• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 1005 ครั้ง)

2549

• Newbie
    • *
    ขอความช่วยเหลือครับ
    « เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 08:11:00 am »
    สวัสดีพี่น้องชาวโฟล์คในที่นี้นะครับ
    ผมมีเรื่องอยากปรึกษา ผมสมัครเข้ามาเพื่อโพสเรื่องนี้เลยครับ

เนื่องจากผมได้ซื้อรถเต่ามาจากคนรู้จัก ไม่ทราบปีแน่ชัด ในราคาห้าหมื่นกว่าๆ ใช้งานมาซักพัก ยังไม่ได้โอนรถเป็นชื่อผม
    ระหว่างนั้นก็ได้ซ่อมบ้าง กับอู่แห่งหนึ่งที่เจ้าของเก่าเข้าประจำ
    ขอไม่เอ่ยชื่อนะครับ

แล้วเรื่องก็เริ่มจากนี้
    ผมได้ตัดสินใจทำสีกับอู่นีั ในราคาสามหมื่นกว่าบาท
    ขอออกตัวก่อนเลยว่าผมไม่มีความรู้ทางรถเต่าเลย ตอนนั้นอยู่ประมาณมหาลัยปีสาม ด้วยเห็นว่าเค้าขายให้ถูกและผ่อนได้จึงตัดสินใจซื้อครับ

เรื่องเกิดขึ้นมาเกือบจะสิบปีได้ บางช่วงอาจไม่ต่อเนื่อง ผมอาจลืมไปบ้าง

หลังจากตัดสินใจ ก็จ่ายงวดแรก 10000 บาท
    แล้วก็งวด สอง สาม ในเวลาไม่กี่เดือนต่อมา
    ผมยอมรับว่าไม่ได้เข้าไปดูเลย ด้วยความสะเพร่า
    แล้วงานก็ถูกดองมาระยะหนึ่ง ผลัดวันไปเรื่อยๆ
    จนวันนึงอู่ประสบปัญหา ทำให้เงินหมุนไม่ทัน
    ผมก็จี้เค้าไปเรื่อยๆ เริ่มมีการเปลี่ยนเบอร์ ไม่รับสาย หนีหน้าเมื่อไปหาที่อู่
    จนวันนึงน้องสาวเค้าเข้ามาดูแลแทน
    ผมก็คิดว่าอะไรจะดีขึ้น
    ก่อนหน้านั้นเค้าเสนอว่าจะทำสียกกระดองให้ เป็นการขอโทษ
    ชวนพูดคุยแต่งนู่นนี่ บางอย่างเพิ่มเงินบ้าง
    ผมก็เอนตามไป

แล้วก็เป็นเหมือนเดิม งานไม่คืบหน้า ผลัดวัน
    ผมจึงมีความคิดว่าจะขาย เพราะมันนานเกินห้าปีแล้ว ที่รถผมอยู่ในนั้น
    ด้วยความโง่ของผม ผมเอาเล่มทะเบียนรถไว้กับเค้าที่อู่
    ตอนนี้หายไปแล้ว

ล่าสุดคือตอนนี้สภาพรถคือเป็นโครงที่ถูกทำสีมาน่าสองหรือสามรอบแล้ว คือทำเสร็จ แต่ไม่ประกอบให้วิ่งได้
    ไม่ทราบเหตุผลเหมือนกันว่าทำไม
    ผมพยายามคุยดีกับเค้าตลอด
    เหมือนคุยกับคนพูดไม่รู้เรื่อง โกหก ชักแม่น้ำ

ผมจึงอยากถามพี่น้องในบอร์ดครับ
    ผมควรจะทำไงดีครับ เป็นหนามชีวิตผมมานาน
    ตอนนี้ผมก็ 33แล้ว
    มันผ่านมาเกือบสิบปีแล้ว
    รถก็โอนไม่ได้ ทะเบียนก็หาย
    ผมอยากลากไปอู่อื่น แต่ความรู้ไม่มีเลย กลัวของไม่ครบ แล้วต้องเสียเงินเพิ่มอีก

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    Re: ขอความช่วยเหลือครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 02:06:26 am »
    ถือว่าอดทนมาก ตอนนี้อายุ 33 แล้ว ผมว่าน่าจะเป็นผู้ใหญ่พอที่จะจัดการได้อย่างน่าเชื่อถือแล้วครับ ตอนนั้นอาจจะดูเด็ก ทางนั้นเลยไม่ค่อยเกรงใจ ผมว่าตอนนี้ไปคุยใหม่ เชื่อว่าประสบการณ์และอายุน่าจะคุยกันรู้เรื่องแล้ว ยังไงก็รถเราต้องอยู่กับเรา คิดอย่างนี้เสมอน่ะครับจะได้ไม่ใจอ่อนอีก ขอให้ได้รถกลับมาน่ะครับ

ฺB4+ธรรมดา

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 08:53:02 am »
    เอาใจช่วยครับ

