• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียความรู้สึกกับช่าง  (อ่าน 14480 ครั้ง)

Amethyst

• บุคคลทั่วไป
    Re: ขอแค่มีความรับผิดชอบก้อพอ
    « ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 04:25:45 pm »
    พอดีโดนเอ่ยนามเล็กนอยก้อเลยต้องมาขอแสดงความคิดเห็นคับ
    สำหรับผม ผมไม่สนใจว่าช่างจะทำเป็นหรือไม่เป็นคับ ขอแค่ให้หาสาเหตุและแก้ปัญหาที่มันเป็นได้ก้อพอ และไม่สนใจด้วยว่าเค้าจะให้ใครมาทำ เพราะผมก้อเชื่อว่าททุกคนไม่ได้เก่งไปหมดทุก ๆ ด้าน อยู่ที่ว่าใครเป็นคนรับหน้าเสื่อ
    และผมก้อไม่สนใจด้วยว่าเค้าจะชำระค่าจ้เางค่าแรงกันมากน้อยแค่ไหน เพราะไม่ใช่เรื่องของผม ผมแค่เป็นผู้บริโภคที่ต้องการการบริการที่ดี และแก้ปัญหาให้ผมได้
    จิง ๆ แล้ว ช่างซ่อมรถ ถ้าเปรียบเสมือนอาชีพอื่นก้อคือ หมอ ดี ๆ นี่เองคับที่ต้องรักษาอาการของคนไข้ให้หาย และต้องมีกำหนดเส้นตาย ไม่ใช่เอ้อละเหย อ้อยอิ่ง คนบางคนมีรถคันเดียวคับ และเค้าต้องใช้ทำมาหากิน ทุก ๆ คนล้วนมีหน้าที่ต้องรับผิดชอคับ
    เหมือนเวลาเราไปหาหมอ เราจะสนใจไหมคับ ว่าเค้าให้หมอคนไหนมารักษา เราแค่ต้องการให้เราหายจากอาการเจ็บไข้ เท่านั้นเป็นพอ คนบางคนยังไม่เกียงเรื่องค่ารักษากันเลยคับ 
    เพราะฉะนั้น ผมเชื่อว่าช่างไม่ได้เก่งกันทุก ๆ คน และช่างบางคนที่ผมเอ่ยไปก้อเก่ง ๆ กันหมด เพียงแต่สำหรับผมความรับผิดชอบแค่นั้นยังไม่เพียงพอคับ แต่ขอแค่ให้รับผิดชอบในสิ่งที่ทำ หรือจะเรียกว่าเป็นจรรยาบรรณ ก้อได้คับ ไม่ใช่แต่สักจะเอาเงิน ครั้งแรกที่เอาเข้าไปทำก้อพูดดี เหมือนเห็นหมูเดินเข้ามาในอวย แต่พอทำไปก้อช่างมัน แถมมาด่าว่าเราเรื่องมาก ก้อเราไม่รู้ครับ ก้อเลยต้องเรื่องมาก และจากประสบการณ์ที่โดนมาเป็นใคร ใครก้อกลัวคับ
    รถโฟกส์ เป็นรถที่น่าขับและอนุรักษ์ครับ แต่ตอนนี้ได้ยินเสียงมาบ้างแล้วว่า ซื้อรถถูก แต่ค่าซ่อมแพง และไม่จบ ได้ยินแล้วรู้สึกอย่างไรครับ
    ผมว่าเด่ววงการคนใช้รถโฟกส์จะแคบลงทุกวัน ทุกวัน เพราะมีช่างที่ไม่มีความรับผิดชอบและจรรยาบรรณนี่แหล่ะคับ

