• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สายพานต่างๆเปลี่ยนเมื่อไรบ้างครับ  (อ่าน 1732 ครั้ง)

นพ

• บุคคลทั่วไป
    ได้ passat b4 มาต้องทำอะไรบ้างครับ
    น้ำมันเครื่องใช้เกรดไหนสายพานไทม์มิ่งเปลี่ยนทุกระยะกี่ กม. ครับ
    อื่นๆแนะนำได้ครับ ขอบคุณครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: สายพานต่างๆเปลี่ยนเมื่อไรบ้างครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 11:05:23 am »
    service manual สำหรับ b4 เป็นภาษาอังกฤษนะครับ โหลดตามลิงค์เลย

http://vwts.ru/service/b4/b4_maintenance.pdf

นพ

Re: สายพานต่างๆเปลี่ยนเมื่อไรบ้างครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 10:40:21 pm »
    ขอบคุณครับ

นพ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 10:52:21 pm »
    เป็นภาษารัสเซียครับอ่านไม่ออก

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 04:11:42 am »
    ขออนุญาตแนะนำนะครับ กรณีได้รถมาใหม่
    - ถ้าไม่เคยจับมาก่อนก็ลองคุยกับเจ้าของเก่าดู ว่าเค้าใช้บริการช่างที่ไหน ใช้น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ยี่ห้ออะไร
    - ถ้าเค้าไม่เคยใช้บริการช่างโฟล์ก (โดยเฉพาะ) ก็ควรเริ่มหาอู่โฟล์กได้แล้ว ไม่แนะนำพวกอู่ช่างเทพ (ซ่อมได้หมด)
    - ถ้าไม่มี หรือมีข้อมูล ก็ควรเริ่มจากการเปลี่ยนถ่ายของเหลวทุกอย่าง พวกสายพานต่างๆ ดูแล้วถ้าสภาพไม่น่าไว้วางใจก็เปลี่ยนซะเลย แบบนี้คุณก็จดเลขกิโลไว้จะได้เริ่มนับตาหนึ่งใหม่เลย
    - ใช้รถเก่าถ้าดูแลเอาใจใส่ เปลี่ยนถ่ายตามกำหนด เค้าก็จะรับใช้เราได้ดี สนใจหมั่นเปิดห้องเครื่องสังเกตุร่องรอยที่อาจผิดปกติ
    ผมไม่เคยใช้พัทสาท แต่ทราบว่าชุดภายในเช่นคอนโซล ค่อนข้างแตกหักง่ายด้วยแนวคิดเรื่องรีไซเคิล คงต้องดูแลถนอมกันหน่อย ถ้ามีปัญหาอะไรก็สอบถามได้ครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 10:07:44 am »
    เป็นภาษารัสเซียครับอ่านไม่ออก

ผมยังเปิดลิงค์เป็น pdf file ภาษาอังกฤษได้นะครับ

ถ้าเปิดลิงค์แล้วเจอเวบเป็นภาษารัสเซีย ก็ลองปิดและเข้าใหม่อีกครั้ง

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 01:40:18 am »
    แปลกเหมือนกันนะครับ ผมเคยเจอพวกไฟล์ pdf ของกอล์ฟ แต่ก็เป็นภาษารัสเซียซะนี่ แสดงว่าในรัสเซียใช้โฟล์กกันเยอะหรือครับ

Golf 3 Van

• Full Member
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 04:29:52 am »
    ไม่แน่ใจว่าที่รัสเซียใช้รถโฟล์กกันเยอะหรือเปล่าครับ

แต่เท่าที่รู้ พวกคู่มือการใช้งานต่างๆบนโลกใบนี้

นอกจากภาษาอังกฤษแล้ว

ก็มีภาษาจีนกับภาษารัสเซีย นี่แหละครับ

ที่มากมายไม่แพ้กัน  :o

เด็กโฟล์ค

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 01:26:00 pm »
    ตอบมั่ง...ครับ
    ของผมก็ขึ้นภาษารัสเซีย
    ส่วนภายในของ B4 ไม่กรอบแตกครับ มีเฉพาะหัวเกียร์กับสวิทช์ไฟเท่านั้น ที่เหนียวแล้วก็เริ่มร่อน ซึ่งน่าจะเป็นเหมือนๆ กัน แต่ที่สำคัญคือสวิทช์ไฟ มันหายากหน่อย เรือนไมล์นี่หากันเครียดเลยล่ะ รวมถึงกล่องมอเตอร์กระจกไฟฟ้า แต่บอดี้มันสวย 20 ปีแล้วยังไม่เชยเท่าไหร่ (หมายถึงเชย แต่ยังพอทน ยกเว้นขับไปรับสาวๆ เธอจะถามว่าเอารถอะไรมาใช้ แต่พอนั่งแล้ว...จะบอกให้ เหอะๆ เลิกคบเราเลย ฮ่าๆๆๆ....)