• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: golf อยากเปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่นคับ  (อ่าน 22582 ครั้ง)

คนรักรถ

• บุคคลทั่วไป
    RE: golf อยากเปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่นคับ
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    >> อืม....แสดงว่าคำตอบที่ได้รับไปนั้น ไม่ตรงกับใจที่ต้องการ.....แล้วก็ไม่ยอมที่จะเชื่อซะด้วย....ไม่รู้ต้องการคำตอบแบบไหน แต่เอาเถอะ เพื่อความกระจ่าง....

ผมก็ไม่ได้อะไรหรอกคับ
    >> ไม่ได้อะไรคืออะไรครับ ลองนึกภาพนะครับ เดินเข้าไปในกลุ่มคนที่ไม่รู้จัก ถามเค้าว่า จะเปลี่ยนเครื่อง ขอชื่อช่างเก่งๆ รหัสเครื่องญี่ปุ่นที่ใส่ Golf แล้วงานจบง่ายๆ ไม่มีปัญหา แต่คนกลุ่มนั้นเค้าเห็นพ้องต้องกันว่า มันไม่มี ไอ้ที่ขอน่ะ เค้าก็ตอบตรงๆ ก็ไม่พอใจในคำตอบเค้าอีก...หาว่าเขาเยาะเย้ยถากถางซะยังงั้น

เพราะพื้นที่และสังคนของแต่ละคนต่างกัน
    >> แถวนี้ก็ไม่ต่างหรอกครับ ใช้ VW อยู่ที่ไหนๆก็เหมือนกัน คือต้องไขว่คว้าหาความรู้ด้วย นึกว่าที่กทม. ไม่มีแบบท่าน"หมูทอด"หรือครับ จริงๆแล้ว การโพสข้อความในบอร์ดนี่ มันไม่สามารถอธิบายถึงตัวตนของใครได้ชัดเจนหรอกครับ ท่าน"หมูทอด" เข้ามาบอกว่าจะเปลี่ยนเครื่องเป็นอะไรดี ผู้ที่มีประสบการณ์มากกว่า ก็หาทางให้ แต่คุณไม่เชื่อแฮะ

ถ้าผมเลือกได้ผมก็ไม่อยากเปลี่ยน
    >> ก็นี่ไงครับ ทางเลือกที่คิดว่าเลือกไม่ได้ ทุกๆท่านในที่นี้(รวมทั้งผมด้วย) กำลังช่วยด้วยการ "ให้" "ทางเลือก" ที่ท่านหมูทอด คิดว่าไม่มีไงครับ

เหตุเพราะผมได้มาแล้วผมไปลองใส่แกส
    >> ติดตั้งเองด้วยหรือเปล่าครับ น่าจะเล่าเรื่องแบบนี้มาตั้งแต่ต้น จะได้เป็นข้อมูลว่า หดหู่มามากขนาดไหนแล้ว ถึงได้คิดแบบนี้

กว่าจะใช้แกสได้ เปลี่ยนฝาไปนึงฝา 12000
    >> นี่ก็เล่าไม่ละเอียดว่าทำไมเปลี่ยนฝา มันเจ๊งอยู่แล้ว หรืออย่างไร

ใช้มาปีนึงฝาก็โก่งอีก
    >> ช่างบอกใช่ไหมครับ ท่าน"หมูทอด"คงไม่ได้ให้ช่างวัดให้ดูว่าโก่งยังไง โก่งจริง โก่งเท็จ

แล้วจูนเครื่องยาอมากรอบมันมาไม่ถึงแปด เครื่องมันสั่น
    >> เอ.....มันจูนรอบเครื่องไม่ได้นะครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ถ้าไปยุ่งกับสกรูที่ใช้ปรับลิ้นปีกผีเสื้อด้วยหล่ะก็ ยุ่งแน่ครับ มันไม่ใช่เครื่องคาร์บิวนะครับ มันเป็นเครื่องหัวฉีดอิเลคโทรนิคส์นะครับ

