• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบรับลมเข้ากรองอากาศรถ vw golf3  (อ่าน 5058 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    Re: ระบบรับลมเข้ากรองอากาศรถ vw golf3
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 04:53:48 am »
    ถ้างัดอย่างเดียวก็ออก แต่ผลที่มักจะตามมาคือ หัวน๊อตอาจจะเยิน หรือผิวแผ่นล่างอาจจะมีร่องรอยไขควง เนื่องจากโฟล์กทำให้แกนน๊อตบานออกตอนไขเข้า ทางที่ดีคือมือนึงใช้ไขควงไขให้หัวน๊อตพอคลายออก มือถึงระยะที่คุณว่าแล้วก็ใช้อีกมือนึงคอยรั้งไว้ (นึกภาพออกไม๊ครับ) เพราะการใช้อีกมือรั้งหัวน๊อตไว้จะช่วยมันคลายออกมาได้หมด ผมพยายามอธิบายแล้ว ไม่ทราบว่าพอนึกภาพออกไม๊ ถ้าถอดได้ตัวหนึ่งคุณคงจะร้องอ๋อ เท่าที่จำได้น๊อตตัวนอกที่อยู่ทางมุมด้านซ้ายและขวาจะมีลักษณะไม่เหมือนตัวอื่นๆ น่าจะไขออกได้ง่ายกว่า

ผมว่าจะจบแค่นี้ แต่คิดว่าเดี๋ยวพอคุณไขน๊อตออกได้หมดแล้ว คุณก็อาจจะถามอีกว่าน๊อตออกหมดแล้ว แต่ทำไมยังถอดแผงไม่ออก เพราะ มันติดตรงรูก้านปัดน้ำฝน  เลยแนะนำไว้ก่อนเลยว่าถอดน๊อตหมดแล้ว คุณต้องค่อยๆ งัดดึงตรงโคนก้านปัด ก็ตรงส่วนสุดท้ายที่อมแกนหมุนนั่นแหละครับ เค้าใช้วิธีกดให้แน่นเฉยๆ ต้องดึงออกตรงๆ นะครับ และต้องยั้งๆ มือหน่อย โอ้โลมอย่าใช้กำลัง มิฉะนั้นเจ้าหล่อนอาจจะงอนหักคามือคุณก็ได้ อ้อ ต้องง้างก้านให้มันตั้งก่อนนะครับ แนะนำว่าหาดินสอหรือน้ำยาลบคำผิดสีขาวทำตำหนิไว้ก่อนว่าก่อนถอดมันอยู่ในตำแหน่งไหน เพราะหัวแกนหมุนเค้าทำเป็นร่องเฟือง รับกับรูปลายก้านปัดซึ่งก็เป็นร่องเฟืองเหมือนกัน ถ้าคุณถอดออกได้แล้ว หายซนแล้ว พอจะใส่กลับถ้าผิดตำแหน่งเดิม ก้านปัดก็อาจจะปัดได้ไม่เหมือนเดิมเนื่องจากองศาเปลี่ยนไป ต้องถอดออกถอดเข้าอีกหลายหนกว่าจะได้พอใจ  จะด้วยความซนหรืออยากรู้อยากเห็นถอดเข้าถอดออกหลายๆ หน ผลพลอยได้ที่อาจจะตามมาก็คือ ร่องเฟืองที่รูปลายก้านอาจจะรูดเพราะมัน(น่าจะ) เป็นอัลลอย ในขณะที่หัวแกนเป็นเฟืองเหล็ก หรืออาจจะเผลอทำก้านปัดหักก็ได้ ฮิ ฮิ ขอให้ซนให้สนุกนะครับ

ชัย

• Full Member
    Re: ระบบรับลมเข้ากรองอากาศรถ vw golf3
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 11:19:15 am »
    อิอิ  สงสัยคุณหะมูท่าทางจะโอ้โลมเรื่องเอาเข้าเอาออกเก่งนะเนี่ยยยยย ;D

ขอบคุณมากจริงๆครับ  จะลองหาทางซนดูครับ ดีร้ายจะมาแจ้งอีกทีครับ :)

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 02:56:36 pm »
    ผมลืมแจ้งข้อสำคัญอีกอย่างครับ

