• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Variant VS Passat ใครคุ้มกว่ากัน  (อ่าน 1587 ครั้ง)

Tai Vento

• Newbie
    • *
    Variant VS Passat ใครคุ้มกว่ากัน
    « เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 01:54:16 pm »
    สนใจ Golf Variant แต่ดันเจอ PASSAT HIGHLINE 2001หน้าตาดี การดูแล ค่าใช้จ่าย ต่างกันมากมายขนาดไหน โดยประสบการณ์ ดี ไม่ดี ต่างกันอย่างไงบ้างครับ

หะมู

• Hero Member
    Re: Variant VS Passat ใครคุ้มกว่ากัน
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 02:37:25 am »
    ผมใช้กอล์ฟ แวเรี้ยนท์ มีความเห็นว่ามันมีความแตกต่างกันครับ ต้องพิจารณาเราจะใช้อย่างไร
    - แวเรี้ยนท์ มาตรฐานกำลังเครื่อง ๑.๘ เหมือนเวนโต้ แต่พาสสาท ๒.๐
    - แวเรี้ยนท์ มีด้านท้ายที่มีเนื้อที่บรรทุกมากกว่าพาสสาท ทำให้มีรูปทรงต่างจากกอล์ฟ ธรรมดา หรือเวนโต้ ที่รูปทรง
       เหมือนพาสสาท (หมายถึงรูปทรงแบบรถเก๋งซาลูนทั่วไป)

ถ้าชอบรูปทรงแวเรี้ยนท์ แต่ชอบเครื่องพาสสาทที่แรงกว่า ก็เอาเครื่องของพาสสาทมาวางในแวเรี้ยนท์ หรือถ้าจะให้แจ่มกว่านั้นก็ต้องหา พาสสาท รุ่นแวเรี้ยนท์ หรือเอสเตท ซึ่ง หายากมาก และสวย (ผมเคยเห็นครั้งแรกนึกว่าเป็นกอล์ฟ แวเรี้ยนท์รุ่นใหม่ ถึงขนาดจอดรถลงไปดูใกล้ ๆ)

Tai Vento

• Newbie
    • *
    Re: Variant VS Passat ใครคุ้มกว่ากัน
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 11:27:50 am »
    ตรงประเด็นเลยทีนี้ ถามว่า แวเรี้ยน กับ พัทสาท เอสเตท มิติต่างกันเยอะไหม อะไหล่การดูแลยากง่ายต่างกันมากไหมครับ

เณร มั้ง

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 12:27:37 pm »
         Passat highline    เครื่องยนต์จะเป็น 1,800ซีซี  แบบเดียวกันครับ      แต่ที่ทำให้เข้าใจผิดกันประจำคืออักษร
    คำว่า  2.0V  ที่ฝาครอบวาล์วกับที่ท้ายรถ    ในรถปี97-99 จะมีตัว 2.0V  แต่ใน  Highline  จะไม่มีแต่ทั้งหมดเป็นเครื่อง 1.8  ไม่ใช่ 2.0 ครับ    ใน 97-99  จะเป็นADR ส่วน ปี 2000  Highline  จะเป็น APT  ถ้าเป็น 2001 จะเป็นเครื่อง V5 2.3 บล๊อคเก่า   หลังคากระจก    ประมาณนี้ครับ          ถ้าจะเรียบเทียบเรื่องการขับขี่ระหว่าง 2 รุ่นนี้ในรถสภาพดีๆทั้งคู่     บอกได้เลยครับมวยคนละรุ่นชกกันไม่ได้เลย     แต่ถ้าการดูแลรักษาถ้าเราสามารถซ่อมรถได้ในการซ่อม 1 ครั้งสูงสุด  50,000 บาท   แล้วไม่เดือดร้อนมากก็เล่น  Highline  ( อาจจะโดนหรือไม่แล้วแต่บุญกรรม) แต่ถ้าเราไม่พร้อมในจุดนี้   แวนจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ........

Tai Vento

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 04:40:47 pm »

passat b4 estate ตัววนี้ เป็นงัยบ้าง เห็นว่ามีแค่ 6 คัน ที่นำเข้า โดย ยน ตะ กะ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 12:29:34 am »
    ผมไม่มีข้อมูลเรื่องขนาดของกอล์ฟ แวเรี้ยนท์ กับ พาสสาท แวเรี้ยนท์/เอสเตทนะครับ แต่เอาเป็นว่าดูด้วยตาปล่าผมว่าพาสสาทน่าจะมีขนาดที่โตหว่านะครับ ก็อย่างคุณเณร มั๊ง ว่าแหละครับ กอล์ฟมันน้องเล็ก โตขึ้นมาหน่อยก็เป็นพาสสาท (พาสสาท เอสเตท คันที่ผมเคยเห็นน่ะ สีขาว เจอที่สนง.ใหญ่ ธกส. แถวๆ สนามม้านางเลิ้ง) แต่ถ้ามีแค่ ๖ คันอย่างที่คุณว่าจริง สำหรับผมคงขอบายครับ กลัวหาอะไหล่ยาก ขนาดพาสสาทธรรมดายังหายากเลย แล้วพิศดารเป็นเอสเตทนี่ น่าจะลำบากกว่า

Tai Vento

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 02:05:43 am »
    เออจริงครับเห็นภาพเลย อย่างที่ อา หะมูว่า จะหาอะไหล่ยากแค้นแท้  :-\