พอเข้าศูนย์ที ก็สองสามวันกว่าจะสำเร็จพอล่าสุดแม่งช่างที่ศูนย์จะให้เราเอารถออกจากไปทำกะ มันข้างนอกอีก แล้วขู่เราอีกว่าถ้าไม่ไปทำ อาจจะว่างยารถเราก็ได้
    >> ฟังแล้ว ก็พอจะเริ่มเข้าใจว่าเจออะไรมาบ้าง

พอออกจากศุนย์ใช้ได้แค่เดือนฝาก็โก่ง
    >> โก่งอีกละ ช่างดูท่าทาง เค้ามีโกดังฝาสูบแน่ๆ

ผมเช็คน้ำทุกอาทิตย์ น้ำไม่เคยขาดกระปุก
    >> นั่นหน่ะซิ ก็ไม่น่าจะโก่งนะครับ อาการที่ว่าฝาสูบโก่ง เป็นยังไงครับ ลองเล่ามาให้ฟังบ้างซิครับ

แถมพอตอนซ่อมน้องที่ซ่อมให้เจอน๊อตอ่างเกียร์คลายอีก โอ้มายก๊อดดดด จะไปจับมือใครดมได้เนี๊ย จึงอยากหาทางเลอกอื่นดูบ้าง
    >> ก็ทางเลือกที่ท่าน"หมูทอด" ถามมา มันก็คล้ายกันนี่แหละครับ คือไม่จบ จบยากมาก เพราะมันไม่ได้อยู่ที่รถ แต่อยู่ที่"ช่าง" หรือ คนที่ท่าน"หมูทอด" เรียกว่าช่าง นั่นแหละครับ ถ้ารถมันไม่ดีจริง มิเจ๊งไปหมดแล้วหรือครับ

เพราะผมใช้มันวันละร้อยโลแทบทุกวัน (อุคร หนองคาย)ถ้าผมใช้เครื่องเดิมไม่ใช้แกสอีกแล้วปัญหามันจะหายใม๊
    >> ต้องทำระบบน้ำมัน ให้ดีก่อนครับ แล้วค่อยมาแก้เรื่องแกส

เพราะน้ำมันก็จะแพงขึ้นไปอีกเรื่อยๆ ผมมีรถเพื่อที่จะใช้งาน ไม่ได้มีเก็บไว้เพื่อขี่ระบายอารมณ์ยามเหงา ไม่ได้วิ่งแค่รังสิต หลักสี่ ปื้ดเดียวจอด จึงอยากหาเครื่องที่มันทนและสามารถวิ่งแกสเพื่อประหยัดได้ด้วยงัยคับ
    >> เรื่องใช้เชื้อเพลิงทางเลือกที่ราคาต่ำกว่า ผมว่ามันก็เป็นความคิดที่คล้ายกันทุกคนนั่นแหละครับ ใช้ LPG ใช่มั้ยครับ งั้นขอถามนิดนึงว่า ทำไม คิดอย่างไร ถึงเลือกใช้ VW หล่ะครับ

ขอโทษนะคับที่อาจกวนใจใครบ้างแต่ก็ไม่ได้อะไรกะใครคับ ผมก็คนไทยคนนึงคับ
    >> ครับ คำแนะนำตอนนี้ ก็คือ เปลี่ยนช่าง หรือ เปลี่ยนรถครับ แล้วก็ถ้าแนะนำในสิ่งที่ไม่เห็นด้วย ก็ขออภัยด้วยแล้วกัน

14 พ.ค. 2552 , 13:31:57 น

vento magmai

RE: golf อยากเปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่นคับ
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ซาบซึ้งแทนคุณหมูทอดครับ แจกแจงได้หมดจดถ้าอ่านแล้วไม่โดนอีกก็ไม่รู้จะว่าไงละต้องปล่อยไปตามวิบากกรรมของแต่ละท่านแล้วกันนะครับพี่น้องคร๊าบ
    14 พ.ค. 2552 , 22:25:47 น

