• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: golf อยากเปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่นคับ  (อ่าน 22607 ครั้ง)

หมูทอด -

• บุคคลทั่วไป
    อยากเปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่นคับ เพื่อการดูแลที่ง่ายขึ้นเพราะอยู่ต่างจังหวัดหาช่างเจ๋งๆยากคับ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยคับ มีเครื่องอะไรที่วางลงแล้วจบง่ายๆ ไม่มีปัญหาบ้างคับ
    [ 11 พ.ค. 2552 , 23:20:20 น

vento magmai

RE: golf อยากเปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่นคับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ุยังไม่เคยมีนะคับไอ้แบบที่ว่า   มีแต่วางแล้วเพิ่มปัญหาแล้วก็แก้ไม่จบเพราะเข้าอู่จนถอดใจ สุดท้ายขายทิ้งดีกว่าแต่ท้ายสุดก็ขายไม่ได้สุดท้ายสุดๆต้องตัดใจขายถูกสุดสุด ขาดทุนสุดๆ
    ผมว่าไปหาเครื่องVWมือสองสวยมาวางจบสวยๆแบบแฮปปี้อันนี้เห็นมาเยอะนะ  หรือท่านอื่นว่าประการใดเชิญชี้แนะด้วย..

11 พ.ค. 2552 , 23:40:56 น

se

RE: golf อยากเปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่นคับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมผู้ไม่ค่อยรู้แต่ขออนุญาตตอบนะ
    -อยู่จังหวัดอะไรครับสมาชิกในจังหวัดนั้นหรือใกล้ๆน่าจะมาให้คำแนะนำที่ดีได้
    -อย่าเพิ่งไปวางเครื่องใหม่เลยครับช่างเจ๋งๆยังหายากเลยช่างที่วางเครื่องญี่ปุ่น
    ได้แบบไร้ปัญหานี่น่าจะหายากกว่าซะอีก
    -ลองค้นข้อมูลเก่าๆดูนะครับ keyword "วางเครื่อง" ข้อมูลเยอะมากแต่ผมสรุปให้ก็ได้ว่าเครื่องบล๊อกเดิมจากเชียงกงคุ้มค่าทั้งด้านเงินและเวลาที่สุด

12 พ.ค. 2552 , 00:10:52 น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อยู่ที่อุดรคับ หาช่างดีๆยากมาก เข้าศูนย์เพื่อต้องการความมั่นใจก็โดนช่างเล่น ก็เลยถอดใจกับเครื่องเดิม ไม่อยากขายรถ เพราะชอบคับ เห็นอู่ที่นี่เค้าวางเครื่อง vios vvti ไป แต่ผมว่ามันเล้กไป เห็นมีกระทู้นึ่งเค้าวาง 7a fe ผมก็เลยสนใจกำลังหาข้อมูล้พิ่มอยู่คับ
    12 พ.ค. 2552 , 01:58:26 น

ช่างเหอะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้าจะไม่ให้มีปัญหากับช่างตจว.ที่ซ่อมรถไม่เป็น ก็หาเครื่องโตโยต้ารุ่นที่ใช้คาร์บูเรเตอร์เกียร์ธรรมดามาลงจะได้ไม่มีปัญหาเรื่องระบบไฟ หลังจากนั้นมีปัญหาช่วงล่างก็หาแพช่วงล่างโตโยต้ามาใส่แทน ทั้งหน้า-หลัง กระจกไฟฟ้ากลอนประตูเสียก็แปลงเป็นของญี่ปุ่น อะไรอีกล่ะ...

ไม่ใช่พูดเล่นนะนี่...เคยเห็นมาแล้ว Renualt R19 ซากรถแท๊กซี่ซื้อมาหมื่นเดียว เปลี่ยนเครื่อง+ช่วงล่างทั้งหมดเป็นโตโยต้า ทำสีใหม่เสร็จหมดไปแสนกว่าๆๆๆ

ก็เปลี่ยนเป็นรถญี่ปุ่นซะเลยไม่ดีกว่ารึไง? ชอบ VW Golf มากก็หาโปสเตอร์รุ่นใหม่ล่าสุดแผ่นใหญ่ๆแปะข้างฝาบ้าน หาสติ๊กเกอร์ I love VW Golf ติดไว้ท้ายรถซะหน่อย

อ่อ..ลืมไป  Renualt R19 คันนั้นเจ้าของลองขับทีเดียวเข็ด...จอดทิ้งเป็นซาก(ใหม่) สุดท้ายขายชั่งกิโลเป็นเศษเหล็กไปแล้ว....

