• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ย้ายค่ายแล้วครับไปที่ ISUZU  (อ่าน 1926 ครั้ง)

vwgolf95

• บุคคลทั่วไป
    ย้ายค่ายแล้วครับไปที่ ISUZU
    « เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 01:44:44 pm »
    หลังจากใช้ vw มา 8 ปี
    golf 5dr   4 ปี
    golf  van 1 ปี
    passat  b5  3 ปี
    มีประสบการณ์ดีๆ ก็มาก  ครับ ความทรงจำที่ดี

กำลังจะไปใช้  trooper  ปี 1997 เบนซิน รถเก่า ติดแก๊สเหมือนกัน
    คงคิดถึง volk เยอะมากแน่ๆ  แต่การใช้งานที่ต่างไป เลยต้องย้ายค่าย
     trooper ราคา 2.4 แสน  เปลี่ยนยาง อื่นๆๆ  ก็ไม่เบาเลยไม่มีเงินเหลือเล่น vw แล้ว

b4+ธรรมดา

Re: ย้ายค่ายแล้วครับไปที่ ISUZU
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 03:51:19 pm »
    คิดเหมือนผมเลยครับเป็นรถที่อยากได้จริง...ราคาก็ใช้มากครับกว้างผมอยากได้เหมือนกันครับยินดีด้วย..อาจได้ใช้รุ่นเดียวกันครับ

หะมู

• Hero Member
    Re: ย้ายค่ายแล้วครับไปที่ ISUZU
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 08:21:15 pm »
    ย้ายแล้วอย่าย้ายลับนะครับ มีโอกาสก็เข้ามาในบอร์ดบ้าง เผื่อว่าประสบการณ์ที่ใช้โฟล์กมาหลายรุ่น หลายปี อาจจะพอแนะนำเพื่อนๆ ได้บ้างนะครับ

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 08:28:56 pm »
    ว่างๆมาเล่าประสบการณ์ trooper ให้ฟังบ้างก็ไม่เลวนะ

vwgolf95

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 11:06:12 am »
    คิดเหมือนผมเลยครับเป็นรถที่อยากได้จริง...ราคาก็ใช้มากครับกว้างผมอยากได้เหมือนกันครับยินดีด้วย..อาจได้ใช้รุ่นเดียวกันครับ

หวังว่าคงขับสบาย พอสมควร ในความเร็ว 90-120  เหนื่อย ไม่มากกว่าขับ golf หรอื พอๆ กันคงดี
    ไม่แน่ใจจะสู้ b5 ได้ไหม (ขับ แล้วเหนื่อยไม่มาก ถ้าไม่เร็วเกิน)
    ทราบแต่ซดน้ำมันมาก แก๊สวิ่งทางไกลตก กิโลละ 2.2-2.4 บาท (แล้วแต่ราคาแก๊สของแต่ละจังหวัด)

ทนายรูปหล่อ

• Full Member
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 01:30:01 pm »
    รถใครก็กินสู้ JEEP ไม่ได้หรอกครับ 555

bkk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 01:07:53 pm »
    รถใครก็กินสู้ JEEP ไม่ได้หรอกครับ 555

jeep นี่ มีเสน่ห์ ถ้าได้รถมือสอง รถบ้านเดิมๆ มา จะดี
    กินจุใช้ได้

neno

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 08:40:44 am »
    ตัวถังรถจะหนากว่าพวกมังกรทอง หรือ dmax ไหมครับ
    เห็นเขาบอกรถนำเข้า

vwgolf95

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 06:05:41 pm »
    ได้มาแล้วรถปี 97 ติดแก๊สหัวฉีด รถวิ่งเกือบ 2 แสนโล
    ลองใช้แล้ว กว้างดี
    ราคารถ 2.6 แสน บาท
    ซ่อมบำรุง 3.6 หมื่นบาท  รวมเปลี่ยนยาง 1.7 หมื่น   ทำช่วงล่างเบรค 1.1 หมื่น ของเหลวอย่างดี 4 พัน
    ของที่เบิกศูนย์ Isuzu  สายพาน 2,300  ปั๊มน้ำ  2,900  ทีปัดน้ำฝน คู่ละ 500 บาท

- อื่นๆ เปลี่ยนลำโพง   หน้าหลัง 9,000บาท
    - ค่าโอน พันกว่าๆ   , ต่อทะเบียน ภาษี พรบ 4,000 บาท

ทำแบบเซฟไว้ก่อน ปลอดภัยตอนขับ

อัตราเร่ง 0-100 ประมาณ 18 วินาที   
    ความเร็ว 90-100 แก๊ส 6.2 กิโลลิตร
    วิ่ง 120-130 แก๊ส 5.6 กิโลลิตร
    เข้าโค้ง เข้าตามป้าย ไม่  เร็วเกิน  ไปเรื่อยๆ

พอใจเพราะ ซ่อมvolk มาก่อน การซ่อมแซมเป็นสิ่งที่คุ้นเคย
    กะ ใช้ อีก แสนโล  ค่อยประเมิน ว่าจะหา เครื่องดีเซล มาวางไหม

เครืองเดิมเบนซิน 3.2  หลายๆคันวิ่งที่ 3-4 แสน โล ยัง โอเค
    รถที่ผมได้มา วิ่งมา 2 แสน วิ่งไม่มาก แต่ ต้องทำ เพราะวิ่งน้อย ของบางอย่างเจ้าของเลยไม่ได้เปลี่ยน
    เช่นช่วงล่างบางชิ้น

สิ่งที่ต้องทำต่อไป
    1. ปรับแก้ถ้งแก๊สใต้ท้อง จากสองถัง ลดเหลือ 1 ถ้ง วิ่งน้อยลง เติมบ่อยขึนแต่เอาออก
    เพราะตอนนี้ ใช้ไ้ด ถ้งเดียว และท่อ ไอเสีย ไม่ตรงสเปก  เนื่องจากทำหลับถ้งแก๊ส
    2. ทำท่อไอเสีย หรือ หาซื้อ ตรงรุ่นมาให้ได้