• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าหากคุณเป็นอีกคนนึงที่ขับ VW Golf Variant ล่ะก้อ ขอเชิญแวะเข้ามาหน่อย  (อ่าน 101164 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    ยินดีด้วยกับคุณ jui ครับ ที่จริงผมบันทึกไว้ตั้งนานก่อนได้รถแล้วครับ (ลำดับประมาณที่ ๖๖ ครับ) เพราะพักนี้กระทู้ไม่ค่อยเดิน อดอยาก หาสมาชิกใหม่ๆ ยากจัง เลยทำเนียนๆ แอบลุ้นไว้ล่วงหน้าเลย ดูจากภาพแล้วรถก้อสภาพสวยนะครับ รถสีบรอนซ์ภายในน่าจะสีดำใช่ไม๊ครับ สงสัยตอนไปรับรถไม่ได้เอาพวงมาลัียไปรับขวัญแม่ย่านาง เลยพยศกับเจ้าของใหม่กลางถนนซะเลย หุ หุ

วันนี้ผมก็เจอกับแวเรี้ยนท์สีแดง ทะเบียบ พษ ๖๓๒๗ สีสวยแต่ไม่มีที่ปัดน้ำฝนหลัง แถวๆ แยกบุคโล แต่ไม่มีโอกาสได้กดแตรทัก เพราะอยู่ข้างหลัง แล้วมีรถกันอยู่ด้วย ไม่ทราบว่าเป็นของเพื่อนในนี้หรือเปล่า

hs0xbm

• Jr. Member
    • **
    นานเข้ามาดูที... โอ้โห้ตอนนี้กระทู้้มาอยู่สวรรค์ชั้น 7 (หน้าที่ 7) แล้ว :D

หะมู

ต้องขยันเข้ามาดูหน่อยนะครับ โดยเฉพาะนักเลงชาวแว้น  หลายท่านโพสเข้ามาแล้วก็ทิ้งร้างไปเลย แถมไม่ให้ข้อมูลที่จะติดต่อกลับไว้ด้วย เดี๋ยวเกิดมีกิจกรรมอะไรจะตกข่าวนะครับ เดี๋ยวจะคุยกะเค้าไม่รู้เรื่อง

jui

• **
    ขอบคุณครับคุณหะมู

ผมส่งไปเปลี่ยนถ่ายมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ กรองเครื่อง กรองเกียร์
    ตัวปัญหาทำให้เกิดความร้อน  รีเลย์พัดลม เปลี่ยนของใหม่เอี่ยมใส่เลย สบายใจดี
    แบตก็เปลี่ยนไปแล้วครับ (ยางสี่เส้นเปลียนก่อนหน้านั้น)

แต่ทีเด็ดคือ รอบค่ำเจอน้ำท่วมแถวดินแดง ขับผ่านน้ำไปได้ สักพักรถดับ ต้องเข็นอีกรอบบบ  :'( จอดไว้คืนนึง ตอนนี้วิ่งได้ดีแล้วกำลังจะเอาไป ขนส่งเพื่อโอนรถ
    ไว้จะแจ้งการใช้งานให้ทราบอีกที

ภาพตอนเสียเมือวานครับ ตอนความร้อนขึ้นและแบตมีปัญหา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 09:03:44 am โดย jui »

หะมู

ดีครับ ที่นี้คงใช้ได้หนุกหนานสมใจ ดีที่คุณ jui มีประสบการณ์จากกอล์ฟคันเก่า  เห็นรูปแล้วสวยดีครับ ผมว่าสภาพโอเลย ชอบล้อเดิมๆ จัง อีกอย่างที่ชอบคือสายจั๊มแบตฯ ที่เห้นเอามาพ่วง ยาวดีจัง ของคุณหรือว่าเป็นของช่างครับ ผมชอบสายจั๊มยาวๆ ของผมซื้อสายมาทำเองยาว ๕ เมตร เค้าบอกว่ายิ่งยาวมันจะโหลดมาก แต่ผมก็รั้น เพราะว่าเดิมทำใช้สำหรับรถโฟล์กเต่า ซึ่งแบตวางไม่เหมือนชาวบ้าน ถ้าไปจอดไฟหมดในถนนแคบๆ หารถมาจอดเทียบข้างๆ ลำบากเพราะเกะกะรถชาวบ้าน ลงทุนทำเองเลยเอายาวๆ ก็ไม่มีปัญหานะครับใช้ได้ดี