vw vento 16 วาวล์

Re: เสียความรู้สึกกับช่าง
    « ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 04:35:48 pm »
    สรุปว่าช่าง vw เก่งๆ เก่งแค่ เครื่องยนต์ กลไก อะไหล่ และตัวถัง หายากแล้วไช่ใหม  หรือว่าต้องขึ้นชื่อไปเลย  แบบชื่อร้านอะไหล่เซียงกง  แบบว่าร้านนี้แพงแต่ดี  ร้านนี้แพงกว่าฝีมืองั้นๆ  ร้านนี้แพงโคตรลูกน้องช่างทำเอง  ร้านที่ถูกและจริงใจหายาก  ต้องให้ อาจาร์เต่าเขย่าเซียน กำหนดทิศการเดินทาง พอถึงร้านแล้ว ก็ให้แม่หมอมา ซา แกน กรรม ตัวเราอีกที ก่อน ก้าวผ่าน ธรณีประตูอู่  ส่วนตัวผมว่าดี  แต่ก็ว่าแหละ ใครจะทำ   ทำใด้แค่จำเท่านั้นเอง   คลับอื่นๆเขามีปัญหา แบบว่าช่างกับ ลูกค้า แบบนี้มั้ยเนี่ย  หรือว่า รถซูชิ  รถกิมจิ  มันซ่อมง่าย  อู่ถึงเต็มไปหมอ   สุดท้ายนี้  ขอร้องเถอะครับ  ทำงานของคุณต่อไป ทำหน้าที่ของคุณให้ดี  โลกนี้เข้ากำหนดใว้แล้วครับ ว่าไม่มีใครเก่ง ไปซะทุกเรื่อง ทุกด้าน  ถึงต้องมีกรรมมาชีพ สาขาต่างๆ มีศักศรีในอาชีพนั้นๆ ระดับเจ้านายสูงๆบริหารเก่งค่าตัวแพง สุดท้ายก็ยังต้อง พึ่งอู่ เวลารถเสีย  เพราะฉะนั้น อาชีพคุณ (ช่าง) ง่ะ ไม่ใช่อาชีพต้อยต่ำ ถึงมือจะเปลื้อน เสื้อไม่แบรนด์  คุณอยู่กับที่  อยู่ไกลแค่ใหน ก็ยังมีคนไปหาคุณถึงที่  ช่วยดูรถให้หน่อย ยอมให้คุณกำหนด ว่าเงินต้องจ่ายเท่าไร  เพราะอะไร  เพราะเขา  เชื่อใน  ความเก่ง  ของคุณไง แต่.....สุดท้ายไม่ท้ายสุด  ทุกๆอย่าง  มันก็ขึ้นอยู่กับตัว คุณด้วยนะครับ   :) แบบว่าเป็นกลางนะ อย่าโกรธ

อย่ารู้เลยว่ากรูเป็นใคร

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 04:46:19 pm »
    เอาแบบไม่เป็นกลางนะครับ เพราะเคยไปใช้บริการช่างร็อคมาแล้ว ประทับจิตประทับใจจนไม่กลับไปใช้อีกเลย เหอๆ

ถ้าจะว่าดิสเครดิต อืม.... ลองพิจารณาตัวเองดูก่อนครับ

คนที่ปกป้องก็นะ เคยไปใช้บริการหรือยัง? ผมว่าอย่าอวยคนที่มีแค่ทฤษฎีมากนักจะดีกว่านะ

ปล.แล้วเลิกนิสัย ด่า ลูกค้าได้หรือยังครับ คุณอาจจะเก่งอาจจะเจ๋ง แต่ลูกค้าเขาไม่รู้.... ถ้าซ่อมเองได้จะไปใช้บริการหรอครับ ฮ่วย :/

golffy

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 04:52:47 pm »
    คนที่ตอบแบบ negative คือใครเหรอ
    ออกแนวไม่สุภาพไปนิดนะครับ
    คือไม่ชอบก็บอกแค่ไม่ชอบนะครับอย่าแอบมีคำพูดที่...เลยครับผม

vw vento 16 วาวล์

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 05:06:31 pm »
    และจากประสบการณ์ที่โดนมาเป็นใคร ใครก้อกลัวคับ
    รถโฟกส์ เป็นรถที่น่าขับและอนุรักษ์ครับ แต่ตอนนี้ได้ยินเสียงมาบ้างแล้วว่า ซื้อรถถูก แต่ค่าซ่อมแพง และไม่จบ ได้ยินแล้วรู้สึกอย่างไรครับ
    ผมว่าเด่ววงการคนใช้รถโฟกส์จะแคบลงทุกวัน ทุกวัน เพราะมีช่างที่ไม่มีความรับผิดชอบและจรรยาบรรณนี่แหล่ะคับ   :Dอีกนี้สส์ คงไม่ว่ากัน เหมือนมันเป็นงั้นจริงๆ ครับ ทุกวันนี้ อยู่บนถนน ก็แทบจะเจอน้อยแล้วละ  อีกหน่อยก็คงเป็นแค่ ตำนาน  คนรวยใช้มือหนึ่งแล้วขายทิ้ง คนจนอย่างผม ซื้อมาใช้ต่อ  ช่างก็หายากลง เก่งแต่ไกล ไม่ใช่อู่โดยตรงก็ไม่มีเครื่องมือ  ตัวอย่างตัวผมเองเลย เคยแอร์เสีย ร้านแอร์ว่า คุณต้องลื้อมาดู และไม่รับประกันว่า อะไรจะแตก หรือหัก ทั้งระบบคุณต้องวาง ตรงนี้เลยเก้าพันกว่าๆ  กูไม่ซ่อมแม่ง ไปหาเด็กดอนแม่งเลย ยอมเสียค่าน้ำมัน  สุดท้ายจบที่ ห้าพันกว่าๆ  ซ่อมแอร์ เปลี่ยนคันชัก ถ่าย นมค  เปลี่ยนหัวเกียร์ที่สั่งซื้อไป ตั้งศุนย์  เดินสายตำบอกเหน่งเกียร์ หลังสุดก็ส่งท่อน้ำเส้นบนมาให้ฟรี (ยังไม่ใด้จ่ายค่า ems) ให้แกเลย  เอาละครับสู้ต่อไป  เ อ า ใ จ ช่ ว ย  :)   ทุกๆท่าน

