• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียความรู้สึกกับช่าง  (อ่าน 14567 ครั้ง)

golf 3 มหาชัย

• Full Member
    Re: เสียความรู้สึกกับช่าง
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 07:07:17 pm »
    เป็นกำลังใจให้ทั้งสองฝ่ายครับ อาจมีมุมมองต่างกัน ส่วนผมก็เคยเจอครับ แต่ผมไม่อยากเปิดเผยว่าที่ไหนอาจเป็นคราวซวยของผมพอดี แต่สำหรับผมก็แค่ครั้งนั้นครั้งเดียวครับ ปล.อู่ที่ผมเข้าไปใช้บริการผิดจังหวะอาจเป็นอู่ที่พี่ใช้บริการประจำก็ได้ (ฐานะผู้บริโภค เราเลือกที่จะเข้าบริการที่ไหนก็ได้แล้วแต่ความชอบ)

Amethyst

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 07:22:23 pm »
    คุณ อวทม คับขอบคุณทีเห็นใจคับ แต่ของผมมันผ่านไปแล้วก้อขอให้มันผ่านไปคับ ผมก้อมีประสบการณ์แล้วคับ คงจะไม่ไปต่อล้อต่อเถึยงกัยเรื่องเก่า ๆ คับ มว่าคนเราทำอะไรไว้ย่อมรู้ดีคับ เพราะบางทีขับยังไม่พ้นอู่เลย ก้อออกอาการเดิม หรืออาการใหม่ให้เห็น คนใช้รถคนไหนไม่เซ็งบ้างคับ
    ผมมีข้อสังเกตให้สำหรับคนที่ใช้รถโฟกส์ในการเลือกอู่จากตัวผมเองนะคับ
    1. หาช่างที่เจ้าของอู่ลงมือทำเอง หรือาสาเหตุของรถเองคับ
    2. การที่จะให้ลูกน้องทำ เจ้าของควรจะประกบหรืออบ่างน้อยควรจะ Double check ก่อนที่จะส่งมอบรถให้ลูกค้าคับ (อันนี้ก้อฝากไปถุึงช่างด้วยนะคับ เพราะงานพวกคุณคืองานบริการ)
    3. หาอู่ที่สามารถกำหนดระยะเวลาในการซ่อมให้เราได้คับ เราจะได้วางแผนการใช้รถเราได้ จะได้ไม่เสียงานเสียการ
    เท่านี้แหละคับ

ปล. ความจิงใจในการบริการเป็นสิ่งสำคัญคับ

assaree

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 07:27:53 pm »
    ถึงคุณช่าง....
       เมื่ิอหัวค่ำที่คุณโทรมาผมจงใจที่จะไม่รับสายเนื่องจากผมเสียความรู้สึกไปแล้ว
    ในเรื่องของงบประมาณ 10,000 บาท แล้วคุณคำนวณคร่าวๆอยู่ที่ 7000 ใช่ไหม ผมเลยให้ดูเรื่องเบาดับให้แล้วบอกว่ามีงบอยู่ประมาณ 10000 แล้วเมื่ิอวานไปทำคุณก็แจ้งมาสิว่ามีอะไรที่จ้องเปลี่ยนบ้าง ถ้าคุณแจ้งมาแล้วผมไม่เปลี่ยนนั้นผมจะไม่ต่อว่าคุณเลย ถ้าผมบอกได้ว่าตรงไหนให้เปลี่ยนแล้วผมจะพึ่งช่างเพราะวิเคราะห์ทำไม

เรื่องเงินเสียไปผมไม่เสียดาย ผมเสียดายความรู้สึกที่ดีและเวลาที่เสียไป แทนที่จะมีเวลาอยู่กับครอบครัว

ปล.ประตูหน้่าซ้ายที่คุณทำให้เปิดจากด้านนอกให้ต้องขอขอบคุณ แต่พบว่าไม่สามารถล๊อกได้ ทำให้ผมต้องเอาของมีค่าในรถออกและได้เคลียรถอีกครั้งนึง ก่อนให้ช่างประตูทำให้เมื่อมีเวลา ^_^