jui

• **
    ดีครับ ที่นี้คงใช้ได้หนุกหนานสมใจ ดีที่คุณ jui มีประสบการณ์จากกอล์ฟคันเก่า  เห็นรูปแล้วสวยดีครับ ผมว่าสภาพโอเลย ชอบล้อเดิมๆ จัง อีกอย่างที่ชอบคือสายจั๊มแบตฯ ที่เห้นเอามาพ่วง ยาวดีจัง ของคุณหรือว่าเป็นของช่างครับ ผมชอบสายจั๊มยาวๆ ของผมซื้อสายมาทำเองยาว ๕ เมตร เค้าบอกว่ายิ่งยาวมันจะโหลดมาก แต่ผมก็รั้น เพราะว่าเดิมทำใช้สำหรับรถโฟล์กเต่า ซึ่งแบตวางไม่เหมือนชาวบ้าน ถ้าไปจอดไฟหมดในถนนแคบๆ หารถมาจอดเทียบข้างๆ ลำบากเพราะเกะกะรถชาวบ้าน ลงทุนทำเองเลยเอายาวๆ ก็ไม่มีปัญหานะครับใช้ได้ดี
    รถหลังจากเปลียน หลายสิ่งหลายอย่าง เจอน้ำท่วม ตอนนี้วิ่งดีพอใช้ได้ แต่ออกจะอืดกว่าคันเดิมมาก (คงเพราะน้ำหนักมัง)   แต่ดีที่ช่างเชิดตั้งไฟให้ใหม่  เลยดีขึ้นมาแล้ว  แต่ก็ยังอืดในการออกตัว     และกินแก๊สออกจะดุไปนิดคงต้องแก้ไขกันภายหลัง
    เอาว่าความร้อนผ่านแล้วแน่ๆครับ แบตใหม่     สายแบตเป็นของทีอู่ครับ ผมยังไม่มีครับเดี๋ยวคงต้องหาซื้อไว้เหมือนกัน

ยางเดิม เป็น 195 ขอบ 14 แต่ยางแตกลาย  และอายุ 8 ปีแล้ว ผมเลยเปลียนใหม่หมด สี่ล้อเป็น 185 ขอบ 14
    เพราะมีรุ่นที่ราคาพอรับได้    ถ้า 195 ขอบ 14 ค่อนข้างแพงครับ

เจออรถพยศ และ เจอน้ำท่วมเลยเอาผิดแผนยังไม่ได้เอาไปต่างจังหวัด จอดไว้ก่อน  เดี๋ยวคงไปดูเรื่องแก๊สอีกที
    ปล สีมีสามชิ้นที่แผลเด่นชัด แต่รอเก็บได้ครับ

Duna

• Newbie
    • *
    รถผมก็ความร้อนขึ้นเหมือนกัน แต่เป็นที่พัดลม เผลอเป็นไม่ได้เพราะพัดลมมันพาลจะหยุดหมุนเอาดื้อ ๆ ....เดี๋ยวกะว่าจะเอาไปให้ช่างดูซ่ะหน่อย

วันนี้ขับกลับมาพัดลมหยุดหมุนโดยไม่รู้ตัวมาเห็นอีกที....ความร้อนไปที่ 100 แล้ว ....ต้องลงไปขยับพัดลม....

แต่เป็นรถที่แม่ผมบอกว่านั่งแล้วนุ่มดี ช่วงล่างดีสุด ๆ ....ขับจาก กาฬสินธุ์ สารคาม ขอนแก่น โคราช สระบุรี กรุงเทพฯ แม่หลับได้

แต่เสียอย่างเดียซดแก๊สเยอะไปหน่อย....