ทนาย รูปหล่อ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 05:16:33 pm »
    มีไม้อยู่ท่อนนึง ถามคุณว่าไม้อันนี้สั้นหรือยาว  คุณจะตอบว่าไรดี

assaree

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 06:15:23 pm »
    โอ้...... comment เพียบ
    ผมไม่อยากให้ทะเลาะกันนะคร้าบบบ ผมแค่ระบายความรู้สึกผมเฉยๆ
    ต้องขอโทษทุกๆคนด้วยครับ

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 07:11:50 pm »
    คุณทนาย รูปหล่อ ครับ  ผม....งง
    มีไม้อยู่ท่อนนึง ถามคุณว่าไม้อันนี้สั้นหรือยาว  คุณจะตอบว่าไรดี
    เป็นคำถามง่ายๆแต่ตอบยาก...ถ้าคิดว่าสั้นไม้ก็สั้น ถ้าคิดว่ายาวมันก็ยาว เพียงแต่ว่าท่านจะเอาไม้ท่อนนี้ไปทำอะไรเหมาะสมกับงานที่จะใช้ทำหรือเปล่า?    ยิ่งตอบยิ่ง...งง

แล้วคำถามของคุณทนาย รูปหล่อ เกี่ยวข้องอะไรกับกระทู้นี้ช่วยบอกผมด้วย? ...... งง

รุ่นพี่ๆเล่นเอารุ่นน้องassareeต้องออกมาโทษทุกคน ทั้ง โจทย์ จำเลย ผู้สนับสนุนทั้งสองฝ่าย คนกลางๆ

และคนอ่านทั่วไป   แล้วน้องassareeจะได้พบทางสว่างเมื่ออ่านกระทู้เยอะๆ

assaree

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:38:06 pm »
    ขอบคุณครับ ผมก็อยากอ่านกระทู้เยอะๆนะครับ แต่ติดว่างานของผมตอนนี้ มีปัญหาที่ต้องแก้ไขเยอะ พอมีเวลาว่างก็อยากอยู่กะครอบครัว เล่นกับลูกสาวตัวเล็ก(เพิ่ง 5เดือน)
    ผมทำงานด้าน Safety ของบริษัทขนส่งวัตถุอันตรายครับ เลยต้องเน้นเป็นพิเศษเพื่อความปลอดภัยของเราๆที่ใช้ถนนร่วมกันครับ ^_^

คนรักรถ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 10:16:31 pm »
    ตอบท่านทนายรูปหล่อว่า

สำหรับใคร ผมไม่รู้ว่าจะยาวหรือสั้นนะครับ

ซึ่งถ้าเป็นตอนเด็กเด็ก คงตอบทันทีว่ารู้สึกว่ามันยาวหรือสั้น

แต่จากประสบการณ์และความรู้ของผมที่ได้รับมาถึง ณ วันนี้

ผมคง ต้องเห็นก่อนว่าไม้ว่ายาวเท่าใด และต้องรู้ด้วยว่าจะนำไปใช้งานอะไร

ถึงจะตอบได้ครับ

ไม่ขอเอ่ยนาม

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 10:27:10 pm »
    เข้ามาอ่านหลายรอบแล้ว  ขอแชร์ประสบการณ์กับช่าง vw บ้างครับ  ผมเคยใช้บริการช่างหมุกเมื่อประมาณปีที่แล้ว  ไม่เคยเล่าให้ใครฟัง

