• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำอู่ให้ที่ครับ จะเอาโฟกค์กลอฟ์ ไปซ่อม  (อ่าน 2370 ครั้ง)

Blackyaowarat

• Newbie
    • *
    พอดีแม่ซื้อต่ิเพื่อนอามา ต้องเก็บเอง ผมขับแร้วหมุนพวกมาลัยมันดังปักๆๆ ทั้งซ้ายขวา แต่เวลาบรรทุกคนแล้วรู้สึกพวกมาลัยหนัก ปักๆอีกช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับ พอดีแม่ฝากให่ผมหาร้านซ่อม ขออู่ยุในกทม ส่ววนผมอยู่เยาวราชครับ ขออู่ที่จิงใจหน่อยน่ะครับสงสารแม่ครับเพราะแม่แก่ซื้อก็ขับไม่เป็นให้เอาไว้ผมส่งอาม่า

หะมู

• Hero Member
    ขอแนะนำดังนี้

ข้อที่ ๑. ลองถามเพืือนอาดูก่อนว่า เดิมเค้าใช้บริการซ่อมที่อู่ไหน เพราะช่างเดิมจะรู้ประวัติรถดีว่าทำอะไรมามั่ง หรือรถมีปัญหาตรงไหนอยู่

ข้อที่ ๒. อู่หรือช่างที่ซ่อมควรเป็นช่างที่ถนัดหรือซ่อมโฟล์กโดยเฉพาะ เพราะจะจบได้ง่ายและน่าจะเสียตังน้อยกว่า รถโฟล์กก็ไม่ได้วิเศษไปกว่ารถอื่นๆ อาจจะโบราณกว่ารถรุ่นใหม่ด้วยซ้ำ ไม่นับถึงกอล์ฟรุ่นใหม่ๆ นะครับ (กอล์ฟมีรุ่น มาร์คหนึ่งถึงขณะนี้ก็มาร์คเจ็ดเข้าไปแล้วมั๊ง) ช่างเทพที่ซ่อมทุกยี่ห้อก็อาจจะซ่อมได้ แต่ยังไงก็แนะนำว่าหาช่างโฟล์กโดยเฉพาะจะดีกว่า

ข้อที่ ๓. ระหว่างนี้ควรหาความรู้เกี่ยวกับรถโฟล์กกอล์ฟไว้เยอะๆ เข้าไปดูในกูเกิล เข้ามาดูกระทู้เก่าๆ ฯลฯ ก็จะมีทั้งข้อมูลต่างๆ ที่คุณต้องการ หรือควรรู้จักรถของคุณให้ดีขึ้นครับ

ข้อที่ ๔. เรื่องอู่นี่ส่วนใหญ่ก็อยู่ในกทม. ทั้งนั้น แต่การจะแนะนำว่าไปอู่ไหนคงไม่เหมาะเท่าไหร่ โดยเฉพาะที่คุณว่าขอที่จริงใจด้วยนี่ คนแนะนำก็จะลำบากใจ เจออู่ดีก็ดีไป เจออู่เฮงซวยคนแนะนำก็จะโดนหางเลขไปด้วย (มันเกิดมาแล้วครับ เลยไม่มีใครอยากเอามือไปซุกหีบ) ว่ากันว่าเจ้าของรถและช่างเนี่ยมันเหมือนบุพเพครับ การจะจูนให้ถูกใจทั้งสองฝ่ายยากมาก เพราะฉะนั้นคุณต้องเป็นคนพิจารณาเอง

ถ้ายังไงก็สอบถามเข้ามาได้นะครับ ในบอร์ดนี้ก็ยังมีเพื่อนๆ ที่ยินดีตอบคำถามเยอะแยะครับ หวังว่าคำแนะนำของผมคงพอมีประโยชน์อยู่บ้างนะครับ ยังไงก็ลองฟังท่านอื่นๆ ดูก่อนก็ได้ครับ