ปล.วันนี้ฝนตก เห็นท่อไอเสีย ไอน้ำออกมาเยอะมาก ผิดปกติหรือเปล่าก็ไม่รู้(ตอนแรกนึกว่าควัน พอดูดี ๆ ไอน้ำเยอะมาก...ใครรู้ช่วยตอบทีครับ...น้ำหยดออกมาด้วย)

jui

• **
    รถผมก็ความร้อนขึ้นเหมือนกัน แต่เป็นที่พัดลม เผลอเป็นไม่ได้เพราะพัดลมมันพาลจะหยุดหมุนเอาดื้อ ๆ ....เดี๋ยวกะว่าจะเอาไปให้ช่างดูซ่ะหน่อย

วันนี้ขับกลับมาพัดลมหยุดหมุนโดยไม่รู้ตัวมาเห็นอีกที....ความร้อนไปที่ 100 แล้ว ....ต้องลงไปขยับพัดลม....

แต่เป็นรถที่แม่ผมบอกว่านั่งแล้วนุ่มดี ช่วงล่างดีสุด ๆ ....ขับจาก กาฬสินธุ์ สารคาม ขอนแก่น โคราช สระบุรี กรุงเทพฯ แม่หลับได้

แต่เสียอย่างเดียซดแก๊สเยอะไปหน่อย....

ปล.วันนี้ฝนตก เห็นท่อไอเสีย ไอน้ำออกมาเยอะมาก ผิดปกติหรือเปล่าก็ไม่รู้(ตอนแรกนึกว่าควัน พอดูดี ๆ ไอน้ำเยอะมาก...ใครรู้ช่วยตอบทีครับ...น้ำหยดออกมาด้วย)

ถ้าต้องเปลียน พัดลม หรือ รีเลย์พัดลม 
    เช็คราคาร้านอะไหล่กับถามที่อู่ก่อนก็ได้ครับ   เผื่อราคาต่างเกิน 1,500 บาท เราจะได้ซื้อไปให้เขาใส่ให้เลย
    ค่าแรง อู่ดีๆไม่เกิน 1,000 บาทแน่ๆ   ประหยัดว่าครับ

ผมเปลียนรีเลย์พัดลมมาเลยทำให้ทราบว่าราคา ซื้อเองและ อู่ซื้อให้ต่างเยอะมากพอควร

อู่หลายๆอู่รับได้ถ้าเราซื้ออะไหล่ชิ้นใหญ่ๆพวกนี้ไปครับ พวกของเล็กๆแบบ กรองเครื่อง หัวเทียน ให้อู่ซื้อบ้างก็ไม่เป็นไร(ความเห็นส่วนตัว)

หายร้อนไวๆนะครับผม

รถผมออกตัวอืดจริงๆ ต้องรอวิ่งเกิน 40 แล้วจะไปยาวว  ทดลอง 110  ก่อนเพราะ ในกทม หา ทางวิ่งยาก
    แก๊สรถติดกินมากกว่าวิ่งทางตรง  2 เท่ากว่าๆ

หะมู

แหมได้รถมาใหม่ คุณ jui เปลี่ยนระเบิดเถิดเทิงเลยเลยนะครับ เสร็จแล้วท่าทางจะดุน่าดู แล้วอย่างนี้จะเอาไปขนของสวนไม่เสียดายแย่เหรอครับ ไม่ทราบว่าคุณจะปล่อยล้อเดิม ไม่งั๊นจะขอเซ้งต่อแต่ไม่ทันซะแล้ว  รถเสร็จแล้วถ่ายรูปมาอวดประดับกระทู้มั้่งนะครับ แหะ แหะ

jui

• **
    คุณ หะมู  ที่ผมเปลี่ยนเยอะรอบนี้จำเป็นเพราะรถดับได้เข็น และ ของหมดอายุจริงๆนะครับ
    ยาง  แบต หมดอายุ รีเลย์เจ๊ง   วันอาทิตย์ออยล์น้ำมันเกียร์แตกอีก ดีที่เจอก่อน เลยหาอู่ซ่อม ดีที่ว่าอู่พี่ หมุก ลาดพร้าว 71  เปิดวันอาทิตย์นะครับ ทำให้เรียบร้อยดี    ราคาอู่พี่หมุกถือว่าเหมาะสม พอใจมากๆและ ช่วยเหลือดีครับ
    กว่าจะวิ่งดีผ่านการทำไปสองอู่ ดัง    เงินหมดไปกับค่าซ่อม เปลียนของ พอสมควร  ถามหลังไมล์ได้
    ภาพตอนเจอปัญหา

