• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าหากคุณเป็นอีกคนนึงที่ขับ VW Golf Variant ล่ะก้อ ขอเชิญแวะเข้ามาหน่อย  (อ่าน 101173 ครั้ง)

dorn

• Hero Member
    เห็นแวปๆ
    ภาพปัจจุบัน

เปลี่ยนแม็ค  และเครื่อง  ด้วยหรือครับ  ช่วยบอกด้วย ใช้งบเท่าไร.....

ขอขอบคุณล่วงหน้า   ครับ (เผื่อคุณหะมูอยากแรง....มั่ง)

หะมู

เหตุผลหนึ่งที่ผมริเริ่มหาแนวร่วมแวเรี้ยนท์ก็เพราะอยากทราบว่าจะมีวิ่งกันอยู่เ่ท่าไร เรียนคุณ wanted69 ผมไม่ทราบครับว่าคันที่คุณถามมีประวัติอย่างไร แต่ดูจากรูปถ่ายแล้วก็ดูดีนะครับ รถแวเรี้ยนท์ที่ผมใช้อยู่ ก็หามาได้จากเว๊ปตลาดรถนี่แหละครับ ถ้าคุณสนใจจริงคงต้องแวะไปดูคันจริงๆ ครับ จะได้ตัดสินใจได้ เดิมผมไม่มีความรู้เรื่องรถกอล์ฟเลย แต่ด้วยความยากได้ ก็เสาะหาไปเรื่อยๆ ส่วนมากเป็นเต้นทืขายรถ ประกอบกับข้อมูลของเพื่อนๆ ในเว๊ปทำให้ผมเริ่มมีข้่อมูล เจอรถแล้วก็เริ่มติ คันนี้ไม่เดิม ของไม่ครบ คันโน้น สภาพดีกว่า ฯลฯ แล้วพอดูคันปัจจุบันก็ ใช่เลย ครับ ตัวเราเองจะบอกได้ดีที่สุดครับ  ส่วนเรื่องอะไหล่ ป้ัจจุบันพวกเราก็มักจะพึ่งพาของจากเซียงกง คนขายเค้าก็ขยันหามาล่อใจเราจริงๆ แต่บางตัวเราก็ได้จากร้านอะไหล่ ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ไทยยานยนต์ (เอเย่นต์โฟล์ก) เค้าก็สามารถสั่งจากนอกได้ หรือถ้าคุณมีความสามารถก็อาจจะติดต่อซื้อจากอีเบย์ ก็มีหลายท่านทำครับ  ช่างซ่อม ก็มีช่างเฉพาะทางอยู่หลายอู่ครับ ในเว๊ปนี้ก็เป็นเวทีที่เพื่อนๆ เข้ามาช่วยกันแชร์ความรู้กันประจำครับ มีอะไรก็ถามเข้ามาได้ครัีบ อีกอย่างที่ลืมไม่ได้หากว่าคุณตัดสินใจ ได้มาครอบครองแล้ว อย่าลืมโพสมาบอกกันบ้างนะครับ ตอนนี้ผมเพิ่งรวบรวมสมัครพรรคพวกได้แค่เจ็ดสิบกว่ากันอ่ะครับ
    ูู

dorn

วันนี้เห็น golf variant 5 ประตู จอดเปิดไฟกระพริบ ที่แยกนาหลวง ประชาอุทิศ เขตทุ่งครุ

ไม่รู้ว่าเป็นสมาชิกท่านใดหรือเปล่า มองไม่ทันเลขทะเบียน(รถแรง...น้อยไปหน่อย)

ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ลงไปทักทาย แต่คงไม่มีปัญหาใหญ่เพราะเปิดแอร์นั่ง

อยู่ในรถ    เล่าสู่กันฟัง  ในกระทู้นี้....