ไม่แน่ใจว่าคุณชัยทราบแล้วหรือยัง

ตัวกรองที่ว่าเป็นตัวนึงในระบบไหลเวียนอากาศในรถ

สวิตท์เปิดปิดระบบไหลเวียนอากาศในรถจะอยู่ข้างๆสวิตท์แอร์

ปุ่มที่มีเครื่องหมายลูกศรวนนั้นแหละครับ

ก่อนจะถอดกรอง อยากให้คุณชัยลองทดสอบระบบไหลเวียนอากาศในรถว่ายังใช้งานได้อยู่หรือเปล่า

แต่ถ้าอยากจะลองถอดออกมาดู ก็ตามสบายเลยครับ ;D

หะมู

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 01:32:17 am »
    ผมก็เป็นคนนึงที่มืออยู่ไม่ค่อยสุข เมื่อก่อนใช้เจ้าเต่าซอกมุมไม่เยอะเท่าเจ้าแวเรี้ยนท์ แล้วก็เคยทำสีแบบยกกระดองล่อนจ้อนมาหลายหน ผมเลยเห็นมันหมด แต่ในเจ้าแวเรี้ยนท์นี่พอได้มาใหม่ไม่มีความรู้เลย ก็เลยเริ่มจะซน สังเกตุเวลาเอารถไปซ่อมก็คอยจำว่าช่างเค้าถอดอะไรอย่างไร กลับบ้านก็อาฆาตเอาไว้ พอว่างก็เริ่มแงะโน่น แงะนี่ไปเรื่อย ผมซื้อรถต่อเค้ามาก็อยากได้รถที่สะอาดๆ เนื่องจากผบ.ทบ.เป็นโรคขี้แพ้และเจ้าหล่อนก็มีจมูกมด เลยเอาไปให้ช่างล้างระบบแอร์ซะก่อน ต่อมาก็เจอน้องน้ำแช่ซะอาทิตย์กว่า ดีที่ลากออกมาได้ไว เลยทำให้อยากรื้อส่วนที่เข้าไปไม่ถึงมากขึ้นเพื่อทำสะอาด ยังมีส่วนหน้าคอนโซลนี่แหละที่ยังไม่มีโอกาส

แผงกรองอากาศเข้ารถเบอร์ ๔ ที่คุณ Golf 3 Van บอกนี่เค้าเรียกเป็นทางการว่า Pollen Filter ประมาณว่ากรองพวกเกสร ถ้าไม่เคยเปิดออกมาดูก็จะมีพวกเศษใบไม้เล็กๆ ขนนกเล็ก เศษเล็กเศษน้อยที่ปลิวมากับลมติดอยู่ในกลีบ แน่นอน ส่วนจะสกปรกถึงต้องเปลี่ยนหรือไม่ก็แล้วแต่ แต่ของผมเจอหนแรกก็เปลี่ยนเลย ต่อมาพอขึ้นจากน้ำก็เปลี่ยนอีกที ซื้อร้านอะไหล่ดูเหมือนแผ่นนึงสี่ร้อยนิดๆ  แต่ เมื่องานมอเตอร์เอ็กซโปที่ผ่านมา ผมไปเจอบริษัทของไทยที่เค้าทำเจ้าตัวนี้ขาย แต่เจ้ากรรมเค้าทำแต่ขนาดของรถญี่ปุ่นขาย แผ่นนึงไม่ถึงสองร้อย คุยกับเค้าทำไมไม่มีไซ็ส์ของกอล์ฟบ้าง เค้าไม่รู้จักแฮะ แต่ถ้าเราเอาตัวอย่างไปให้เค้าดูเค้าสัญญาว่าจะทำให้เป็นพิเศษ คุณภาพงานของเค้าใช้ได้เลยครับ ดูแล้วผมว่าน่าจะคุณภาพดีกว่าที่เราซื้อจากร้านอะไหล่อีก ถ้ามีโอกาสไปงานมอเตอร์โชว์นี้ก็ลองมองหาดู ผมคิดว่าเค้าน่าจะมาออกร้านอีกแน่ๆ ผมเคยบอกว่าจะเอาตัวอย่างไปให้เค้าทำแต่ก็ยังไม่ได้ถอดซะที โรงงานเค้าอยู่แถวๆ พุทธมณฑล (สายสี่หรือสายห้าจำไม่ได้ต้องไปหานามบัตรดู) ก็แจ้งไว้เป็นข้อมูลครับ  แต่เจ้าแผ่นกรองนี้ ช่างบางคนเค้าก็ไม่ใส่นะครับ เค้าเลี่ยงโดยปิดตายเลย

