• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: B4 เวลาขับ แล้วกลิ่นคล้าย ๆ กลิ่นยางไหม้ที่ออกมาจากห้องเครื่องคือกลิ่นอะไรครับ  (อ่าน 1719 ครั้ง)

Chad

• บุคคลทั่วไป
    ผมสังเกตหลายครั้งแล้วว่า B4 ที่ใช้ ถ้าขับไปซักระยะ (ไม่ต่ำกว่า 10 km) จะมีกลิ่นคล้าย ๆ กลิ่นยางไหม้ออกมาจากห้องเครื่อง (คือผมเปรียบเทียบกลิ่น เพื่อที่จะได้นึกออก แต่ไม่ได้มีการไหม้ของยางจริง) ไม่ทราบว่ามันเป็นกลิ่นที่เกิดจากอะไรครับ

WhitePassat

• Jr. Member
    • **
    ถ้าผมจะหาจุดที่มีปัญหาก็จะทำโดยวิธีติดเครื่องแล้วตรวจสอบจุดที่มีความร้อนบริเวณท่อไอเสียก่อนเพราะจะร้อนมากๆแล้วต่อด้วยจุดที่มีการหมุนหน้าเครื่องยนต์(สายพานเครื่อง)ต่อด้วยที่พัดลมไฟฟ้าก็ดูด้วยตาและใช้จมูกนี่ละครับดมกลิ่นเอา...ถ้าเจอกลิ่นเหม็นไหม้ต้องรีบดับเครื่องแล้วตามช่างมาด่วนก่อนที่จะเจอปัญหาตามมา ทำเองไม่ไหวแล้วเพราะสังขารไม่อำนวยครับ

จุฬาคอฟฟี่

• Moderator
    • ใจเป็นนาย กายเป็นบ่าว
    ผมไม่แน่ใจว่าจะเหมือนกันมั้ยนะครับ ของผมเวนโต้ ได้กลิ่นเหมือนยางไหม้ทีไร ยางแท่นเครื่องขาดครับ สองครั้งแล้ว เปลี่ยนแล้วก็หาย ลองเช็คดูก่อนนะครับ

dorn

• Hero Member
    กลิ่นยางไหม้.........ลองเช็คแคทฯดูว่าตันหรือเปล่า  เพราะทำให้การคายความร้อนของท่อไอเสียมีอุณหภูมิสูง

ทำให้แผ่นยางที่บุอยู่ในห้องโดยสารบริเวณกระปุกเกียร์มีกลิ่นได้(ลองเอามือจับดูตรงฐานกระปุกเกียร์ภายในรถก็ได้)

ให้ช่างท่อไอเสีย เอาแก็สเปล่าไล่ขี้ขเม่าทีติดอยู่ในรูแคทออก  จะระบายความร้อนได้ดีขึ้น ความร้อนไม่สะสม และไม่

มีกลิ่นยาง...เคยเจอ...เคยแก้....แล้วหาย

coco jal

• Newbie
    • *
    ลองดูยางหุ้มเพลาว่าขาดหรือเปล่าครับ

Chad

• บุคคลทั่วไป
    แคท คืออะไรครับ

ไม่ทราบจริง ๆ

ดำ b.4

• **
      >:(:D แคทาลิติกคอนเวอร์เตอร์ (catalytic converter) หรือเครื่องฟอกไอเสียเชิงเร่งปฏิกิริยา ซึ่งคนไทยนิยมเรียกสั้น ๆ ว่า "แคท" นั้น เป็นอุปกรณ์ทำหน้าที่ลดไอเสีย ที่เกิดจากการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ของเครื่องยนตร์