หะมู

คุณ dorn ทำผมเขวอีกแล้ว แวเรี้ยนท์เค้าก็มีห้าประตูอยู่แล้ว อ่านแล้วต้องนึกนับประตูทุกที เหมือนกับบางท่านที่เรียกกอล์ฟสามประตู กอล์ฟห้าประตูบ้าง (หรือมันจะมีข้อแตกต่างกันจริงๆ ) ก้อเจ้าประตูหลังมันก็เป็นลักษณ์บังคับเฉพาะของกอล์ฟอยู่แล้วใช่ไหมครับ

เรียนคุณ jui ผมยังรอฟังคำตอบอยู่นะครับ แหะ แหะ

dorn

ขออภัยเป็นอย่างสูง  ข้าน้อยสมควร..... โปรดให้อภัยด้วย(ไม่ได้ยิงมุขนะ)

wanted69

• Newbie
    • *
    ถามเพิ่มหน่อยครับ ไปลองขับมาแล้ว อยากทราบหน่อยว่า รุ่นนี้พวงมาลัยหนัก นี่ปกติมั้ยครับ แล้วเครื่องเนี่ยทำไมมันอืด มาก อันนี้ผมเทียบกับ nv เครื่อง 1600 คาบู ที่เคยใช้ รู้สึกมันอืดมากขนาดคิกดาว แล้วยัง ไม่ค่อยจะวิ่ง อาการพวกนี้ปกติหรือเปล่า แล้วเบาะปรับสูงต่ำได้ไหมครับ

Golf 3 Van

• บุคคลทั่วไป
    พวงมาลัยรุ่นนี้ไม่หนักเท่าไรหรอกครับ ประมาณนี้แหละ กำลังดี  ;) พอชินแล้ว คันอื่นๆ เบาเกินไปเลย  :o

ส่วนเรื่องอืด ลองตรวจสภาพรถก่อนนะครับ ถ้าสภาพดีๆ (สำหรับขาไม่ซิ่งอย่างผม  8) ) ผมว่าก็จี๊ดจ๊าดพอตัวนะครับ

ถ้าจำไม่ผิด เบาะน่าจะปรับสูงต่ำได้นะครับ ปรับเอน เลื่อนหน้าหลังได้ด้วยครับ

Golf 3 Van

• บุคคลทั่วไป
    วันนี้เห็น golf variant 5 ประตู จอดเปิดไฟกระพริบ ที่แยกนาหลวง ประชาอุทิศ เขตทุ่งครุ

ไม่รู้ว่าเป็นสมาชิกท่านใดหรือเปล่า มองไม่ทันเลขทะเบียน(รถแรง...น้อยไปหน่อย)

ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ลงไปทักทาย แต่คงไม่มีปัญหาใหญ่เพราะเปิดแอร์นั่ง

อยู่ในรถ    เล่าสู่กันฟัง  ในกระทู้นี้....

ถ้า่ไม่บอกห้าประตู ก็อาจจะนึกถึงสามประตูหรือเปล่าครับ ???

หะมู

เรียนคุณ wanted69 ว่าถ้าสนใจจริง อย่าลองขับแค่คันเดียวครับ ลองหลายๆ คันก่อน ไม่จำเป้นต้องกอล์ฟ แวเรี้ยนท์ ลองกอล์ฟรุ่นปรกติก็ได้ จะได้จับฟีลลิ่งเวลาขับถูกครับ เพราะบางทีคันที่คุณลองอาจจะ(ย้ำ) อาจจะเป็นรถที่มีสภาพไม่สมบูรณ์ก็ได้ ที่คุณถามเรื่องพวงมาลัยหนัก ความรู้สึกที่จะตอบอาจจะไม่ตรงกัน เจ้าของที่ใช้ประจำอาจจะบอกว่าไม่หนัก แต่คันที่คุณลองอาจจะมีปัญหาเกี่ยวกับพวงมาลัย หรือช่วงล่าง ตัวผมลองขับ(ก่อนจะซื้อใช้) แค่สามคันและลองขับเวนโต้เป็นคันแรกหนนึง ผมก็ชอบแล้วครับ แต่ละครั้งที่ได้สัมผัสทำให้เห็นข้อดีข้อเสียแต่ละคันครับ ถามว่าอืดไม๊เทียบกับนิสสัน เอ็นวี ผมก็ไม่เคยขับเอ็นวีนะครับ คิดว่ากอล์ฟคงจะออกตัวสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้มั๊งครับ ถ้าเราทำรถของเราให้อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์พร้อม ก็ไม่น่าจะอืดนะครับ สำหรับผม ผมพอใจแล้วครับ ขับไปเรื่อยๆ ไม่งั๊นผมคงไปใช้กอล์ฟรุ่นแสตนดาร์ดที่น่าจะหวือหวากว่า หรือไม่ก็ไปซื้อรถญี่ปุ่นเลย  ยังไงก็ลองดูก่อนนะครับชอบแล้วค่อยหามาใช้ ข้องใจอะไรก็เข้ามาถามไถ่กันครับ ยินดีครับ

dorn

คุณgolf3vanครับ  รูปที่ลงมาไม่ใช่ครับแต่ที่เห็นเป็นตามรูปข้างล่างครับ
    เห็นแวปๆ
    ภาพปัจจุบัน

เปลี่ยนแม็ค  และเครื่อง  ด้วยหรือครับ  ช่วยบอกด้วย ใช้งบเท่าไร.....

