• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบรับลมเข้ากรองอากาศรถ vw golf3  (อ่าน 5079 ครั้ง)

ชัย

• Full Member
    สวัสดีครับ  สอบถามเรื่องอากาศที่จะเข้ากรองของรถvw golf3 ครับว่าท่อมันรับอากาศมาจากส่วนไหนของรถครับ  เคยก้มๆมองๆดูเหมือนท่อมันไปซุกอยู่ตรงไหนไม่รู้ที่ข้างๆแก้มรถฝั่งคนขับ  สงสัยว่ามันไปรับลมจากตรงไหน  ทำไมมันไม่เปิดรับลมจากด้านหน้าแถวกระจังซึ่งน่าจะได้ลมเย็นๆ

วีระ

Re: ระบบรับลมเข้ากรองอากาศรถ vw golf3
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 10:39:25 pm »
    ตอบคำถามสุดท้ายครับ
    รถผม T4 มีช่องรับลม(ไอดี) ที่ด้านข้าง เหนือล้อหน้าขวาครับ
    ที่ไม่วางตำแหน่งรับลมตรงๆ  ผมเดาว่าเป็นการหลีกเลี่ยงลมแรงที่มาพร้อมฝุ่นหรือทรายครับ  จะทำให้เบาแรงไส้กรองไปหน่อย จะได้ไม่ตันง่ายๆ

Golf 3 Van

Re: ระบบรับลมเข้ากรองอากาศรถ vw golf3
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 11:52:15 am »

ใต้แผงจิ้งหรีด ฝั่งคนนั่ง อย่าลืมเปลี่ยนกรองหมายเลข4 ด้วยนะครับ  :D

ชัย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 02:45:48 pm »
    ขอบคุณคุณวีระมากครับ ผมก้มๆมองๆก็เหมือนกับว่ามันอยู่แถวๆล้อขวา  แต่มองไม่เห็นว่าปากมันรับลมได้ยังไง  เคยเห็นรถรุ่นใหม่ๆเค้าเอาปากรับลมมาวางไว้แถวๆกระจังหน้าเลย ผมเลยคิดว่าลมมันน่าจะเย็นกว่าเครื่องเก่าๆมันน่าจะทำงานดีขึ้น

ต้องขอโทษคุณ Golf 3 van ด้วยครับ ผมอธิบายไม่ดีพอ ผมหมายถึงท่อรับลมที่จะเข้ากรองอากาศที่อยู่ด้านหน้าครับ  แต่รูปคุณ Golf 3 van ทำให้ผมต้องกลับไปดูแล้วว่ามันเป็นยังไง ผมไม่เคยดูตำแหน่งนั้นมาเลยเป็น 10 ปีแล้วมังครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 01:10:37 am »
    ถ้าคุณชัยอยากทราบ แนะนำว่า
    - ไขสกรูเข็มขัดรัดท่อยืดที่ต่อกับกระโหลก(มีตราโฟล์ก) ที่ปิดปากหัวฉีดออก
    - แล้วก็ถ้าจะให้ถอดตัวท่อง่ายอีก ก็ไขถอดเข็มขัดตรงปลายที่ต่อกับกล่องกรองอากาศอีกตัว
    - เมื่อเอาท่อที่ว่าออกแล้ว ก็ปลดสายยางยืดที่รัดอยู่ตรงด้านล่างของตัวกล่องกรองอากาศ (น่าจะยังอยู่นะเพราะหลายคันขาดหรือไม่มีแล้ว)
    - จากนั้นก็ค่อยๆ ขยับเอากล่องกรองอากาศออกมา มันจะมีเดือยที่งัดอยู่กับตัวถังด้านใน (มองไม่เห็น เป็นฝั่งตรงข้ามกับที่รัดสายยางสองเส้น)
    - เมื่อยกกล่องกรองอากาศออกมาได้แล้ว คุณก็จะเห็นว่ามันมีลักษณะเหมือนงวงจ่อลงไปทางมุมซ้ายด้านล่าง
    - ในเมื่อถอดออกมาแล้วก็ถือโอกาสเปิดกล่องเพื่อตรวจดูไส้กรองซะเลยว่ามันสกปรกมากหรือยัง สมควรเปลี่ยนหรือไม่
    - ของรถผมเปลี่ยนไส้เป็นไส้ของ K&N ซึ่งสามารถถอดออกล้างและใส่ใช้ได้อีก เสร็จแล้วก็ประกอบกลับ

