• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: คอยล์จุดระเบิดเสีย ฯลฯ เลยแวะไปหาช่างหมุก เหล็ก ไฟ ได้ผลดังนี้  (อ่าน 3593 ครั้ง)

ป๊อปเวนโต้

• Newbie
    • *
    รถผมคอยล์รั่ว มีกระแสไฟฟ้าสปร๊าคออกมา ช่างหมุกเอาคอยล์แปลง(แบบของช่างหมุกทำเอง)มาใส่ให้ แต่ก็ยังมีเสียงไฟรั่วอีก ช่างหมุกก็หาจนเจอ เป็นที่จานจ่าย พอดีช่างมีเหลืออยู่1ตัว (adz 1.8 ) มาทั้งหัวนกกระจอกและฝาครอบ แล้วก็ยังมีเสียงไฟรั่วอีก ช่างก็หาอีก ที่นี้ไปเจอที่สายหัวเทียนสูบที่ 1,3 ช่างหมุกก็หาสายที่พอมีในอู่มาให้ใช้ชั่วคราว (ชุดสายหัวเทียนเดิมนี้ ผมยืมช่างมาใช้ชั่วคราวเป็นสายเก่า) เท่านั้นแหละ เงียบสนิท เครื่องเดินเรียบนิ่งหยั่งกะจับวาง ช่างหมุกก็เลยปรับไฟ และจูนแก๊สให้ใหม่ เอามาขับโอเคเลย อย่างงี้และถึงเรียกว่าเครื่องโฟล์คสวาเกน ใช้เวลาไม่นานครับ เพราะผมโทรไปนัดก่อน

WhitePassat

• บุคคลทั่วไป
    นับว่าเป็นเรื่องดีๆที่ได้อ่านอีกเรื่องหนึ่งครับ เป็นแนวทางยามเจอปัญหาจะได้คาดเดาว่าน่าจะเป็นอะไร และก็ไปถูกที่เลยครับคุณหมุกฯเป็นคนที่มีน้ำใจงามคนหนึ่งในวงการผู้ใช้โฟลค์นะครับ เร็วๆนี้ถึงคิวไปตรวจสอบสภาพรถแล้วแต่ยังไม่ได้นัดช่างเลยไม่รู้ว่างานจะเต็มอู่หรือเปล่า...

ป๊อปเวนโต้

• Newbie
    • *
    อ๊อ...หัวเทียนผมก็ใส่มาผิดรุ่นผิดเบอร์ ช่างหมุกก็เอาจากที่ลูกค้าถอดมาเปลี่ยนของใหม่มาใส่แทนให้ใช้ชั่วคราว (น่าจะวิ่งได้อีกหลายพันโล) ช่างหมุกบอกต้องใช้แบบ3เขี้ยว ทั้งหัวเทียน+สายหัวเทียน ช่างหมุกให้มาใช่ชั่วคราว ผมก็กำลังจะไปซื้อของใหม่อยู่ ว่าเด๋วจะเอาไปคืนช่าง เผื่อจะได้เป็นอะไหล่ยามฉุดเฉินสำหรับรถคันต่อๆไปครับ

ป๊อปเวนโต้

• Newbie
    • *
    ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายผมไม่อยากลงครับ (ไม่อยากให้มีการเปรียบเทียบระหว่างอู่) เอาเป็นว่าเราเสียตังค์แล้ว ช่างดูแล เข้าถึงปัญหา ให้คำแนะนำและแก้งานจนจบ ผมก็ถือว่าแฮ๊ปปี้แล้วครับ แต่เชื่อได้เลยไม่แพงอย่างที่คิดครับ

นายนัท

ถ้าโชคดี ไปตอนพี่หมุกเปิดขวดอยู่ จะสนุกกว่านี้ครับ haha :)

Golf 3 Van

• Full Member
    ขอถามด้วยความไม่รู้นะครับ

เสียงไฟรั่ว มันเป็นเสียงยังไงครับ

แปร๊บๆๆๆ...เหมือนฟ้าแลบ

จี้ดๆๆๆๆ....เหมือนไฟดูด

แล้วเสียงไฟรั่วที่คอยล์กับเสียงไฟรั่วที่สายหัวเทียน เหมือนหรือต่างกันยังไงครับ

แล้วตอนรั่ว จะมีไฟสปาร์คออกมาทุกครั้งเลยหรือเปล่าครับ หรือมีแต่เสียง

ขอขอบพระคุณทุกๆท่าน ที่กรุณาให้คำแนะนำนะครับ  :D

ฺฺB4+ธรรมดา

รบกวนขอพิกัดอู่กับเบอร์ติดต่อด้วยครับ....
    ติดตัวไว้ปลอดภัยกว่าบางทีอาจจะได้ใช้บริการ
      เพราะผมวิ่งไปทั่วแหละครับ ขอบคุณครับ

ฟองฟอง

หัวเทียนสามเขี้ยว ใช้เบอร์อะไรครับ ยี่ห้ออะไร ใช้กับเครื่อง ADZ1.8 น้ำมัน+แก๊ส ครับ  รบกวนพี่ๆด้วยครับ

หะมู

• Hero Member
    - คุณ Golf 3 Van - เสียงไฟรั่วน่าจะดังเปรี๊ยะๆ นะ ไม่เหมือนฟ้าแลบ หรือจี๊ดๆ ถ้าสายหรือคอล์ยร้าวหรือรั่ว จะเห็นได้ง่ายที่สุดก็ตอนกลางคืนมืดๆ มันจะมีกระแสให้เห็นครับ

- คุณ B4+ธรรมดา - เวิร์คช๊อปของคุณหมุก เหล็กไฟ อยู่ลาดพร้าว ซอย ๑๘ (ซอยสังคมสงเคราะห์) โทร. ๐๘๖-๑๐๕ ๖๙๗๘

- คุณฟองฟอง - หัวเทียนที่ใช้กับโฟล์ก กอล์ฟ ก็มักจะใช้ของ Bosch  และของ NGK (น่าจะเบอร์ BUR6ET) ส่วนหัวเทียน ๓ เขี้ยวน่าจะเป็นของป๊อชนะครับ (เอหรือ NGK ก็มีไม่แน่ใจ) แต่ผมจำเบอร์ไม่ได้ ยังไงลองฟังท่านอื่นแนะนำนะครับ

ฟองฟอง

ขอบคุณครับ คุณหะมู

ฺB4+ธรรมดา

Golf 3 Van

• Full Member
    ขอบคุณมากครับ ลูกพี่  :D