ขอขอบคุณล่วงหน้า   ครับ (เผื่อคุณหะมูอยากแรง....มั่ง)

หะมู

สงสัยคุณ dorn จะเข้าใจคุณ Golf 3 Van ผิดนะครับ

jui

• Jr. Member
    • **
    โอ้โฮ ขอบคุณคุณ jui ที่ยังไม่ลืมกลุ่มแว้นของเรา แต่มันยิ่งทำให้ผมมีความทุกข์ จำได้ตั้งแต่แรกที่คุณเข้ามาโพสทั้งๆ ที่ยังไม่ได้ครอบครองแวเรี้ยนท์เลย แล้วพอได้มา เจอพยศกลางทางต่างๆ นาๆ แต่คุณก็เดินหน้าปรับปรุง ดูเหมือนจะเอาไปใช้ที่ภูเก็ต (ที่ภูเก็ตมีสวนด้วยหรือครับ นึกไม่ถึง) แล้วก็เงียบไป มาวันพอเห็นภาพรถคุณแล้ว มันรู้สึกอยากร้องกรี๊ดๆ เหมือนนางอิจฉาช่อง ๓ ตาร้อนผ่าว ไม่เสียแรงที่ใช้กอล์ฟ รุ่นมาตรฐานมาก่อน อย่างนี้ต้องยกเป็นอาจารย์แล้วครับ เห็นรูปแล้วมีคำถามขอรบกวนถามสักหน่อยครับ
    ๑. ทำไมคุณต้องบังทะเบียนด้วยล่ะครับ รถสวยๆ อย่างนี้ไม่น่าอายเลยนะ จริงๆ ด้วย
    ๒. ผมเห็นมีม่าน(เค้าว่ากั้นสุนัข จริงไม่จริงไม่ทราบนะ) พยายามดูแล้วแต่ไม่เห็นว่าคุณ jui ติดตั้งยังไงอ่ะครับ มีเจ้าของแวเรี้ยนท์หลายท่าน(รวมทั้งผมด้วย) ขวนขวายหาอุปกรณ์ชิ้นนี้มา แต่แล้วก็ติดไม่ได้ เพราะขาดอุปกรณ์สำคัญคือตัวรับกับก้านด้านบน เคยเห็นเค้าติดในเยอรมัน มันจะมีเบ้าที่ต้องฝังไว้ในฝ้าเพดานทั้งสองข้าง ซึ่งหาแทบไม่ได้ นอกจากจะมีชุดฝ้าโดยเฉพาะมาเปลี่ยน แต่คุณติดได้ยังไงครับผมดูไม่ชัด พอจะบอกวิธีเป็นวิทยาทาน และขอรูปที่ชัดๆ หน่อยก็แจ๋วเลยครับ
    ขอสองคำถามก่อนครับ เขียนสั้นๆ ไม่เป็นขอโทษด้วยครับ และขอบคุณล่วงหน้าครับ ขอรอฟังดวยความอิจฉาต่อครับ ฮิ ฮิ

ขอบคุณสำหรับคำชมครับ และไม่ลืมการเข้ามาคุยกับเพื่อนๆในนี้แน่นอนครับ

1. ไม่ไดอายคับผม แต่ทะเบียนสะดวกให้บางส่วนครับ
    2. การติดตั้งตาข่าย ผมไม่แน่ใจรายละเอียดครับช่างทำให้เลยได้มา
    แต่จะขอแชร์เป็นภาพแทนนะครับ  เผื่อเป็นประโยชน์ครับ
    สามารถให้เบอร์ ช่าง ที่จะไปติดตั้งได้นะครับ ถ้าสนใจ
    ตาข่ายราคาไม่สูงครับผม   ชอบก็ลองติดได้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2012, 02:01:35 am โดย jui »

