• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าหากคุณเป็นอีกคนนึงที่ขับ VW Golf Variant ล่ะก้อ ขอเชิญแวะเข้ามาหน่อย  (อ่าน 100677 ครั้ง)

Duna

• Newbie
    • *
    ถึงคุณ หะมู
    สาเหตุที่ชอบ Golf Variant มีหลายสาเหตุ ทั้ง ค่านิยม ความจำเป็น รูปร่าง
    1.หลัก ๆ เลย ผมอยากได้รถที่ใส่ของได้เยอะหน่อย ...ผมเป็นพ่อค้า ทั้งขายของชำที่บ้าน ขายของOnline มีออกงาน ออกบูท บ้าง เดือนล่ะครั้ง 2 ครั้ง...ฉะนั้นต้องเป็นรถที่ขนของชิ้นใหญ่ได้ ขับสบาย หน้าตาไม่เชย ไม่โหล....

2. ไม่ชอบรถกระบะอย่างมาก....เพราะถ้าในงบผม 2 แสน ได้กระบะสภาพแย่ ไม่นุ่มนวล .....แต่ถ้ามีงบ 8 แสนก็คงได้รถดี ๆ หน่อย ....

3. จริง ๆ ในบรรดา Van ผมชอบ 2 ยี่ห้อ 1 Volvo V Series กับ Golf Variant นี่แหละครับ.......แต่พอจะซื้อทั้ง 2 ยี่ห้อ.....มีผู้รู้มาก(แต่ไม่เคยใช้) บอกเลยว่าอย่าเล่น ไม่ดี ซ่อมแพง จุกจิก ขายต่อราคาฮวบ ...สาระพัด...จริง ๆ สมาชิกหลาย ๆ ท่านก็น่าจะเคยได้ยินคนอื่นพูดถึง Volvo ราคาแรงไปนิด(ไม่นิดล่ะ)

ตัดสินใจซื้อ....ถูกหรือผิดไม่รู้แหละ....แต่คิดว่าถึงจะผิด....ด้วยเงินที่ไม่มากจนเกินไป ก็ยังพอมีโอกาสแก้ไขซ่อมแซมมันได้

ปล.ถามเกี่ยวกับรถมือสองเพิ่งซื้อมาว่า
    1.สายพานทามมิ่ง-ยางรองแท่นเครื่อง-สายพาน-หัวเทียน-ผ้าเบรค-ของเหลว ต้องเปลี่ยนทันทีมั้ย...เพื่อนผมบอกว่าไม่ต้องดูสภาพเปลี่ยนไปเลยให้มันนับ 1 ที่เรา เพราะพวกนี้อ่อนไหว

ขอบคุณครับ

หะมู

• Hero Member
    ขอบคุณครับ เยี่ยมเลยครับ ผมคิดว่าเหนือสิ่งอื่นใดคือใจรักครับ ผมเชื่อว่าแปดสิบเปอร์เซนต์คือคุณชอบโฟล์กเป็นทุนอยู่แล้วมากกว่าครับ  ถ้าคุณ jui เข้ามาอ่านคงจะยิ่งสบายใจ ที่ติดสินใจไม่ผิด

สำหรับเรื่องการเปลี่ยนอะไหล่ที่เพื่อนคุณแนะนำนั่น ถูกต้องแล้วครับ ผมก็ทำอย่างนั้น สายพานทามมิ่งเปลี่ยนแล้ว อย่าลืมเปลี่ยนลูกรอกด้วยนะครับ ผมตามไปถึงสายพานพาวเวอร์ด้วย แต่สายพานพัดลมผมยังไม่ได้เปลี่ยน น้ำมันเครื่อง ไส้กรอง น้ำมันเกียร์ ยางแท่นเครื่องถ้าไม่มีอาการเก็บไว้ก่อนก็ได้ครับ ผ้าเบรกถ้ามันไม่เหลือน้อยคงไม่ต้องหรอกครับ หัวเทียนก็เหมือนกัน ของผมก็ยังใช้ของเก่าอยู่เลย พวกสายพานลูกรอกที่เปลี่ยนก็โยนไว้หลังรถเผื่อกันเหนียวกลางทางครับ แต่อยากจะเน้นว่าควรมองหาช่างหรืออู่เฉพาะโฟล์กไว้ ให้เค้าจัดการเช็คให้ครับ แล้วก้อหาคอล์ยจุดระเบิด(มือสองก็ได้) ทิ้งติดรถไว้ด้วย แค่นี้ก็น่าจะโอเคครับ มีอะไรก็โพสเข้ามาเลยครับ ผมก็เริ่มแบบนี้แหละครับ