มุขที่พี่แกจะใช้สำหรับรถ vw คือ  "ออยน้ำมันทำให้เกียร์ร้อน  ควรเปลี่ยนเป็นออยอากาศ ืคิดค่าเปลี่ยน 3,500 ใช้อุปกรณ์อย่างดี"  แกจะบอกอย่างนี้กับทุกคน  ถูกผิดอย่างไรไม่ต้องพูดถึง   ที่ผมเซ็งก็คือ  แกเอาออยอากาศของรถกระบะอะไรสักอย่างมาลงให้  สภาพไม่ค่อยจะดีด้วย ไม่สมราคาเลย  ผมเพื่งมารู้ภายหลังว่าราคานี้เปลี่ยนของ bmw ได้สบายเลย แต่ก็ช่างมันทำไปแล้ว 

ผมให้ช่างหมุกเปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อให้ เพราะมันไม่ดีแล้ว ส่งผลให้เกียร์กระตุก แกก็เปลี่ยนให้ครับ(มือสอง) แต่เปลี่ยนแล้วอาการดีกว่าเดิมนิดเดียวเกียร์ยังคงกระตุกอยู่   สุดท้ายผมให้ช่างอื่นถอดลิ้นปลีกผีเสื้อมาดู  สภาพแย่มาก  ต้องเปลี่ยนใหม่ (เก่าญี่ปุ่น) เปลี่ยนเสร็จเกียร์หายกระตุกเลยครับ  แต่ประเด็นนี้ผมก็มีส่วนผิดที่ไม่ดูของที่จะเปลี่ยนก่อน ว่าสภาพมันดีไม่ดีอย่างไร  สรุปผมต้องเสีย้งินสองรอบ

มีอีกเรื่องที่ผมอึ้งไปกับการคิดราคาของช่างหมุก  มีค่า "know how" ด้วยครับ  แยกออกมาต่างหากจากค่าแรง  ??? ผมล่ะงงกับค่า know how จริงๆ  ใช้บริการช่างซ่อมรถมาหลายยี่ห้อแล้ว  เพิ่งจะเจิช่างคนนี้คิดค่า know how ครับ  ไว้ผมจะไปค้าใบเสร็จมาลงให้ดูว่าผมพูดจริงมั๊ย

โดยรวมสำหรับช่างคนนี้  ผมคิดว่าก็ไม่ได้อลวร้ายอะไรมาก แกจะมีดีที่ "ปากหวาน"   ใครจะใช้บริการก็ให้เช็คราคาอะไหล่ก่อน  หรือไม่ก็ซื้อเอาไปให้แกทำให้ จะได้ดูสภาพอะไหล่ด้วย  ที่สำคัญถามราคาก่อนนะครับ  ผมเคยโดนค่าสวิทต์กระจกไฟฟ้า(มือสอง) ไปตัวละ 1,200 พูดไม่ออกเลย  ได้แต่ควักเงินจ่าย 

บทเรียนเรื่อง ช่าง vw สอนให้รู้ว่า  อย่าใช้รถค่ายนี้ เว้นแต่คุณจะหาช่างที่รู้จริง ซ่อมเป็น เครื่องมือพร้อม

nochick

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 10:37:32 pm »
    ขอนุญาต comment ครับ :-[

เสียใจด้วยครับ
    ทั้ง คุณ assaree และ พี่ หมุก ต่างก็เสียความรู้สึกด้วยกันทั้งคู่ :(

หวังว่าจบกันด้วยดีครับ :)

เรื่องที่ประทับใจช่างหมุก ;)
    เคยใช้บริการกับพี่หมุก 3-4 ครั้งครับ รถ B5 1.8 สีดำ แต่ละครั้งไม่เคยทิ้งรถข้ามคืน เพราะว่าต้องใช้รถตลอดเวลา
    เห็นหน้าครั้งแรก กลัวครับ+ไม่ไว้ใจ แต่พอคุยด้วย อั๊ยย่ะ มีความรู้ ถามไรอธิบายเป็นฉากๆ ไล่ได้หมด
    เลยเกิดความนับถือ เค้าจะไล่ลำดับความสำคัญที่ต้องทำก่อนหลังให้เราฟังพร้อมราคาเสร็จสรรพ