หวังว่าเมื่อถอดกล่องออกมาได้แล้วคุณก็จะเข้าใจได้ว่ามันรับลมได้อย่างไร ผมก็เคยสงสัยเหมือนคุณนั่นแหละ เพราะหม้อกรองอากาศของเจ้าเต่าเก่าของผมมันก็เห็นปากได้ชัด แต่ของกอล์ฟนี่ดูตอนแรกก็ไม่เห็น เพราะมันอยู่ด้านล่าง ความเข้าใจของผมน่าจะเพื่อรับอากาศที่เย็นซึ่งเข้ามาจากทางด้านล่างโดยตรง ถ้าปากมันอยู่แถวในห้องเครื่องก็คงจะได้แต่ลมร้อนของห้องเครื่องซึ่งคงทำให้การเผ่าไหม้ไม่ดีเท่าที่ควร (มั๊ง) ครับ

เคยเห็นนักเลงรถที่เค้าแต่งเครื่อง เอากล่องที่ใส่กรองอากาศออก แล้วใช้กรองอากาศแบบเปลือยใส่แทน เข้าใจว่าเพื่อการหายใจที่คล่องก่า แต่ก็ต้องมีแผ่นอลูมิเนียมมากั้นด้านที่ติดกับเครืืองไว้  บางจ้าวก็เจาะกล่องกรองอากาศเดิมให้มีรูใหญ่ๆ หลายๆ รู คุณชัยจะลองเอามั่งไม๊ครับ

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 05:13:37 pm »
    คุณชัยอธิบายถูกต้องแล้วครับ แต่ผมอ่านไม่ดีเองแหละ ขอโทษด้วยครับ

กล่องใส่ที่กรองอากาศเข้าไอดีเครื่องยนต์ที่คุณชัยหมายถึง น่าจะเป็นแบบในรูปใช่หรือเปล่าครับ

อย่างที่พี่หะมูว่าแหละครับ มันจะมีงวงยื่นออกมาด้านล่าง

ชัย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 11:01:45 pm »
    ผมเห็นเหมือนมันมีท่องวงอยู่ด้านล่างแต่งงว่ามันไปเอาลมมาจากส่วนไหน  เพราะมองตรงซุ้มล้อก็ไม่เห็นอะไรโผล่ออกมา  เลยสงสัยว่ามันยังรับลมที่อยู่ในห้องเครื่องหรือไม่ครับ 

หะมู

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 11:33:14 pm »
    ตอบแบบชาวบ้าน(โง่ๆ) ที่ไม่ใช่ช่างโฟล์กนะครับ คงเป็นลมที่พัดหรือถุูกดูดเข้ามาทางใต้ด้านมุมนั้นนั่นแหละครับ (ถ้าท่านไหนทราบดีกว่าก็กรุณาทักท้วงด้วยนะครับ) แต่อย่าไปซีเรียสเลยครับ ตราบใดที่มันยังทำงานได้ดี เครื่องติด วิ่งได้ หยวนๆ ไปก่อนเถอะครับ คราวหน้าถ้าเอารถเข้าไปอู่ที่มีฮ้อยส์ยกรถขึ้นก็ขอเค้าเข้าไปแหงนดูว่ามันมีที่มาที่ไปยังไงก็แล้วกัน แต่จริงๆ แล้วถ้าคุณถอดกล่องออกมาแบบที่ผมว่า ก็คงจะพอเดาว่าลมมันมาจากไหนได้นะครับ

ชัย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 07:57:38 am »
    ตามคุณหะมูว่าแหละครับ  เพียงแต่ยังไม่มีโปรแกรมไปอู่และไม่อยากไปเล้ยยยย ขอให้รถดีๆต่อไปแบบนี้ก่อนครับ5555  แต่ความอยากรู้มันเกิดตอนนี้ครับ คือเปิดฝากระโปรงมาแล้วงงว่ามันเอาลมมาจากไหน  ว่างๆจะลองแกะๆแงะๆดูครับเผื่อจะได้เห็นว่างวงรับลมมันไปเอาลมมาจากจุดไหนกันแน่