12 พ.ค. 2552 , 10:00:08 น

พอลล่า

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ตามมาขำพี่ช่างเหอะ 555....
    เห็นด้วยกับพี่ช่างเหอะเหมือนกัน ใช้รถญี่ปุ่นไปเลยดีกว่าครับ ไม่ต้องคอยแก้ปัญหา
    แปลงไปก็รังแต่จะเสียเงินเปล่าๆ

12 พ.ค. 2552 , 10:09:04 น

คนรักรถ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เห็นด้วยกับท่าน"ช่างเหอะ"ครับ ที่ว่าใช้เครื่องคาร์บิว อันนี้ช่างทั่วไปน่าจะพอคลำๆเอาได้ สมมุติว่าเปลี่ยนเป็น 1NZ-FE (ของวีออส) หรือ 7A-FE แล้วช่างที่อุดร ซ่อมได้"สมบูรณ์"เหรอครับ เอาที่ซ่อมได้จริงๆนะครับ ไม่ใช่แค่"บอกว่า"ซ่อมได้ หึ...หึ...หึ...หึ.... ผมว่าไม่มีหรอกครับ นอกจากศูนย์ Toyota เท่านั้น เครื่องหัวฉีดนี่มันต้อง ช่างยนต์ + ช่างคอมพิวเตอร์ + มีคู่มือ(หนังสือเรียนช่างยนต์บางสำนัก ก็ OKครับ) และอาจต้องอ่านอังกฤษออก ด้วยนะครับ ถึงจะเรียกว่าพอจะหัดให้"ซ่อม"แบบช่างซ่อม ได้จริงๆ

จะเอาอะไรมาก.....  ช่างศูนย์ยุคนี้ยังเป็นช่างเปลี่ยนอะไหล่" เลยคู๊ณ....ณ.....ณ........

รถยี่ห้อไหน ก็ต้องช่างยี่ห้อนั้นครับ ถึงจะแมทช์กัน....

เอ้า สมาชิกแถวนั้น....รับน้องใหม่หน่อยเร๊ว....ว.....ว.....ว.......

12 พ.ค. 2552 , 12:52:42 น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    โอ้ ตอบได้ใจมากเลยคับพี่น้องคับ เรารึถูกฟันมาแผลเวอะมาแล้ว กะว่าที่นี้จะมีคนเมตตาบ้าง ซะงั้นเลยนะคนไทย ถ้าแถวบ้านผมมันหาอู่รึหาเครื่องได้ง่ายๆอย่างแถวบ้านพี่ๆผมก็จะไม่รบกวนพวกพี่ๆเลยคับ ผมก็คนรักรถคนนึ่ง กว่าจะหาตังค์ซื้อมาได้ก็ลำบากยากเย็นแล้ว ยังจะมาโดนคนประนามแบบนี้อีก เอาเป็นว่าผมขอโทษละกันคับที่เข้ามารบกวนพวกพี่ๆที่มีการศึกษาทุกท่าน ที่ทำให้กะทู้พวกท่านรกเลอะเทอะ ผมขอไปแก้ปัญหาตามทางตามประสาคนบ้านนอกของผมละกันคับ และขอบคุณพี่ๆที่หวังดีที่ให้ที่ให้คำแนะนำที่ดีทุกคนด้วยนะคับ ขอบคุณคร้าบ
    12 พ.ค. 2552 , 23:15:09 น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อยุ่ต่างจังหวัดก็หาเครื่องได้ไม่ยากนะครับ เข้ามาดูที่เว้บของทางร้านผมก็ได้ครับ
    ต่างจังหวัดก็ส่งขึ้นขนส่งครับ ส่งเย็นนี้ส่วนใหญ่พรุ่งนี้ก็ถึงแล้วครับ
    www.talentandcare.com ครับ มีทั้งเครื่อง ยุโรป - ญี่ปุ่น ครับ
    เว็บผมเปลี่ยนจาก www.talentlover.com มาใช้ www.talentandcare.com ครับ
    โทร 086 318 9369 ต้น ครับ
    ติดต่อได้ทุกวัน ตั้งแต่ 9.30 - 21.00 ครับ
    เผื่อสนใจนะครับ
    เครื่อง Volkswagen ADY 2000cc. เกียร์ออดต้ มาทั้งแพหน้า golf ราคา 31000 บาท
    เครื่อง Volkswagen ADZ 1800 cc. เกียร์ออโต้ มาทั้งแพหน้า golf ราคา 30000 บาท

12 พ.ค. 2552 , 23:49:22 น

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    มาทั้งแพหน้า หมายถึงยังงัยคับ ไม่เข้าใจจิงๆ ช่วยอธิบายหน่อยคับ
    13 พ.ค. 2552 , 00:13:25 น

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เข้าใจแล้วคับ แล้วรถผมลง adz2000 ได้รึปล่าวครับ ต้องแปลงเยอะรึปล่าว ขอข้อมูลทั้งสองเครื่องได้ใม๊คับ น่าสนใจดี ขอบคุณคนไทยใจดีอีกคนในบ้านเราคับ แล้วปัญหาเรื่องกุญแจจะมีรึปล่าวคับ
    13 พ.ค. 2552 , 01:04:43 น