ชัย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 02:48:42 pm »
    กรองเบอร์ 4 pollen filter ผมเปิดแผงจิ้งหรีดดูแล้วครับ  ช่างที่อู่ปิดไปแล้วครับ มิน่าผมหาตั้งนานหาไม่เจอ  แสดงว่ากลิ่นที่เข้ารถมาจากทางอื่นต้องไปหาต่อไปครับ

หะมู

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 08:46:21 pm »
    แหมถ้าบอกว่ามีกลิ่นเข้าในห้องโดยสารซะ ก็คงไม่ว่ากันยาว น่าหยิกนัก ตอนผมซื้อรถต่อเค้ามาเมียผมนั่งแล้วก็ชมว่าเออรถผมดีกว่ารถลูกชาย (อันติสมือหนึ่ง) เพราะเธอนั่งรถลูกแล้วมีกลิ่นไอเสียจากรถคันหน้าเข้ามา แต่รถผมไม่มี ทำให้ผมนึกกระหยิ่มว่า เออ รถเราอายุสิบสามปีแล้วเก่ากว่ารถยุ่นแต่ไม่มีกลิ่นเล็ดรอดเข้ามา เอ้า เข้าเรื่องซะที ตกลงกลิ่นที่คุณว่ามันเป็นยังไงละครับ จะได้ช่วยกันเดา

กลิ่นที่เข้ามาในห้องโดยสารของกอล์ฟ แวเรี้ยนท์ ผมสังเกตุว่า (อาจจะ) มาจาก
    - ยางที่กรุอยู่รอบๆ ประตู เวลาวิ่งลองละมือจากพวงมาลัยเอาไปอังตรงรอยปิดบานประตูกับขอบตัวถัง ว่ามีลมเล็ดลอดเข้ามาหรือไม่ บางทีด้วยเวลายางมันอาจจะขาดหรือหดตัว สังเกตได้ว่าจะมีคราบขี้ฝุ่นจับตามแนวยาง
    - ถ้าเป็นกลิ่นน้ำมันหรือกลิ่นกา๊ซจากห้องเครื่อง ลองดูตรงแถวๆ กระปุกเกียร์ ถุงครอบแน่นหรือขาดหรือเปล่า อีกจุดก็คือ แถวๆ ก้านเบรกหรือครัช แถวนั้นจะมีช่องที่ต่อไปยังในห้องเครื่อง มีแผ่นยางกั้น ลองดูว่ามันอยู่ในสภาพดีหรือไม่

ชัย

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 11:08:56 am »
    แหะๆ ตอนแรกแค่อยากรู้เรื่องว่ากรองอากษศด้านหน้ารถมันรับลมเข้าจากทางไหนแค่นั้นแหละครับ  แต่พอคุณ golf 3 van โพสรูป pollen filter#4 ผมเลยนึกได้ว่าไม่เคยดูมันเลย  ก็เลยจะหาโอกาศดูซะหน่อย

กลิ่นที่เข้ารถเช่นเวลาขับผ่านที่เค้าเผาหญ้าข้างทาง จะเหม็นควันมาก  หรือถ้าขับรถจามหลังรถเก็บขยะก็เหม็นมาก  หรือจอดใกล้ถังขยะก็เหม็นมาก  พวกรู้ใต้ท้องรถผมอุดหมดจดทุกรูแล้วก็เลยสงสัยว่ามันมีทางเข้าทางไหนอีก

ไปดูบางเว็บเค้ามีขายยางกันเสียง/กลิ่นติดที่ขอบประตูไม่รู้ว่าน่าใช้มั้ย เอามาติดเสริมรอบๆขอบยางรถเดิมครับ

หะมู

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 02:25:34 pm »
    ลูกชายซื้อมาติดรถมิราจ มันบอกไม่ได้ผล แถมปิดประตูไม่ค่อยสนิทซะอีก  ยางซีลรอบประตูนี่เห็นเค้าเอาของเซียงกงมาขายเหมือนกัน แต่การถอดใส่นี่ไม่แน่ใจว่ายากง่ายแค่ไหน ยังซนไม่ถึงครับ