kitti

• Jr. Member
    • **
    แฮะๆ ชอบ Van เหมือน คุณ Duna เลยครับ
    มีทั้ง 2 อันเลย
    VW variant + Volvo 855 T5
    แฟนยึด T5 ไป ตัวผมใช้ Golf

หะมู

วอลโว่ 855 T5 ผมนึกไม่ออกครับ แต่ที่ชอบฝังใจคือรุ่น 850 Sport ซึ่งดูเหมือนไม่ค่อยเห็นวิ่งสักเท่าไร เมื่อก่อนผมเจอบนลอยฟ้าบรมราชชนนีบ่อยๆ สีแดงแปร๊ด (ตอนนั้นผมขับตู้แตงโม) เห็นแล้วต้องขับตามดูทุกที  เคยสังเกตไม๊ครับเมอร์ซิเดสรุ่น T... ที่เป็นรถแวน มีอยู่รุ่นนึงเหมือนกับโฟล์กแวเรี้ยนท์เลย ผิดแต่มิติใหญ่กว่าเท่านั้น รถยุโรปนี่ผมว่ากอล์ฟ แวเรี้ยนท์ น่าจะเป็นรถแบบสเตชั่นแวกอนที่เล็กกว่าเพื่อนนะครับ ไม่นับพวกนิสสัน เอ็นวี นะ 

kitti

• **
    855 เป็นอีกชื่อนึงของ 850แวน ครับ คุณหะมู
    แล้วแต่เรียก หลายคนในเวป วอลโว จะเรียก 855 เลย เพราะมันสั้นดี

localgame

• **
    ถึงคุณ หะมู
    สาเหตุที่ชอบ Golf Variant มีหลายสาเหตุ ทั้ง ค่านิยม ความจำเป็น รูปร่าง
    1.หลัก ๆ เลย ผมอยากได้รถที่ใส่ของได้เยอะหน่อย ...ผมเป็นพ่อค้า ทั้งขายของชำที่บ้าน ขายของOnline มีออกงาน ออกบูท บ้าง เดือนล่ะครั้ง 2 ครั้ง...ฉะนั้นต้องเป็นรถที่ขนของชิ้นใหญ่ได้ ขับสบาย หน้าตาไม่เชย ไม่โหล....

2. ไม่ชอบรถกระบะอย่างมาก....เพราะถ้าในงบผม 2 แสน ได้กระบะสภาพแย่ ไม่นุ่มนวล .....แต่ถ้ามีงบ 8 แสนก็คงได้รถดี ๆ หน่อย ....

3. จริง ๆ ในบรรดา Van ผมชอบ 2 ยี่ห้อ 1 Volvo V Series กับ Golf Variant นี่แหละครับ.......แต่พอจะซื้อทั้ง 2 ยี่ห้อ.....มีผู้รู้มาก(แต่ไม่เคยใช้) บอกเลยว่าอย่าเล่น ไม่ดี ซ่อมแพง จุกจิก ขายต่อราคาฮวบ ...สาระพัด...จริง ๆ สมาชิกหลาย ๆ ท่านก็น่าจะเคยได้ยินคนอื่นพูดถึง Volvo ราคาแรงไปนิด(ไม่นิดล่ะ)

ตัดสินใจซื้อ....ถูกหรือผิดไม่รู้แหละ....แต่คิดว่าถึงจะผิด....ด้วยเงินที่ไม่มากจนเกินไป ก็ยังพอมีโอกาสแก้ไขซ่อมแซมมันได้