• Newbie
    • *
    ผมก็ขอบคุณพี่มากครับ แต่ที่ส่วนตัวผมสงสัยที่โช้คครับ แต่ผมก็ไม่ค่อเก่งเท่าไร ส่วนเพื่อนอาก็ไม่ได้คุยกะเค่าเลยตั้งแต่ซื้อรถมา ผมลำบากใจแทนแม่บ้างครั้งก็สงสารแมาบอกขายทิ้งไป แต่พี่ก็บอกเอาหน่าเป็นรถคุณครูไป ได้เรียนรู้ถึงหัวใจรถ. ที่สำคัญผมอยากทำให้รถหายอาการ นิ่มไม่กระดาง แค่นี้ภูมิใจแหละครับ. แต่หาอู่ทำยากจริงๆๆ. ผมก็อยากทำให้แม่จริงๆ

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    อย่าได้ใช้บริการอู่รถทั่วไปนะครับ

ต้องอู่ที่ทำรถตระกูล vw ที่ดีดีเท่านั้น  อู่ดีดียังมีในสามโลก

อย่าหลง เน้นอย่าหลง งมงายกับอู่ที่โฆษณาตัวเอง

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    อยู่เยาวราช

อู่ที่ใกล้ที่สุดเท่าที่นึกออกก็ อู่โฟล์คพระราม 3 ครับ

ถ้ามีอู่โฟล์คใกล้กว่านี้ รบกวนท่านสมาชิกช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะครับ

• Newbie
    • *
    ขอบคุณทุกคนน่ะครับ ด้วยเรื่องความรู้ผมตามอายุ 19 เอง ยังชี้จุดไม่ได้ แต่รถแม่ผมวางเครือง toyota 4 a. มากลัวบางอู่ ไม่รับ ผมอยากทำแค่ช่วงล่าง ครับ. แต่ขอบคุณพี่ๆ จิงๆ อยากจะให้รถดีต้องมีมิตรดี ฮ่าๆๆ

moosurvey

• บุคคลทั่วไป
    ถ้ามาไกลได้แนะนำ อู่ wat auto อาจจะไม่ดังในเว็บนะ แต่ผมไปซุ่มทำอู่นี้มานานแล้ว รับทำรถยุโรป เน้น volk เพราะเจ้าของอู่ขับ golf 4  ถ้าไปนะครับอยู่ที่พระราม 2 ซอย 73 สงสัยทางโทรมาสอบถามได้ 0834293356 ยินดีครับ
    ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียจากร้านนะ แต่ว่าผมไปทำเจ้าของเป็นกันเองมีน้ำใจ คุยง่าย ช่างไม่หยิ่ง ที่สำคัญผมมีปัญหาเข้าไปจบหมดครับ ลองๆดูละกันครับ ผมทำอยู่อู่เดียวเลย เลยไม่ค่อยรู้จักอู่อื่น

VW CLUB

• บุคคลทั่วไป
    อู่ดีมีมากมาย แต่ไม่อยากแนะนำ เดี๋ยวช่างงานเยอะแล้วหยิ่ง รับแต่ขาจร ฟันแล้วทิ้ง มาด่าคนแนะนำอีก

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

http://www.vwwatercoolerclub.com/webboard/index.php?topic=65.0

• Newbie
    • *
    5555 ขอบคุณพี่ๆ มากกุ่มใจจริง

หะมู

ผมอาจจะสับสนเอง คือ ตกลงรถของคุณแม่นี่เป็นกอล์ฟ แต่กลายพันธุ์เป็นวางเครื่อง TOYOTA 4 A. ใช่ไม๊ครับ
    พอดี่ผมก็ไม่สันทัดเรื่องผสมข้ามพันธุ์ แต่เข้าใจว่าพวกช่วงล่างยังคงเป็นระบบโฟล์ก (หรือเปล่าไม่ทราบ) ถ้าใช่ก็คงต้องมีการตัดต่อกันพอสมควร ถ้าไปหาช่างโฟล์ก (บางจ้าว) ที่เค้าทำเครื่องญี่ปุ่นด้วย ก็อาจจะแก้ปัญหาได้ แต่เท่าที่ทราบเค้าไม่ค่อยอยากทำเพราะมันจบยาก ระบบมันไม่เหมือนเก่า ต้องคอยแก้อยู่บ่อยๆ  ตามหลักคนที่น่าจะแก้ได้ดีที่สุดคือช่างเก่าที่วางเครื่องให้นั่นแหละครับ ไม่ทราบผมเข้าใจถูกหรือเปล่า ถ้าใช่ก็น่ากลุ้มครับ คงต้องค่อยๆ ตามแก้ล่ะครับ เห็นใจครับ ยังไงก็สอบถามมานะครับ พวกเรายินดีแนะนำให้ครับ

