• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งรับ B4 1996 มาดูแลครับมีปัญหาขอคำปรึกษาผู้เคยใช้งานครับ  (อ่าน 2028 ครั้ง)

Joe

• Newbie
    • *
    ขุนมาก็พอสมควรแล้ว ตอนนี้เป็นไงบ้างครับ

ฺGreen_B4

• Newbie
    • *
    ตัวเช็ค OBD/EOBD/VW 1281 เครื่องนี้คนใช้ B4 ต้องมีไว้ครับ(เพิ่งสั่งมา) ใช้บอกอาการเสียและสามารถเคลียโค้ด Error ได้จริงครับ  ตอนแรกนึกว่าต้องมีการจั๊มป์สายที่เป็นความลับในการเข้าถึงECU แท้จริงแล้วแค่ซื้อตัวเช็คไม่ตรงรุ่นเฉยๆครับ ไม่มีความลับใดๆซ่อนในกล่องฟิวส์ ตอนนี้พกไว้ในรถตลอด รถผมมียังไม่ได้ต่อสายเซ็นเซอร์ABS ล้อหน้าซ้ายที่ขาดห้อยร่องแร่งเค้าจะเตือนเสมอๆ บางทีมันดับเวลาจอดเก็บเพราะอาจมาจากเซ็นเซอร์เตือนABS  ผมก็จะเอาเครื่องนี้เข้าไปเคลียโค้ด ABS ก็จะสามารถติดเครื่องได้ทันที เอาซิหาประสบการณ์ไปกับเค้าเรื่อยๆ ตัวเช็คที่เป็นสายยูเอสบีก็ใช้ได้นะครับ แต่ไม่สะดวกเพราะต้องพ่วงคอมพิวเตอร์ไปด้วย ตัวนี้สะดวกกว่าเยอะเลยครับบางทีเช็ครู้ว่าปัญหาเกิดจากอะไร บางท่านก็ยังคงต้องพึ่งช่างซ่อมอยู่ดีแต่ก็มีไว้จะได้ไม่หลงทางไปซ่อมส่วนที่ไม่เกี่ยวข้องครับ ถ้าปัญหาเกิดจากส่วนที่ไม่เกี่ยวข้องกับเซ็นเซอร์หรือนอกรายการตัวเช็ค ก็ต้องประสบการณ์ช่างอย่างเดียวเลยครับ 55

ทีแรกก็ไม่รู้หรอกครับว่าเครือ่งไหนเข้ากันได้กับ B4 ก็ได้OBDแบบUSB ที่ต้องเข้าคอมพิวเตอร์โดยโปรแกรม VAG-COM ถึงทราบได้ว่าเค้าใช้มาตรฐาน KWP 1281 หรือ VW1281 เลยกระจ่างเลยครับ ถ้าไม่ซ่อมABS วันดีคืนดีไม่ติดเอาดื้อๆเลยครับเด๋วคงต้องซ่อมให้เรียบร้อย...
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2019, 10:34:09 pm โดย ฺGreen_B4 »

ฺGreen_B4

• Newbie
    • *
    เรื่องเรือนไมล์ผมไม่แน่ใจเรื่องแก้ไขกิโลเมตรรวมครับ เพราะผมไม่เป็นครับ แต่บังเอิญเจอจุดเสียที่กระทบโดยตรงกับวงจรจ่ายไฟเข้าไมค์ก็คล้ายๆกับเครื่องใช้ไฟฟ้าอิเลคทรอนิคส์ทั่วไปครับพิจารณาอย่างแรกเลยเราก็ต้องตรงไปตรวจสอบภาคจ่ายไฟก่อน ไล่ไฟเข้าถ้าโชคดีอุปกรณ์ป้องกันเสียก่อนก็จะไม่ไปถึงวงจรเมนบอร์ด เป็นต้นครับ
    ส่วนเรื่องกิโลเมตรรวมน่าจะอยู่ในไมโครคอนโทรลเลอร์ที่ประมวลผลหลักในแผงวงจรไมล์นะ ผมคิดว่ายังไงมันก็ต้องรีเซตได้ แต่ถ้ารีเซตคงเป็นศูนย์ 0000000 แต่คงต้องเปิดดาต้าชีทของไอซี..

ฺGreen_B4

• Newbie
    • *
    อยากเติมน้ำมันคอมเพรสเซอร์แอร์ครับ ยังไงดี เติมได้ตามร้านทั่วไปไหมครับ น้ำมันคอมฯสำหรับรุ่นนี้ต้องเบอร์อะไรครับ หรือ ใช้ทั่วไปตามร้านแอร์ครับ ใครมีประสบการณ์รบกวนช่วยแนะนำครับก่อนเข้ารับบริการเติมน้ำมันคอมแอร์ รู้สึกเหมือนจะแห้ง...กลัวลูกสูบจะหิว 55

ฺGreen_B4

• Newbie
    • *
    B4 มีใครดัดแปลงไปใช้เชื้อเพลิงอื่นๆนอกจากน้ำมันและก๊าซบ้างครับ เอามาโชว์ให้ดูกันบ้างนะครับ 555 แรงดันรางหัวฉีดรุ่นนี้อยู่ที่กี่บาร์ครับผม..
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2019, 10:39:22 pm โดย ฺGreen_B4 »