............อู่ทำโฟล์คโดยตรงบางอู่ยังมีเลยครับ....ผมเจอบางคันติดที่เจ้าของรถเรื่องเงินหรือการตัดสินใจต่างๆเช่นอะไหล่ตัวนี้จะเปลี่ยนก่อนทำสีไหม..ยางต่างๆใช้ของเก่าหรือซื้อใหม่ไม่สรุปโดยเฉพาะเจ้าของที่ทุนน้อยหรือไ่ม่รู้แหล่งการซื้ออะไหล่...บางคันเจอเหมางานกับช่างในอู่....เบิกเงินล่วงหน้าแล้วก็หนี...เจ้าของอู่รับผิดชอบไม่ไหว...สรุปลูกค้าซวย
    ............แต่ถ้าทำอู่ที่ไม่ถนัดงานรถเก่ารถโบราณทรงรถ คูณภาพงานประกอบอาจไม่ได้คุณภาพตามที่หวัง หรือการติดตั้งอุปกรณ์อาจโดยเกลียวปล่อย/น๊อตที่ไม่ใช้ของมันเองบานไปหมด

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 08:36:12 pm »
    ธรรมดาเวลามีเพื่อนสมาชิกเข้ามาปรึกษาเรื่องรถเต่า ผมก็มักจะแส่ออกมาแนะนำว่า เว๊บของเรา (vw thai) นี้หนักไปในทางที่เกี่ยวกับโฟล์กที่ใช้เครื่องยนต์รุ่นใหม่ระบายความร้อนด้วยน้ำ (Air-cooled) ซึ่งเป็นรถโฟล์กที่เริ่มระบบนี้เมื่อประมาณปี ๑๙๗๕ เป็นต้นมา แต่ชื่อเว๊บมันก็ขึ้นด้วยโฟล์กไทย หลายท่านก็คิดว่าคงเป็นโฟล์กเหมือนกันหมด ซึ่งก็ไม่ใช่ความผิดอะไร เพราะหลายท่านก็เคยใช้โฟล์กรุ่นเก่ามาก่อน แต่ปัญหาของคุณ ๒๕๔๙ ไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่องเครื่องยนต์แต่หนักไปในทางฟื้นฟูสภาพตัวถัง เรื่องแบบนี้ระบบเครื่องใหม่เก่าคงไม่ใช่ประเด็น รถรุ่นใหม่ก็อาจจะเจอปัญหาแบบคุณได้ ผมก็เห็นใจนะครับเจอพวกอู่ขี้โกงอย่างนี้ (ผมก็เคยเจอมาแล้ว) ขออนุญาตออกความเห็นว่า
    - ผมสังเกตว่าคุณช่างเป็นคนที่มีความอดทนดีมาก ซื้อรถมาใช้ แต่ทิ้งเอาไว้เป็นสิบปี ชื่อในทะเบียนก็ยังไม่ได้โอน แถมเอาเล่มทะเบียนไปทิ้งไว้กับอู่ซ่อมซะอีก แถมเล่มทะเบียนก็หายไปแล้วด้วย (เกิน ๕ ปีนี่ ภาษีคงไม่ได้เสีย ป่านนี้กรมการขนส่งคงยึดป้ายทะเบียนคืนแล้วครับ จดหมายคงส่งไปตามที่อยู่เจ้าของเก่า) ทำไมช่างใจเย็นและขี้เกรงใจอย่างนี้นะ ขนาดชื่ออู่คุณยังไม่บอกเลย
    - เท่าที่คุณเล่ามาผมคิดว่าถ้าคุณจะบ่งหนามชีวิตนี้คงต้องไปปรึกษาทนายความและตำรวจแล้วล่ะครับ (อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ เพราะอาจมีข้อมูลบางอย่างที่คุณไม่ได้บอกมา) ซึ่งคิดว่าคงต้องเหนื่อยอีกเยอะแหละ แบบกลืนไม่เข้าคายไม่ออก ฟังดูเหมือนคุณเองก็ไม่มีหลักฐานอะไรในมือเลย
    - ก่อนที่จะลากรถไปหาอู่อื่นทำ คุณคงต้องหาหลักฐานซะก่อนว่าคุณเป็นเจ้าของรถคันนี้ที่แท้จริง เจ้าของเก่าที่ขายรถให้คุณยังอยู่ไม๊ สามารถหาหลักฐานได้หรือไม่ คุณเจออู่ห่วยๆ แล้วคุณคิดว่าเค้าจะยอมให้คุณลากรถออกไปง่ายๆ หรือครับ อู่ห่วยๆ บางอู่ก็อาจจะบอกว่าคุณไม่จ่ายค่าซ่อมให้เค้า (ถ้าคุณมีหลักฐานการจ่ายเงินก็ดีไป) ตามที่บอกว่าทำสีมาสองสามรอบแล้ว คุณไม่จ่ายเงินเค้าก็ไม่ให้คุณลากออกไปแหง๋ๆ
    - ถ้ายังไงคุณลองเข้าไปปรึกษาและฟังความเห็นเพื่อนๆ ที่ใช้รถแอร์คูลด์ที่ www.vwshowtime.com, www.thaivwclub.com ดูบ้างก็ดีครับ เผื่อจะมีคำแนะนำหรือช่องทางอื่นในการบ่งหนามชีวิตแบบของคุณได้ดีกว่าที่ผมว่านะครับ เห็นใจครับงานนี้