หะมู

ขอบคุณคุณ jui ครับ ช่างละเอียดจริงๆ อุตส่าถ่ายรูปไว้ด้วย เยี่ยมครับ ทีแรกผมนึกว่าเอาเชือกฟางสีส้มผูกติดไว้ซะอีก (ขออภัยคิดเช่นนั้นจริงๆ ครับเพราะเห็นมีเชือกผูก) สองรูปสุดท้่ายเห็นแล้วว่าช่างเค้าเข้าใจทำ น่าจะเป็นภูมิปัญญาของคนไทยแน่ๆ เสียดายว่ารูปไม่ค่อยชัด แต่ก็ใช้ได้ครับ เอาทีนี้ก็ต้องกวนถามคุณอีกล่ะว่า ไปให้ช่างที่ไหนดัดแปลงให้ครับ เผื่อจะได้ไปใช้บริการมั่ง เพี้ยง ขออย่าเป็นที่ออฟโร๊ดภูเก็ตเลยนะ ไกลจัง จะรอฟังนะครับ ขอบคุณครับ

wanted69

• Newbie
    • *
    เรียนคุณ wanted69 ว่าถ้าสนใจจริง อย่าลองขับแค่คันเดียวครับ ลองหลายๆ คันก่อน ไม่จำเป้นต้องกอล์ฟ แวเรี้ยนท์ ลองกอล์ฟรุ่นปรกติก็ได้ จะได้จับฟีลลิ่งเวลาขับถูกครับ เพราะบางทีคันที่คุณลองอาจจะ(ย้ำ) อาจจะเป็นรถที่มีสภาพไม่สมบูรณ์ก็ได้ ที่คุณถามเรื่องพวงมาลัยหนัก ความรู้สึกที่จะตอบอาจจะไม่ตรงกัน เจ้าของที่ใช้ประจำอาจจะบอกว่าไม่หนัก แต่คันที่คุณลองอาจจะมีปัญหาเกี่ยวกับพวงมาลัย หรือช่วงล่าง ตัวผมลองขับ(ก่อนจะซื้อใช้) แค่สามคันและลองขับเวนโต้เป็นคันแรกหนนึง ผมก็ชอบแล้วครับ แต่ละครั้งที่ได้สัมผัสทำให้เห็นข้อดีข้อเสียแต่ละคันครับ ถามว่าอืดไม๊เทียบกับนิสสัน เอ็นวี ผมก็ไม่เคยขับเอ็นวีนะครับ คิดว่ากอล์ฟคงจะออกตัวสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้มั๊งครับ ถ้าเราทำรถของเราให้อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์พร้อม ก็ไม่น่าจะอืดนะครับ สำหรับผม ผมพอใจแล้วครับ ขับไปเรื่อยๆ ไม่งั๊นผมคงไปใช้กอล์ฟรุ่นแสตนดาร์ดที่น่าจะหวือหวากว่า หรือไม่ก็ไปซื้อรถญี่ปุ่นเลย  ยังไงก็ลองดูก่อนนะครับชอบแล้วค่อยหามาใช้ ข้องใจอะไรก็เข้ามาถามไถ่กันครับ ยินดีครับ

คันที่ไปดูค่อนข้างชอบกับสภาพตัวถังและภายในจากที่ดูและคิดเอาเองผมว่าสวยและวิ่งน้อย แต่ติดเรื่องเครื่อง พอจะมีท่านใดอยู่แถวประชาชื่น มาช่วยดูหรือให้ผมลองรถได้มั้ยครับ

หะมู

ลองหาเพื่อนฝูง คนใกล้ชิด ชวนกันไปดูหลายๆ คนน่าจะดีกว่านะครับ แล้วคุณลองขับดู เพราะคุณคือคนที่จะใช้เค้่าเอง ถ้ามาถามหาในบอร์ดคิดว่าคงไม่มีใครนะครับ (อาจจะมีก็ได้นะ ขออภัย) เพราะมันเป็นเรื่องใหญ่ เกิดบอกว่าดีแล้วพอซื้อหามาใช้แล้วผิดหวัง คนช่วยดูก็คงไม่สบายใจ  มีอีกวิธีก็คือไปติดต่อช่างโฟล์ก ยอมเสียค่าป่วยการให้เค้าช่วยดูให้
    แล้วทำไมต้องเป็นแถวประชาชื่นด้วยล่ะครับ คนขายอยู่แถวนั้น หรือคุณอยู่แถวนั้น เป็นรถเต็นท์ หรือรถบ้านขายเองครับ