หมูทอด

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เยี่ยมคับ ตอบได้สุภาพบุรุษมากคับ ชอบๆๆๆ  วันนี้ไปเจอช่างขั้นเทพคนนึงมาวิเคาะปัญหารถผมสะใจมากน่าจะเจอปัญหาที่แท้จิงแล้วคับ ดีใจจัง ไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องแล้ว แตใจก็ยังอยากลองข้ามพันธ์อยู่นะคับ เผื่อไว้เป็นทางเลือกอีที  และทุกคำตอบที่ได้มขอบคุณมากๆคับ ผมเข้าใจดีคับ  แต่อารมณตอนแรกที่เข้ามานะ อารมณประมาณว่า นะ อย่าให้อธิบายเลย แล้วมาเจอการต้อนรับซะแบบนั้น คนกำลังกลุ้มใจอยู่ มาโดน....ซะ โอ้+!!!!!นี้อะไรกันนี๊ไม่เคยเจอไม่เคยเจอ คนไทยเรามีน้ำใจจัง บอกกันดี อธิบายกันดีๆก็เข้าใจกันได้คับ มีเหตุมีผล มันก็โอแล้วคับพี่น้องคับ ผมว่าคนเล่นรถยี่ห้อนี้มีการศึกษาดีๆ มีความรู้ดีทั้งนั้น น่าจะให้สิ่งดีๆให้กับคนที่มีปัญหาเข้า ไม่ใช่เห็นเป็นของเล่น แต่ก็ขอบคุณคับที่ยังมีอะไรดีๆ ให้ผมกลับมาดูกระทู้อีก ขอบคุณจิงๆคับ
    14 พ.ค. 2552 , 23:24:03 น

FKP

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    สรุปว่าใจ จขกท อยากข้ามพันธุ์ว่างั้นเถอะ

อย่าลืมอีกข้อที่อยากจะบอกก็คือ การข้ามพันธุ์ มันไม่ใช่คำตอบสุดท้ายนะ ไม่ใช่พูดลอย ๆ มีหลักฐานยืนยันว่าการข้ามพันธุ์ มันไม่ใช่นะกิ๊ฟต์ มันไม่ใช่

15 พ.ค. 2552 , 11:27:10 น

หมูทอด

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณ FKP เล่าให้ฟังบ้างสิคับเป็นวิทยาทานให้ผมบ้าง ตอนนี้เจอปัญหาที่แท้จิงแล้วกะลังดำเนินการซ่อมอยู่ฮับ ยังไม่เปลี่ยน  แค่ผมมีความคิดฉยๆคับว่าถ้ามันเอาไม่อยู่แล้วจิงๆ
    17 พ.ค. 2552 , 21:36:10 น

talentlover

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อธิบายครับ มาทั้งแพหน้า หมายถึงช่วงล่างด้านหน้าครับ หลักๆๆก็ โช๊ค ดิสก์เบรค เพลาขับ แร็คพวงมาลัย คานหน้า ปีนก อะไรประมาณนี้ครับ
    ตัวไหนมีแพมาไม่เอาแพก็ขายครับ

เผื่ออีกทางเลือกครับ เครื่อง VR6 2800cc. เกียร์ออโต้ (พร้อมวงแกน + กุญแจ immo) ราคา 32000 บาท