ตรงที่โดนใจสุดๆ ;D
    พี่เค้ามีเบ้าถอดฝาครอบปั๊มติ๊กอ่ะ ไปที่อื่นมันตีโป้งๆ ชิบหายแล้วแตกขึ้นมาทำไงล่ะ
    พี่เค้าโมของ Toyota ใส่มาเป็นปีแล้วยังสบายอยู่เลย ไม่ถึง 2 พัน ที่อื่นบอกต้องยกหัวฉีดใหม่
    บ้าไปแล้วจะเอาหมื่นกว่า ถอยมาๆ ไปอู่อื่นก็มีการวัดแรงดันน้ำมัน อ่าอันนี้ค่อยดูมีวิชาการขึ้นมาบ้าง
    แล้วก็บอกราคาก็ 5 พันขึ้นมาก่อนเลยอะไหล่มือ1มือ2ยี่ห้ออะไหล่ยังไม่บอก งบน้อย หาข้อมูลเพิ่ม
    แล้วก็มาเจอ
     :oพี่ทนาย ที่รูปหล่อ(สงสัยมานานตัวจริงคงหล่อสมชื่อ) และเป็นคนแนะนำให้ความรู้เด็กใหม่อย่างผม
    แนะนำให้ผมมาเจอช่างหมุก ใกล้บ้านแต่ดันไม่รู้มาก่อน ขับไปไกลๆอยู่ได้

::)ส่วนตัวผมก็หาข้อมูลตามเวปนี่แหล่ะ ก็เข้าใจว่า นี่เราขับ volk บางเรื่องมันก็หาช่างซ่อมยากกว่า
    ฉะนั้น จะซ่อมอะไร ก็ไปหาช่างที่เค้าเก่งด้านนั้น ราคาก็เชคไปเรื่อย ที่ไหนถูกกว่า จบงานได้ ผมก็ไปเพราะงบน้อย ต้องทดแทนด้วยการหาข้อมูลเยอะหน่อย
    แล้วผมก็ไม่กล้าหรอกจะไปซ่อมใหญ่กับใครโดยที่ไม่เคยไปซ่อมกันมาก่อน
    ต้องดูเชิงก่อน ซ่อมเล็กๆกันก่อน  เช่น บางที่ก็ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง มันก็บอกอะไรได้เยอะแล้วครับ
    อย่างพี่หมุกก็ไม่ได้ถูกไปทุกอย่างนะครับ ถ้าเห็นว่าแพงผมก็ทำที่อื่น หรือซื้ออะไหล่ไปให้เค้าเปลี่ยน
    ก็แค่นั้นพี่เค้าก็ไม่ได้ว่าอะไร

ขอขอบคุณสมาชิกทุกท่าน รวมถึง คุณ assaree ที่แชร์ข้อมูลกันเรื่อยมาและหวังว่าจะตลอดไปครับ
    รู้สึกอุ่นใจที่จะขับรถ volk ต่อไป ตราบใดที่ยังมีเพื่อนๆและพี่ๆช่างที่ดีอยู่ด้วยกันครับ

ผ่านมาครั้งสุดท้าย

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 07:27:16 am »
    ผมก็ยังไม่ให้ราคาคุณเหมือนเดิมครับคุณผ่านมา
    ผมว่าบอร์ดนี้ไม่มีใครไม่รับฟังปัญหาของคนใช้รถที่ไปซ่อมแล้วไม่ได้อย่างที่ตกลงกัน
    แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า แต่ละฝ่ายเอาข้อเท็จจริงมาพูดกันครบหรือไม่ครับ