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 04:15:08 pm »
    ผมไม่แน่ใจนะครับว่าอากาศจะเข้าทางไหนได้อีก

แต่เท่าที่รู้ คือมันจะเข้าตรงปลายงวงนั่นแหละครับ

หาปลายงวงไม่เจอหรือปลายงวงมันตันครับ

ลองหาอะไรยาวๆ มาแทงตรงรูด้านในสิครับ

ค่อยๆแยงเข้าไปนะครับ ระวังแตก  :o

ชัย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 11:55:43 pm »
    วันหยุดนี้จะลองไปแงะๆดูครับ  ได้ความยังไงจะมาบอกครับ :D  ว่าแต่มีใครจะลองแงะดูบ้างครับเผื่อจะได้ข้อมูลที่แตกต่างกัน

หะมู

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 12:48:55 am »
    ความจริงอย่างหนึ่งที่พวกเราอาจไม่ทราบคือ ถ้าเป็นรถกอล์ฟ Mk3 เดิมๆ (ไม่แน่ใจเวนโต้มีเหมือนไม๊) ใต้ท้องรถแถวๆ มุมไฟหน้าจะมีแผ่นเอบีเอสไขติดกับแผ่นปิดโครงซุ้มล้อ แต่รถในท้องถนน ๙๙ เปอร์เซ็นต์ไม่มีเจ้าแผ่นนี้ เพราะส่วนมากอาจจะถูกถอดออก หรือหลุดไปเพราะสกรูที่ขันติดกับโครงซุ้มเสียหาย ถ้าเจ้าแผ่นนี้ยังอยู่ผมเข้าใจว่าน่าจะช่วยในเรื่องการรับลมเข้าหม้อกรองอากาศด้วย ของผมแผ่นสุดท้ายข้างขวาหลุดห้อยบนทางยกระดับบรมราชชนนี ได้จอดเก็บเอาไว้กะว่าจะหาแผ่นอะไรตัดใส่เอง แต่ก็โดนน้องน้ำงาบไปในที่สุด อิ อิ

ชัย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 11:57:43 pm »
    วันนี้ลองจะถอดแผงจิ้งหรีดออก  เพื่อดูกรองแอร์ที่คุณ gof3 van บอกเอาไว้ ปรากฏว่าถอดแผงจิ้งหรีดไม่ได้  มันจะมีเหมือนตัวน๋อตพลาสติกยึดประมาณ5 ตัว  ผมลองหมุนๆมันก็ไม่เห็นว่าจะออก  จะงัดก็กลัวว่ามันจะหัก  เลยจะสอบถามว่าแผงจิ้งหรีดมันถอดออกได้ยังไง

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 03:20:29 pm »
    คุณชัยหมายถึงกรองหมายเลข4 ตามรูปนี้หรือเปล่าครับ

ทำไมคุณชัยถึงเข้าใจว่าเป็นกรองแอร์ครับ

จริงๆแล้วมันคือกรองอากาศภายนอกของรถครับ

คล้ายๆกันกับตัวกรองอากาศของรถที่คุณชัยหมายถึง

ทำให้ตอนแรกผมเข้าใจผิด ขออภัยด้วยนะครับ

ส่วนน๊อตพลาสติก จริงๆแล้วมันจะเป็นเกลียวครับ

แต่ถ้าหมุนไม่ออกก็งัดออกมาเลยครับ

ไม่หักง่ายๆหรอกครับ ถ้างัดออกมาตรงๆ

ชัย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 08:29:59 pm »
    ขอบคุณคุณ golf 3 van ครับ  ผมเข้าใจว่าอากาศที่ผ่านเข้ากรองหมายเลข 4 จะเข้าไปที่แผงคอล์ยเย็นของแอร์ผมเลยเรียกว่ากรองอากาศแอร์ครับ

ส่วนน็อตพลาสติกนั้นผมหมุนแล้วเหมือนมันฟรีครับ หมุนได้แต่ไม่ไปไหน สงสัยต้องงัดแล้วครับหวังว่าจะไม่หักคามือ