ช่างเหอะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ไม่รักกันจริงไม่พูดกันตรงๆแรงๆอย่างนี้หรอกนะ น้องชาย....
    เครื่อง Volkswagen ADZ 1800 cc. คือเครื่องที่ใส่อยู่ใน Golf นั่นแหละ
    เครื่อง Volkswagen ADY 2000cc. เป็นเครื่องที่ใส่ในรถ Passat B4 ในบ้านเรา แต่ที่เขาตัดมามันอยู่ใน Golf เอามาใส่ได้ลงตัวทุกอย่าง เว้นแต่ต้องเดินไฟใหม่ เพราะใช้กล่องคนละตัว
    ปัญหาเรื่องกุญแจมีช่างบางคนแก้ไขได้

13 พ.ค. 2552 , 20:22:04 น

วีระ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณหมูทอด อย่าเพิ่งด่วนสรุปครับ  ใจเย็นเย็น
    ผมอ่านดูคำตอบของท่านอื่น  เห็นว่าไม่ใช่คำตำหนิหรือประนามใดๆเลยครับ  เป็น " คำแนะนำ " ที่พูดให้ฟังตามประสาคนกันเอง ว่าจะต้องเจอกับอะไรบ้างหากจะยังเดินหน้าวิธีนั้น(เปลี่ยนเครื่อง)
    ลองผิด-ลองถูก  ดูเหมือนจะป็นของคู่กัน  แต่บางคนก็ทุ่นเวลาและทุ่นเงินได้มาก จากการที่เอาความ"ลองผิด"จากพรรคพวกเพื่อนฝูงมาเป็นบทเรียนที่ไม่ต้องลองเองอีก เพราะคนอื่น(ที่เราเชื่อ)เขาลองมาแล้ว และรู้ว่ามันผิด  พอทางเลือกเหลือน้อยลง เปอร์เซ็นต์ของความ"ลองถูก"ก็เยอะขึ้น  เท่านั้นเองครับ

13 พ.ค. 2552 , 20:30:43 น

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมก็ไม่ได้อะไรหรอกคับ เพราะพื้นที่และสังคนของแต่ละคนต่างกัน ถ้าผมเลือกได้ผมก็ไม่อยากเปลี่ยน เหตุเพราะผมได้มาแล้วผมไปลองใส่แกส กว่าจะใช้แกสได้ เปลี่ยนฝาไปนึงฝา 12000 ใช้มาปีนึงฝาก็โก่งอีก แล้วจูนเครื่องยาอมากรอบมันมาไม่ถึงแปด เครื่องมันสั่น พอเข้าศูนย์ที ก็สองสามวันกว่าจะสำเร็จพอล่าสุดแม่งช่างที่ศูนย์จะให้เราเอารถออกจากไปทำกะมันข้างนอกอีก แล้วขู่เราอีกว่าถ้าไม่ไปทำ อาจจะว่างยารถเราก็ได้ พอออกจากศุนย์ใช้ได้แค่เดือนฝาก็โก่ง ผมเช็คน้ำทุกอาทิตย์ น้ำไม่เคยขาดกระปุก แถมพอตอนซ่อมน้องที่ซ่อมให้เจอน๊อตอ่างเกียร์คลายอีก โอ้มายก๊อดดดด จะไปจับมือใครดมได้เนี๊ย จึงอยากหาทางเลอกอื่นดูบ้าง เพราะผมใช้มันวันละร้อยโลแทบทุกวัน (อุคร หนองคาย)ถ้าผมใช้เครื่องเดิมไม่ใช้แกสอีกแล้วปัญหามันจะหายใม๊ เพราะน้ำมันก็จะแพงขึ้นไปอีกเรื่อยๆ ผมมีรถเพื่อที่จะใช้งาน ไม่ได้มีเก็บไว้เพื่อขี่ระบายอารมณ์ยามเหงา ไม่ได้วิ่งแค่รังสิต หลักสี่ ปื้ดเดียวจอด จึงอยากหาเครื่องที่มันทนและสามารถวิ่งแกสเพื่อประหยัดได้ด้วยงัยคับ  ขอโทษนะคับที่อาจกวนใจใครบ้างแต่ก็ไม่ได้อะไรกะใครคับ ผมก็คนไทยคนนึงคับ
    14 พ.ค. 2552 , 00:05:08 น

หมูทอด

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เครื่องสองตัวที่ว่ามีความแตกต่างอย่างไรบ้างคับอัตราเร่ง อัตรากิน ความทนทาน ใครพอทราบบ้างคับ รึใครเคยใช้วานบอกด้วยคับ
    14 พ.ค. 2552 , 00:16:27 น