แต่สิ่งที่คุณมาโพส์ต ไม่เห็นมีข้อเท็จจริงอะไรเลยแม้กระทั้งโพสต์ครั้งที่ 2

ข้อเท็จจริงคือ รถเค้าสั่น มาหาช่าง ช่างแก้ไม่หาย (เพราะทำไม่เป็น) หาสาเหตุไม่เจอ ก็เลยมาระบายให้คนฟัง
    หลายท่านก็เลยถือโอกาสมาพูด มาระบาย ผมก็มาระบายด้วย แล้วไง หมดเงินไปผมจำตัวเลขไม่ได้ หมื่นกลาง ๆ รึเปล่ามาจากอาการเบาดับ กับ สั่น สรุปว่า กะทะล้อคด อาการสั่นไม่หาย หาอยู่นาน แล้วก็มาระบายให้ฟัง มีคนมาระบายอีกหลายคน มาเชียร์อีกหลายคน ผมก็เลยมาบอกให้ฟังว่าเค้าไม่เป็น (ทำไม่เป็น) คุณก็บอกว่าไม่ให้ราคากับผม ผมไม่ต้องการราคาจากใคร แค่มาบอกให้ฟังว่า ความไม่เป็น แล้วยังทำ หรือ ฝืนทำ แล้วยังทำมาเป็นพูดว่า ลูกค้าอีก เรื่องบางเรื่อง คุณหรือใครบอกว่าดีก็โอเค แต่เรื่องรถถ้าไม่มีความรู้หรือประสบการณ์จริง แต่ทะลึ่งไปทำ ไปซ่อมไปเปลี่ยน
    คนที่มาระบายเค้าก็บอกแล้วว่ามีลูกเล็ก สมมุติ รถเค้าติดแก๊ส หรือ รถคุณก็ได้ นั่งกันไป 3-4 คน เบาดับเลยเร่งแรง ๆ เพื่อไม่ให้ดับ แล้วเกิดแบ็คไฟขึ้นมา ไฟไหม้ มีเด็กผู้หญิงคนแก่นั่งในรถ เกิดมีอะไรขึ้นมา แบบนี้คุณให้ราคากี่บาทดี ศพละ ห้าหมื่นบาทเหรอ ผมกล้ามาว่า มาพูด เพราะว่า ผมเจอมากับตัวเองสมัยเค้าเปิดอู่ใหม่ ๆ หรือถ้าใครติดตามคน ๆ นี้มาตั้งแต่แรก หรือเข้ามาในเว็ปนี้ตั้งแต่แรก ก็จะจำเนื้อเรื่อง ทั้งหมดได้ ว่าเป็นใคร ทะเลาะกับใครมาบ้าง หรือ กรณีล่าสุด พวกคุณไม่รู้ ก็ไปทะเลาะกับช่างขวัญใจ ชาวดอนเมืองมา ไม่เป็นข่าว เพราะเป็นเรื่องในหมู่ช่าง จริง ๆ ไม่อยากต่อล้อต่อเถียง แต่มาเพราะว่า เรื่องปมด้อย กับราคา ปมด้อยที่เจอคนแบบนี้ครับ เรื่องราคา ผมไม่สนครับ อีกอย่างมาพูดเรื่องจริงไม่เห็นต้องกลัวอะไร อีกทั้งไม่ต้องเกรงใจใครหรือง้อใครครับ เรื่องแสดงตัว ผมว่าไม่จำเป็นครับ เพราะเว็ปบอร์ดเปิดเสรีครับ ใครจะมาพูดคุยอะไรก็ได้ เพราะว่าเค้ากำหนดเป็นแบบนั้นครับ เปิดไม่เปิดไม่ใช่ปัญหาครับ ปัญหาคือ มีคนมาสร้าง แล้ว มีคน มาระบาย มาให้ราคาครับ รู้ว่าเป็นใครแล้วได้ อะไร ไม่รู้มีคนมาเตือนมาบอกว่าเค้าไม่เป็น ก็แค่ให้ระวังหน่อย หรือ เจ้าตัวควรระวังหน่อย จะทำอะไรกับใคร ก็เท่านั้นเอง ราคา บาทเดียวก็ไม่ว่าครับ ลองพิจรณากันดู คงไม่มาแล้วครับ เพราะแค่นี้ก็เข้าใจทุก ๆ ท่านดีแล้ว ไปทำงานหล่ะครับ 5555555555

อวทม

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 07:40:57 am »
    หมอปลอม เรื่องแบบนี้คงมีอีกหลายครั้งแน่ ๆ มุก เหล็ก ไฟ ชื่อนี้มี "มุก"
    มุกที่ว่า คือ มุกกลางวันทำเป็นซ่อมรถ รื้อลงมา รื้อออกมา พอตกกลางคืน
    มีมุก เรียกเพื่อนมาทำให้ เพราะว่าทำไม่เป็น 555555555 ไม่รู้เลิกรึยังมุกนี้

ผมไม่เชื่อครับว่าจะซ่อมแบบนั้นทุกคัน
    ถ้ามีคันนึงใน ปี หรือ สองคันในรอบปีผมว่าจะเรียกเพื่อนช่วยทำให้เสร็จ แล้วส่งงานได้ดีไม่เสียหาย
    แต่ยืนยันว่าไม่เชื่อว่าที่พูดมาจะจริง ไม่งั้น ปิดอู่ทิ้งแน่ๆ เพราะซ่อม สองวันทุกคัน

พูดประสบการณ์ตรงได้ได้แต่อย่าใส่ไข่

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:55:46 am »
    เขาคนนั้น , คนโน้น ,คนนี้ .......คือใคร ?  :-X