• Newbie
    • *
    Re: แนะนำอู่ให้ที่ครับ จะเอาโฟกค์กลอฟ์ ไปซ่อม
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 07:21:56 pm »
    ขอบคุณครับพี่ๆ รถเป็นโฟลค์กลอฟ์ 3 แต่เครื่อง4a toyota เครื่องปกติที่จัแก้ไขคือพวกช่วงล่าง แต่ผมยังหาอู่ซ่อมยุเลยมาขอคำแนะนำ พอดีผมก็ไม่เคยทำรถใหญ่ เป็นแต่มอไซต์ กลัวบางอู่ เค้าเลือกเลยอยากให้พวกพี่ๆแนะนำหรือชี้เป้าครับ

หะมู

Re: แนะนำอู่ให้ที่ครับ จะเอาโฟกค์กลอฟ์ ไปซ่อม
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 11:26:08 pm »
    ไหมล่ะ นึกแล้ว อืมมม โจทย์นี้ถ้าจะเจาะจงว่าจะต้องช่างโฟล์ก อาจจะต้องเสียเวลาเสาะหาหน่อย เพราะมันจะเป็นแบบที่ผมบอกคือ เครื่องญี่ปุ่นเอามาใส่ตัวถังเยอรมัน มันต้องตัด ต่อ เจาะ ตัวถัง(กันเละเทะ) เพื่อจะยัดเครื่องใหม่ลงให้ได้ ไม่เหมือนกับเอาเครื่องโฟล์กรุ่นอื่นมาใส่ (เช่นเอาเครื่อง ๒.๐๐๐ มาใส่) ด้วยความแตกต่างของลักษณะเครื่อง น้ำหนัก จุดยึด ฯลฯ ดังนั้นการถ่ายน้ำหนักอาจจะทำให้ทุกอย่างไม่เหมือนเดิม มันถึงได้ัดังปั้กๆๆๆ ทั้งซ้ายทั้งขวาดังว่า ผมก็ยังสงสัยว่าจะแก้ยังไงได้หรือไม่ แสดงว่าช่างเก่าทำได้ไม่จบ เพื่อนคุณอาของคุณก็คงปวดหัวเลยขายทิ้งซะเลย ใจคอเค้าก็ช่างกระไรเอารถแบบนี้มาขายคนรู้จักกันได้ แบบนี้แหละที่ทำให้ชื่อเสียงรถโฟล์กเสีย คนที่ไม่ทราบก็จะบอกว่ารถโฟล์กห่วย โดยที่ไม่ดูเหตุก่อน ถ้าคุณ Blackyaowarat ยังต้องการจะหาช่างโฟล์กเพื่อแก้ไขเฉพาะช่วงล่างละก้อ แจ้งอีเมล์แอดเดรสมาให้ผมที่ moo_easy@yahoo.com ผมจะส่งรายชื่อช่างไปให้พิจารณา เพราะคุณอยู่เยาวราชซึ่ีงละแวกนั้นก็ไม่มีอู่โฟล์ก ใกล้ที่สุดก็น่าจะเป็นพระราม ๓ ตามที่คุณนิก เวนโต้94 ว่า แต่อย่างว่าแหละครับ คุณต้องสอบถามทางช่างดูเองว่าที่ไหนจะรับทำให้ ผมแค่แนะนำให้นะครับเพราะเห็นใจว่าคุณไม่เคยใช้โฟล์ก พอมีรถคันแรกก็เจอดีเข้าแล้ว ผมไม่มีส่วนได้เสียใดๆ กับช่างที่แนะนำทั้งสิ้น คุณต้องตัดสินใจเองนะครับ เดี๋ยวจะมาต่อว่ากันภายหลังไม่ได้นะฮะ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 07:23:37 am »
    ขอบคุณ มากครับบ