวนสมาชิกแวเรี้ยนท์ ลองถ่ายรูปส่งมาลงในกระทู้นี้ (คือมาอวดกันมั่ง) นะครับ ขอบคุณครับ

wanwan

• Newbie
    • *
    รายงานตัวครับผม.... Golf Variant mk3 ปี 97 สีบอร์นเงิน

หะมู

พอดีเพิ่งตอบในกระทู้อวดรถไปครับ ยินดีต้อนรับเข้าขบวนการแวเรี้ยนท์ครับ  เอ่อ ไม่ทราบคุณ wanwan ตกลงเป็นสภาพสตรี หรือสุภาพบุรุษล่ะครับ แหะ แหะ  แล้วก็ไม่ทราบสะดวกให้คอนแท็กไว้ไม๊ครับ เผื่อติดต่อเรื่องกิจกรรม ไม่กดดันนะครับ เพื่อนสมาชิกส่วนมากจะเคยตัว เจอกระทู้ก็เข้ามาโพสแล้วก็หายไปเลย บางทีก็โพสซ้ำครับ

kitti

• Jr. Member
    • **
    น้องดำครับ
    ขายไม่ออกซะที อิอิ

หะมู

คุณ kitti ใจร้ายจะขายเค้าแล้ว หุ หุ ดีแล้วครับที่ยังขายไม่ออก จะได้ขับเป็นเพื่อนกัน สถิติของผมจะได้ไม่ลดลงไปด้วย แหะ แหะ  ขออนุญาตแนะนำว่าคุณต้องถ่ายรูปใหม่ เอาแบบคุณ puy_mk.3 หรือคุณ jui ครับจะได้ขายได้ไวๆ
    รูปที่ถ่ายมาผมว่าเล็กไป ไม่เห็นรายละเอียดอ่ะครับ แล้วไปจอดซะเอียงกะเท่อย่างนั้น ฮิ ฮิ  ไม่ลองขายแบบประมูลบ้างเหรอครับ เผื่อคุณ dorn หรือโกเล็กจะสนใจ

dorn

คุณหะมูครับ  ช่วงนี้ผมขอบายก่อนคับ  กำลังเล่นกับ t4 sy อยู่  คงต้องรออีกพอสมควร

ลูกๆบอกหารถปีใหม่หน่อยก็ดีนะ  ลูกๆจะได้ใช้ต่ออีกนานๆหน่อย

หะมู

นี่แหละเวรกรรมของคนเป็นพ่อ  ลูกๆ ของคุณ dorn ก็ดีนะครับที่เต็มใจรับมรดกพ่อต่อ (หรือฉลาดเกินก็ไม่ทราบ) ไอ้ลูกชายผมสิ อุตส่าเอารถเต่าให้มันหัดขับ กว่าจะขับได้ชนโน่น ปีนนี่จนพัง นึกว่ามันจะชอบใช้่ต่อ หนอย พอแม่เค้าซื้อสามห่วงให้ใช้ มันก็เสพรถญี่ปุ่นจนติดเลย แถมตอนนี้มันรอรถใหม่เลยไม่มีรถใช้ ยังมาเอาเจ้าแช่อิ่มผมไปขับเฉยเลย (ดีหน่อยที่มันยังมียาหอมมาชมรถพ่อให้ได้ยินบ่อยๆ)

หะมู

ฮัลโหล ฮัลโหล ถึงคุณ kitti คุณ kitti คุณ kitti
    ในห้องซื้อขายของ vwwatercoolerclub มีคุณ fontip กำลังตามหา โฟล์กกอล์ฟ แวน ครับ ยังไงลองเสนอไปครับ ให้ไวครับ เอาใจช่วย