• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เวนโต้เร่งเครื่องแล้วสั่น  (อ่าน 1688 ครั้ง)

Somsak

• บุคคลทั่วไป
    เวนโต้เร่งเครื่องแล้วสั่น
    « เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 08:07:39 am »
       ผมใช้เวนโต้ เกียร์ออตโต้  เวลาเร่งเครื่องจะสั่น  วิ่งเร็วไม่ได้  แต่บางครั้งก็ไม่เป็น  ไม่ทราบเป็นปัญหาจากอะไรครับ
    ถามผู้รู้ด้วยคับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: เวนโต้เร่งเครื่องแล้วสั่น
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 05:06:18 pm »
    เดานะ

เช็คหัวเทียนกับสายหัวเทียน เดาว่าการจุดระเบิดเริ่มไม่ดีแล้ว

somsak

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 08:19:46 am »
    มีวิธีการเช็คไหมคับท่าน นิคเวนโต้

VW CLUB

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 01:32:49 pm »
    ลองเปลี่ยนสายกับหัวเทียน ถ้าไม่หาย แสดงว่าไม่ใช่  ;)

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 09:25:27 pm »
    ขออนุญาตเสริมที่คุณนิก เวนโต้94 และคุณ VW CLUB แนะนำ เดี๋ยวคุณ somsak จะตกใจ
    - ก็ลองถอดหัวเทียนเก่าออกมาดูซะก่อน ว่าสภาพมันเยินขนาดไหน มีเขม่าจับหนา หรืออย่างไร
    - สายหัวเทียนที่ผมเคยเห็นจากเวนโต้พรรคพวกกัน คือฉนวนหุ้มสายรั่ว ทำให้มีอาการเหมือนวิ่งไม่เต็มสูบ อันนี้อาจจะดูยากหน่อย เช่นตรวจดูสภาพสายว่ามีรอยแตกร้าวหรือไม่ แล้วติดเครื่องแล้วลองก้มๆ ดูแถวสายไฟหัวเทียนว่ามีเสียงไฟรั่วกระโดด หรือเห็นประกายรั่วจากสายหรือไม่ ประกายไฟกระโดดนี่หากดูตอนกลางคืนมืดๆ น่าจะเห็นได้ชัด เปลี่ยนชุดฝากระลาครอบจานจ่ายกับชุดสายไฟหัวเทียนหายเลยครับ

รายที่ผมบอกนี่เจ้าของก็ทำเองได้บ้างและพอดีเค้ามีอะไหล่สายอยู่ ก็เลยทำเองได้  สำหรับคุณ somsak หากไม่สะดวกอาจจะต้องพึ่งช่างนะครับ ถ้าแก้ไขได้อย่างไรก็อย่าลืมกลับมาเล่าสู่กันฟังนะครับ ขอบคุณครับ

นีโน้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 09:11:22 am »
     :) ถูกอย่างคุณหะมู แนะนำ ผมมีวิธีที่ง่ายกว่านั้นคือ รอไห้มืดๆสต้าทเครื่องปิดไฟหน้ารถแล้วเปิดฝากระโปรงดู ถ้าสายหัวเทียนรั่วไฟมันจะรั่วออกมาเป็นประกายไฟตามสายไห้เราเห็นครับ ถ้าไม่มีก้ชักออกดู ถ้าดีเครื่องจะกะเพื่อม เวลาเสียบกลับจะนิ่งรอบเดินปกติ ทำยังงี้จนครบสี่เส้นก็รู้เองครับ ถ้าดีหมดก้ว่าไปทางจานจ่าย กรองเบนซีน ไปตามระบบ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 10:26:37 pm »
    ขอบคุณคุณนีโน้ ที่บอกเรื่องดูสายหัวเทียนในความมืด แต่อยากจะเติือนอีกนิดนึงว่า ถ้าสายหัวเทียนแตกหรือมีไฟรั่ว ระวังอย่าไปจับใกล้ๆ นะครับ ไฟมันแรงน่าดู ในรายเพื่อนผมที่เล่าให้ฟัง ตอนที่เค้าตรวจดูสายหัวเทียนเค้าใช้ไขควงเขี่ยสายดูว่ามีไฟกระโดดไม๊ แล้วให้เด็กอีกคนช่วยบิดกุญแจ ปรากฏว่าประกายไฟมันดันรั่ว(อีท่าไหนไม่ทราบ) คนที่ถือไขควงเขี่ยสายอยู่หน้าห้องเครื่องโดนไฟดูดสะดุ้งโหยง ในขณะเดียวกันคนที่บิดกุญแจยืนคาอยู่ตรงข้างประตูก็มีกระแสไฟวิ่งไปที่มือเค้าด้วย ปรากฏว่าสะดุ้งกันทั้งสองคน อะไรมันจะแรงขนาดนั้น ฮิ ฮิ

คนเมืองฉะ

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 08:24:58 pm »
    ต่อจากคุณหะมูหน่อย  ให้ดูเลยไปถึง คล์อยด้วย ว่ามีไฟกระโดดไหม  ถ้ามีเปลี่ยนเลย  ตล์อยร้าว หรือ หาอีห็อกซี่ชนิดที่ไม่มีส่วนผลมขิงโลหะอุดที่รอยร้าวแล้วใข้ต่อไปได้อีก(ถ้ารอยไม่ยาวมากนัก)ที่ทำอยู่ตอนนี้ใช้กาวประเก็นทาอยู่ก็ใช้ได้