• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามระดับ นำ้มันเกียร์ออโต้ T4  (อ่าน 1840 ครั้ง)

คนพเนจร

• Newbie
    • *
    สอบถามระดับ นำ้มันเกียร์ออโต้ T4
    « เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 04:00:47 pm »
    ตอนติดเครื่องเดินเบา ระดับน้ำมันเกียร์ ควรจะอยู่ที่ระดับไหนของก้านเหล็กวัด ที่ก้านวัดมันจะมี จุด อยู่ 2 จุด

มันน่าจะอยู่ตรงไหนครับ  (ถ้ามีรูปก็ดีน่ะครับ) รถปี 95

แถมอีกข้อน่ะครับ รุ่นนี้รอบเดินเบา  น่าจะอยู่ที่เท่าไรครับ

ขอบคุณครับ  :D :D

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    Re: สอบถามระดับ นำ้มันเกียร์ออโต้ T4
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 05:16:29 pm »
    ของผมไม่มีก้านวัดครับ

เดาว่า ระดับน้ำมันเกียร์น่าจะอยู่พอดีขีดบน

รอบเดินเบาน่าจะประมาณ 750

ท่านที่ใช้รุ่นนี้น่าจะเข้ามาตอบด้วยนะครับ

โกเล็ก

• Full Member
    Re: สอบถามระดับ นำ้มันเกียร์ออโต้ T4
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 07:14:33 am »
    โกใช้ T4 2.5 GL ปี 96 ห้องรุ่นไม่มีไม้วัดรอบเดินเบาพร้อมเปิดแอร์ตั้งไว้ที่ 900 รอบครับตั้งน้อยเกินไฟชาร์ทไม่พอกับพัดลมในระบบเมื่อเปิดแอร์ 6 ตัว ส่วนน้ำมันเกียร์แบบไม้วัดควรติดเครื่องยนต์แล้วเข้า D แล้วให้ใครช่วยตึงไม้วัดระดับน้ำมันเกียร์ควรจะอยู่ที่ขีดบนสุดของไม้วัด (ผมทำแบบนี้กับรถโฟลคกอฟเกียรมีไม้วัด)

คนพเนจร

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 09:42:38 am »
    สวัสดีครับ

ขอบคุณ คุณน้องฟ้า และคุณโกเล็ก

อย่างนั้นระดับน้ำมัน น่าจะอยู่จุดบนน่ะครับ

แล้วรอบเครื่องเราสามารถปรับตั้งเอง ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

โกเล็ก

• Full Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 11:26:19 am »
     รอบเครื่องตั้งเองได้ครับขั้นต้นง่ายๆ สายคันเร่งที่หน้าเครื่องยนต์ด้านบนจะมีตัวล๊อกสายคันเร่งให้ตึงตึงตัวล๊อคออกแล้วตัังความดึงของสายตอนติดเครื่องยนต์ดูว่าได้ 900 รอบพร้อมเปิดแอร์ด้วย ลองดูนะครับ(รุ่นนี้มีกล่องควบคุมเครื่องด้วยมีโอกาสลองให้อู่ซ่อมโฟลค์เสียบเช๊คกับคอมฯตรวจดูความสมบูรณ์เครื่องยนต์และระบบต่างๆในตัวรถ)

คนพเนจร

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 03:34:47 pm »
    ขอบคุณครับ คุณโกเล็ก

Naykatua

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 04:33:15 pm »
    รอบเดินเบาผม 750 ไม่เปลี่ยนไปไหนเลย มีหรือไม่มีโหลดก็แล้วแต่ครับ