ปล.ถามเกี่ยวกับรถมือสองเพิ่งซื้อมาว่า
    1.สายพานทามมิ่ง-ยางรองแท่นเครื่อง-สายพาน-หัวเทียน-ผ้าเบรค-ของเหลว ต้องเปลี่ยนทันทีมั้ย...เพื่อนผมบอกว่าไม่ต้องดูสภาพเปลี่ยนไปเลยให้มันนับ 1 ที่เรา เพราะพวกนี้อ่อนไหว

ขอบคุณครับ
    ผมว่าด้วยราคาตอนนี้ต่อให้ใช้ไปอีก5ปี10ปี ยังไงราคาก็ไม่น่าจะลดไปมากกว่านี้ คุ้มค่าเกินราคาครับ

หะมู

เรียนคุณ kitti อิจฉาเล็กๆ ครับ ข้างหลังติดตาข่ายด้วยหรือเปล่าครับ  ของกอล์ฟ แวเรี้ยนท์ ตอนนี้มี่ตาข่าย แต่ไม่มีเบ้าสำหรับแขวนติด เหมือนทานแกงไก่ไม่มีหนมจีนแหะ

เรียนถามคุณ localgame ฮะแอ้ม ไม่ทราบตอนนี้ใช้อยู่ด้วยหรือเปล่าครับ (Golf Variant) ถ้ายังไงรบกวนขอรายละเีอียดบ้างนะครับ ขอบคุณครับ

(หมายเหตุสำหรับคุณ dorn ) ห้ามแซวผมนา

localgame

• **
    เรียนคุณ kitti อิจฉาเล็กๆ ครับ ข้างหลังติดตาข่ายด้วยหรือเปล่าครับ  ของกอล์ฟ แวเรี้ยนท์ ตอนนี้มี่ตาข่าย แต่ไม่มีเบ้าสำหรับแขวนติด เหมือนทานแกงไก่ไม่มีหนมจีนแหะ

เรียนถามคุณ localgame ฮะแอ้ม ไม่ทราบตอนนี้ใช้อยู่ด้วยหรือเปล่าครับ (Golf Variant) ถ้ายังไงรบกวนขอรายละเีอียดบ้างนะครับ ขอบคุณครับ

(หมายเหตุสำหรับคุณ dorn ) ห้ามแซวผมนา
    ผมใช้golf 5dr ครับ ไม่ได้ใช้variantครับ ;D

หะมู

แป๊ววววววววว เพล้งงงงงง

dorn

แป๊ววววววววว เพล้งงงงงง
    เพล้ง.....นาฬิกา ในยุคเราเขาดังอยู่สะพานขาว จริงหรือเปล่าคุณหะมู

jui

• **
    คิดคล้ายๆกับคุณ Duna ชอบรถแนวนี้  พอดี Variant ตอบโจทย์ที่ ราคาที่จะซื้อได้ด้วยพอดี
    เลยจะซื้อเหมือนกัน  ก็กลางๆพอดีๆ ได้ความเป็นเก๋ง  คนนั่งด้วยได้พอสมควร(อาจจะสู้พวกไทยรุ่งไม่ได้ ความกว้างของเบาะหลังแต่ได้ความนิ่ม และ คนขับรถขับสบายใจกว่า ปลอดภัยการขับขี้)

(แต่ของผมต้องขาย golf 5dr ปี ออกไปให้ได้ก่อนน่าจะดี  ท่าทางขายยากกว่าเดิมเพราะขายกันเยอะมากช่วงนี้)

พยายามจะเป็นคนที่ขับ variant ถ้าได้ไม่ได้ อย่างน้อยก็ vw แน่ๆ (เพราะมีอยู่แล้วอิอิ)

Duna

• Newbie
    • *
    ยินดีครับคุณ Jui เดี๋ยวผมได้รถแล้วจะเอามายั่ว...เอ้ยเอามาโชว์นะครับ

ตื่นเต้นจริง ๆ วันอังคารจะไปเอารถแล้ว....
    ตอนนี้สีทำแล้ว
    ขอคำแนะนำว่า อยากเปลี่ยน สายพานต่าง ๆ ยางรองแท่นเครื่อง หัวเทียน ลูกรอก ของเหลว ผ้าเบรค
    อู่แถวหลักสี่ ดอนเมือง แจ้งวัฒนะ มีอู่ไหนที่สมาชิกเคยใช้และได้คุณภาพบ้างครับ...

