• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งรับ B4 1996 มาดูแลครับมีปัญหาขอคำปรึกษาผู้เคยใช้งานครับ  (อ่าน 1172 ครั้ง)

Joe

• Newbie
    • *
    ขุนมาก็พอสมควรแล้ว ตอนนี้เป็นไงบ้างครับ

ฺGreen_B4

• Newbie
    • *
    มาแล้วววครับ
     เอาละเครื่องมือ OBD รุ่นที่ผมซื้อKW-809 ไม่ตรงรุ่นครับไม่สามารถเข้ากล่องECUได้และที่เข้าได้คือ VAG แบบ USB สายสีฟ้าๆ KKL 409.1 ในซองมีแผ่นซีดีแถมมาเป็นโปรแกรมที่ต้องรันในคอมพิวเตอร์ครับใช้เข้าไปใน ECU ได้จริง สรุป ไม่มีความลับในการจั๊มป์สายในกล่องฟิวส์ ผมเข้าไปเคลียโค้ดได้แล้วครับ โดยโปรแกรมที่มากับแผ่น คือ VAG-COM ผมไม่มีโน็ตบุค ลากจอเม้าท์คีบอร์ดเข้าไปหน้ารถ 555+ คือ อะไรที่เสียแล้วไม่เปลี่ยนเคลียโค้ดไปก็ไม่ออกมันจะเด้งมาอีก ถ้าเปลียนอะไหล่ที่โปรแกรมแจ้งว่าเสีย เวลาเคลียโค้ดมันจะหายไปเลยครับ ใช้ได้จริง...
     OBD/EOBD รุ่นที่ใช้กับ Passat B4 ได้ต้องรองรับ ISO9141 และ KWP1281 ต้องมีสองตัวนี้ถึงจะซื้อมาใช้สำหรับรุ่นนี้ครับ ส่วนที่ผมซื้อมาคือ ISO9141 และ KWP2000 คงใช้ได้กับ Passat B5 ขึ้นไปครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2019, 08:02:48 am โดย ฺGreen_B4 »

ฺGreen_B4

• Newbie
    • *
    เรื่องเรือนไมล์ผมไม่แน่ใจเรื่องแก้ไขกิโลเมตรรวมครับ เพราะผมไม่เป็นครับ แต่บังเอิญเจอจุดเสียที่กระทบโดยตรงกับวงจรจ่ายไฟเข้าไมค์ก็คล้ายๆกับเครื่องใช้ไฟฟ้าอิเลคทรอนิคส์ทั่วไปครับพิจารณาอย่างแรกเลยเราก็ต้องตรงไปตรวจสอบภาคจ่ายไฟก่อน ไล่ไฟเข้าถ้าโชคดีอุปกรณ์ป้องกันเสียก่อนก็จะไม่ไปถึงวงจรเมนบอร์ด เป็นต้นครับ
    ส่วนเรื่องกิโลเมตรรวมน่าจะอยู่ในไมโครคอนโทรลเลอร์ที่ประมวลผลหลักในแผงวงจรไมล์นะ ผมคิดว่ายังไงมันก็ต้องรีเซตได้ แต่ถ้ารีเซตคงเป็นศูนย์ 0000000 แต่คงต้องเปิดดาต้าชีทของไอซี..

ฺGreen_B4

• Newbie
    • *
    อยากเติมน้ำมันคอมเพรสเซอร์แอร์ครับ ยังไงดี เติมได้ตามร้านทั่วไปไหมครับ น้ำมันคอมฯสำหรับรุ่นนี้ต้องเบอร์อะไรครับ หรือ ใช้ทั่วไปตามร้านแอร์ครับ ใครมีประสบการณ์รบกวนช่วยแนะนำครับก่อนเข้ารับบริการเติมน้ำมันคอมแอร์ รู้สึกเหมือนจะแห้ง...กลัวลูกสูบจะหิว 55