• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Golf Variant น้ำเดือด  (อ่าน 1278 ครั้ง)

nampitoung

• Newbie
    • *
    Golf Variant น้ำเดือด
    « เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 08:28:30 pm »
    ใช้ Golf Variant รถอยู่ครับ  มีอากาศน้ำเดือดและล้นออกมาที่หม้อพักน้ำครับ  ไม่รู้เกิดจากสาเหตุอะไร  เข็มความร้อนปกติ พัดลมทำงานปกติ ตอนเปิดหม้อน้ำพักดูอาการ น้ำไหลเวียนดี ตอนที่อุณหภูมิน้ำถึงจุดเดือด พัดลมก็ทำงาน แต่น้ำจะบูดขึ้นมาที่หม้อพักน้ำ เป็นลูกๆ (ไม่มีฟองอากาศนะครับ) เป็นไปได้มั้ยครับว่าเป็นอาการที่วาวน้ำไม่เปิด หรือว่าหม้อน้ำตัน ขอช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ

หะมู

• Hero Member
    Re: Golf Variant น้ำเดือด
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 10:19:55 pm »
    กอล์ฟ แวเรี้ยนท์ รุ่นปีอะไรครับ สีอะไร บอกหน่อยได้ไหมครับ ผมจะได้เอาข้อมูลไปรวบรวมไว้ (กรณีที่คุณไม่ทราบมาก่อน คือผมก็ใช้แวเรี้ยนท์ และได้รวบรวมว่ามีจำนวนรถรุ่นแวเรี้ยนท์นี่ที่วิ่งอยู่กี่คัน) ได้รวบรวมไว้ในกระทู้ "ถ้าหากคุณเป็นอีกคนนึงที่ขับ VW Golf Variant ละก้อ ......" ตอนนี้ก็รวบรวมได้ประมาณแปดสิบกว่าคันแล้วครับ ถ้าไม่รังเกียจก็รบกวนขอข้อมูลหน่อยครับ ส่วนรถคุณจะแต่งเติมอย่างไรจะบอกมาด้วยกีดี และอีกนิดนึงถ้ามีเบอร์โทร หรืออีเมล์แจ้งไว้ด้วยก็จะดีมากเลยครับ อันนี้ไม่มีเจตนาแอบแฝงใดๆ นะครับ

เอาละมาดูกันเรื่องน้ำเดือด ผมไม่อาจตัดสินฟันธงได้ว่าเกิดจากอะไรนะครับ แต่รถผมที่เคยเจอมา เริ่มจากอาการน้ำในลูกบอลพักน้ำพร่อง จนเจอว่าเจ้าวาล์วน้ำที่เป็นพลาสติกติดกับเสื้อเครื่องมีรอยร้าว เปลี่ยนไปแล้วสักพัก ขับรถไปดีๆ มีไอน้ำร้อนพุ่งฟู่ในห้องเครื่อง สัญญาณไฟแดงกระพริบ กำลังจะเบนรถเข้าข้างทาง ไม่ทันซะแล้วท่อยางสามทางขาดน้ำออกหมด ผลสุดท้ายลากมาอู่ ถอดเทอร์โมสตัทที่อยู่ตอนล่างของเครื่องออกมาดูปรากฏว่า สนิมในระบบน้ำมันจับจนไม่สามารถเปิดได้ ทำให้น้ำไม่ไหลเวียน ทางที่ดีผมว่าถ้ายังขับได้รีบเอาไปให้ช่าง (โฟล์ก) ตรวจดูดีที่สุดครับ ดีกว่าไปแอ้งแม้งกลางทางเสียอารมณ์ น้ำมันหมุนเวียนไม่ได้ทำให้น้ำในระบบมันเดือดกระมัง ลองฟังท่านอื่นก่อนก็ได้ เผื่อมีข้อแนะนำดีๆ ครับ

เณร มั้ง

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 11:43:37 pm »
        น่าจะท่อหายใจตาน้ำหน้าตัน     ที่หม้อพักน้ำจะมีสายเส้นเล็กต่อเข้าหาตาน้ำหน้าเครื่อง   ดึงปลายที่ต่อกับตาน้ำหน้าเครื่องออกเปิดฝาหม้อพักน้ำไว้มีน้ำไหลออกไหมถ้าไม่มีหาลวดเล็กๆหรือคลิปหนีบกระดาษแหย่ๆแทงๆ   จนมีน้ำไหลออกมา       สวมกลับเติมน้ำให้เต็ม.....น่าจะจบ

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 09:12:59 am »
    ขอบคุณคำแนะนำ แม้อ่านๆก็เห็นภาพครับ เณร มั้ง

nampitoung

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 01:44:53 pm »
    ขอขอบคุณคำแนะนำครับ เป็นรถ ปี 1998 สีบรอนซ์เงิน ใช้อยู่ที่เชียงใหม่ครับ