อีกเรื่อง จะเปลี่ยนถังแคปซูลเป็นโดนัท ค่าใช้จ่าย ระยะเวลา อู่แนะนำด้วยครับ.....

หะมู

เรียนคุณ Duna ดีครับ ผมขอร่วมด้วยช่วยตื่นเต้น ถ้ามีโอกาสก้อถ่ายภาพมาอวดกันหน่อยนะครับ หลายๆ มุมหน่อย จะได้ยั่ว เอ้ยแสดงให้เห็นความน่าใช้ ให้คุณ jui อิจฉาเล่น อิ อิ  แล้วถ้าไม่เป็นฟามลับเกินไปก็แนะนำกันหน่อยว่าไปทำรีแพร์ที่ไหน ฝีมือและสนนราคากี่มากน้อย จะได้เป็นข้อมูลให้เพื่อนๆ ในนี้ทราบด้วยครับ

ส่วนที่ขอคำแนะนำเรื่องอู่น่ะ แหมเหมือนคุณโยนเผือกร้อนมาเลยนะครับ คือถ้าคุณใช้"ค้นหา"ด้วยคำว่า"เตือนภัย" หรือ "เสียความรู้สึก" อะไรทำนองนี้ก็จะพอเข้าใจว่า ไม่ค่อยมีใครอยากจะแนะนำครับ เพราะกลัวจะเสียรังวัดกัน บางอู่คนเชียร์มากก็จะไม่ถูกใจคนที่ไม่ชอบ จนกลายเป็นวิวาทะออกอากาศกัน คุณลองค้นหาด้วยคำว่า"ช่าง" หรือ"อู่" เพื่อพิจารณาด้วยตัวเองดูดีกว่าครับ เพื่อนสมาชิกบางท่านบอกไว้ว่าเรื่องช่างกับเจ้าของรถนี่ เหมือนบุพเพสันนิวาสครับ บางทีเจอครั้งแรกปิ๊งทันที แต่ปรากฏว่าโดนโทรมซะเลย ยังไงก็ลองหาดูเองก่อนก็แล้วกันนะ ข้อมูลน่ะพอมีอยู่หรอก แต่ถ้าคุณหาไม่เจอหรือย่างไรค่อยบอกมานะครับ

jui

• **
    ไว้จะรอชมภาพนะครับ คุณ Duna
    ส่วนผมถ้าโชคดี  (และมีเวลาจัดการ) ก็คงได้เปลียนรถ การเปลี่ยนรถก็ใช้เวลาเหมือนกัน
    ก็คิดไว้ถ้าคันทีมีที่บ้านขายได้ไว ราคาไม่แย่เกินไป ก็ขายแล้วไปซื้อแวเรียนท์ครับ
    แต่ถ้าแบบถูกเกิน หรือขายไม่ได้ก็ใช้ golf 5dr ต่อไปครับไม่ซีเรียสอะไร ;)
    ไม่อยากซื้อมาแล้วอีกคันขายไม่ได้มีสองคันคงดูแลไม่ไหวครับ 
    (บางทีก็เสียดายคันเก่าบ้างอยู่กันมา 6 ปี อิอิ)

รอๆดูต่อไปครับยังไงก็ vw golf อยู่นะครับ

เรื่องgas รถลองดูที่
    http://www.nawingas.com/volk.html
    http://www.vwwatercoolerclub.com/webboard/index.php?topic=934.0

Duna

• Newbie
    • *
    เข้าใจเรื่องอู่ครับ...สมัยผมขับ Bluebird เจออู่พี่คนนึง..แกเป็นช่าง Taxi เก่า....ผมทำกับแกมาตลอด...เรียกว่าซ่อมทีนึง อ่านอาการขาด..ใช้ไปยาว ๆ เป็นปี...