ดูรูปเพิ่มเติมได้ที่ www.talentandcare.com ครับ

21 พ.ค. 2552 , 01:03:47 น

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมขอออกความคิดเห้นนิดนึงครับ ในเมื่อคำถามที่ถามว่าเปลี่ยนเครื่องญี่ปุนน่าจะตอบตรงคำถามครับ ผมเองก็รอผู้รู้อยู่และเป็นคนนึ่งที่คิดอยากจะเปลี่ยนเพื่อใช้งานได้สบายใจยิ่งขึ้นและไม่คิดที่จะขายรถ ( รถโฟคกอฟ 3 ปี 96 )  ส่วนเรื่องจุกจิกแก้ไม่จบในความคิดผมว่าน่าจะทำได้ขนาดเบ็น บีเอ็ม หรือยุโรปยี่ห้ออื่นๆรุ่นกลางๆยังทำได้ทำไมกอฟจะทำไม่ได้ผมยังเคยเห็นวางเครื่อง 4a fe 3s ลงหนังสือเลยแต่ตอนนั้นไม่ได้สนใจเพราะไม่ได้ใช้รถกอฟ ผมฟันธงว่าทำได้รอผู้ที่รู้และเคยทำอยู่นะครับ สำหรับกอฟหรือเวโต้ที่เปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่น เข้ามาชี้เป็นแนวทางหน่อยครับ  
    28 พ.ค. 2552 , 11:33:25 น

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมขอออกความคิดเห้นนิดนึงครับ ในเมื่อคำถามที่ถามว่าเปลี่ยนเครื่องญี่ปุนน่าจะตอบตรงคำถามครับ ผมเองก็รอผู้รู้อยู่และเป็นคนนึ่งที่คิดอยากจะเปลี่ยนเพื่อใช้งานได้สบายใจยิ่งขึ้นและไม่คิดที่จะขายรถ ( รถโฟคกอฟ 3 ปี 96 )  ส่วนเรื่องจุกจิกแก้ไม่จบในความคิดผมว่าน่าจะทำได้ขนาดเบ็น บีเอ็ม หรือยุโรปยี่ห้ออื่นๆรุ่นกลางๆยังทำได้ทำไมกอฟจะทำไม่ได้ผมยังเคยเห็นวางเครื่อง 4a fe 3s ลงหนังสือเลยแต่ตอนนั้นไม่ได้สนใจเพราะไม่ได้ใช้รถกอฟ ผมฟันธงว่าทำได้รอผู้ที่รู้และเคยทำอยู่นะครับ สำหรับกอฟหรือเวโต้ที่เปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่น เข้ามาชี้เป็นแนวทางหน่อยครับ  
    28 พ.ค. 2552 , 11:33:43 น

se

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขออภัยที่ตอบไม่ตรงคำถามนะครับที่ตอบไปแบบนั้นเพราะเห็นมากับตารถเพื่อนเป็นรถมิซูบิชิ
    สายพานขาดเครื่องพังเลยยกเครื่องนิสสันตัวแรงมาใส่ได้ผลคือมีปัญหาความร้อนและกินน้ำมัน
    มากแก้เป็นปียังไม่จบค่าใช้จ่ายไม่ต้องพูดถึงเพื่อนบอกว่าแพงกว่าเครื่องตัวแรงแต่ตรงรุ่นของมัน
    ไปหลายหมื่อนเป็นรถคู่บุญซะด้วยเจ้าของไม่อยากขายตอนนี้จอดคลุมผ้าใบด้วยความขมขื่น(ฟังจากน้ำเสียงเพื่อน)เป็นประสบการณ์ครับไม่อยากให้ใครมาเจอสภาพแบบนั้น

21 มี.ค. 2553 , 12:41:06 น

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    Best Wishes, http://guaranteedonlinepersonalloans.fe.pl/ Real guaranteed online personal loans,  hwmgvu,
    26 ก.ค. 2011 , 03:00:13 น

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    So where it to find?, http://www.ted.com/profiles/945758 personal loan for poor credit,  >:))),
    26 ก.ค. 2011 , 03:11:44 น

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    Nice, http://www.ted.com/profiles/945768 airline discount ticket military online,  aiz,
    26 ก.ค. 2011 , 05:18:23 น

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    Excellent site. It was pleasant to me., http://www.ted.com/profiles/946615 very short skirts,  >:-[[,
    26 ก.ค. 2011 , 06:34:00 น

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    Thank You, http://www.ted.com/profiles/946621 short skirt gallery,  =)),
    26 ก.ค. 2011 , 06:58:54 น

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    I like your work!, http://knockoffcoachpurses.fe.pl/ All about knock off coach purses,  8))),
    26 ก.ค. 2011 , 08:24:49 น