สีก็เอาไปเก็บเนื่องจากกระจังหน้าและ แก้มขวา รอยสีแตกเข้าเนื้อ เริ่มมีสนิม  ฝากระโปรงสีแตกออกมา
    ทำหมดไป 8,000 บาทสำหรับสี สามชิ้นนี้  มีเข้าเนื้อเลยแพงนิด ทำสามวัน

ล้อนี่ถ้าคนที่จองเปลี่ยนใจไม่รับผมค่อยแจ้งนะครับ เดือนหน้านะครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2012, 01:21:54 am โดย jui »

jui

• **
    หลังจากผ่านการตรวจซ่อมไปหลาย(หมดไปหลาย)  อุ่นใจขับทางไกลครับ
    ทีด้อยออกตัวอืด    วิ่งดีตอน 100 ไปแล้ว ลองวิ่งสูงสุดที่ 140
    วิ่ง กทม ไป ภูเก็ต จ่ายค่าแก๊สไปประมาณ 1,400 บาท

ปล. ทะเบียนรถ ตรงเลขท้ายสามตัวครับ ;) ช่วยคืนค่าซ่อมรถไปบ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2012, 11:42:37 am โดย jui »

หะมู

แหมคุณ jui เพิ่งมาบอกทีเด็ดตอนนี้ น่าจะบอกก่อนนะ แล้วไอ้ปิดไว้ข้างหน้าน่ะ จะเปิดก่อนวันที่ ๑๖ หรือเปล่า อิ อิ
    รถสวยก่าของผมอีก เส้นสาย ร่องรอยดูดีทีเดียว  เบาะหน้าเดิมๆ หรือเปล่าครับ ดูในภาพเหมือนสีข้างหน้าเข้มกว่า

jui

• **
    แหมคุณ jui เพิ่งมาบอกทีเด็ดตอนนี้ น่าจะบอกก่อนนะ แล้วไอ้ปิดไว้ข้างหน้าน่ะ จะเปิดก่อนวันที่ ๑๖ หรือเปล่า อิ อิ
    รถสวยก่าของผมอีก เส้นสาย ร่องรอยดูดีทีเดียว  เบาะหน้าเดิมๆ หรือเปล่าครับ ดูในภาพเหมือนสีข้างหน้าเข้มกว่า
    ถ้าทราบก่อนผมจะมาแจ้ง แล้วจะซื้อไว้อีกสักคู่ สำหรับเลขทะเบียนรถครับ

เบาะซื้อมาเปลียนครับของเดิมยังไม่ขาดอะไร ดูดีทีเดียว แต่เหมือนฟองน้ำหรืออะไรด้านในนี่ยวบหมดแล้ว คนขับพิงแล้วแข็งมากไปครับ เลยเปลียนซื้อ เบาะ vr6 มา  1 คู่ มือสองครับ 5 พันนะครับ
    (พอดีคันเก่าเคยเปลียนใช้ เลยติดใจ)

หะมู

สำหรับเบาะนี่ที่จริงผมอยากใส่เบาะ RECARO มาก เพราะเอารุ่นหมอนตาข่ายมาใส่ตู้แตงโม ขับสบายกระชับตัวดีมาก ติดใจ ทีแรกก็อาฆาตว่าจะหามาใส่เจ้าแวเรี้ยนท์มั่ง เพียงแต่รอเก็บตังแต่บังเอิญไปเจอเบาะหนังดำจากญี่ปุ่นมาตัดหน้าซะก่อน 

วันนี้ไปเซ็นทรัลชิดลมจอดรถชั้น GA หลังท๊อป เจอแวเรี้ยนท์สีแดง ทะเบียน ๖ ษ ๘๘๒๑ สวยเชียว ไม่ทราบของเพื่อนในก๊วนหรือเปล่าครับ