หมุกเหล็กไฟ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 08:07:42 pm »
    เอาประเด็นก่อน ครับ ไปที่ประตูแล้วหรือครับ? ยอดที่ลงใว้ครั้งแรก ผิดนะ ดูบิล แล้วดูอีกที เอามาลงราคาเลยครับ
    ผมต่อล้อต่อเถียงก็เหมือนว่าเป็นการแก้ตัว  แล้วสิ่งที่ผมฟันธงบอกไปเมื่อวาน ไปทำมาแล้วยัง ที่ล้อ ดุ้ง ด้วยความเคารพ อู่ VW ไม่มีเครื่องถอดประกอบยางครับ เพราะฉนั้นแล้ว ผมไม่สามารถตรวจสอบได้ว่า คด ดุ้ง มากมาย ขนาดใหน แต่ที่เราเห็นกัน สามคน ตอนยกขึ้นลิพท์ ว่ามันแกล่งขนาดใหน แล้วผมบอกให้ไปทำครับผม แล้วไม่ทำ มาต่อว่า
    คงโกรจผมเรื่องป้ายแขวนคอกระมัง แทงใจดำแล้วโกรจ!!....????เข้ามาวันอาทิตย์ทุกอย่างที่ทำไปผมรับผิดชอบหมด ตอนหกโมงเย็นกว่า ก่อนหน้า บอกมีปัญหา ขับแปดสิบสั่น ติดต่อกันหลังเที่ยงวันอาทิตย์ แล้วสัญญาณขาดหาย อีกสิบนาทีผมโทรกลับ บอกประชุม แล้วตัดสายไป          โอร์  เอารถมาอีกที หกโมงกว่า  ผมกินข้าวนะครับ ไม่ได้กินหญ้า ที่คอยเอาแซ้มาเขี่ยนตี บอก ซ้าย ขวา ขวา

เรื่องโทรไปสิบนาทีที่แล้วจะบอกว่า ผมเอาข้อความความปรอดภัย ที่ผมทำไปรวมบิลค่าใช้จ่ายไปลง บัน ทึก ประจำวันใว้แล้ครับ ซึ่งรถคันนี้ถ้าขับอยู่ แล้ว พิ-สู ด ได้ว่ามีปัญหา ผมไม่รับผิดชอบนะ หลังจากนี้รู้แล้ว ดีนะที่บอกว่า ไม่รับสาย  เพราะผมจะบอกว่า ให้หยุดขับ ผมจะไปเอารถกลับ เพราะจะเป็นข้อ พิ พาท     

NOTE

หลังจากวันนี้ไป ผมจะไปเอารถคันนี้กลับอู่ผม พร้อมเจ้าพนักงาน เพราะมีข้อพิพาทจากผม และผม หมุก เหล็ก ไฟ ยินดี เรียญเชิญ ทุกท่าน ที่ให้ความคิดเห็น และเข้ามาอ่าน มา ตรวจสอบ พิ-สูด กันที่อู่ 

ด้วยความเคารพ ผมมี ครูบาอาจาร์

assaree

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 08:57:59 pm »
    ไม่ต้องลำบากแล้วครับคุณ เด๊ยวผมมีเวลาก็ให้ช่างท่านอื่นทำให้ก็ได้ ^_^
    แล้วผมก็ไม่คิดจะโบ้ยคุณด้วย ผมแค่เสียความรู้สึกเฉยๆ

vw vento 16 วาวล์

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 09:18:26 pm »
    ใจเย็นๆกันนะครับ ค่อยๆพูดจากัน  ;)

assaree

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 09:20:58 pm »
    อ๋อลืมบอกไป ถ้ารถเกิดอุบัติเหตุ รถผมถึงเก่าก็ประกันชั้น1ครับ
    ขอให้คนปลอดภัยพอ ^_^

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 06:07:59 am »
    ใจเย็นๆกันนะครับ ค่อยๆพูดจากัน  ;)
    หวัดดีครับ  หายไปหลายวัน  มาให้กำลังใจนะ

:(ดีครับพี่ที่ระบายออกมา ส่วนผมนะระบายอะไรไม่ได้จึงต้องเก็บไว้คนเดียว แต่ก็ครั้งเดียว ครั้งเดียวจริงๆ
    คุณ boy@t4 ดีครับ ปล่อยว่าง จิตใจเราก็สบาย มีเวลากับครอบครัว  ดีที่สุด
    เป็นกำลังใจให้ทั้งสองฝ่ายครับ อาจมีมุมมองต่างกัน ส่วนผมก็เคยเจอครับ แต่ผมไม่อยากเปิดเผยว่าที่ไหนอาจเป็นคราวซวยของผมพอดี แต่สำหรับผมก็แค่ครั้งนั้นครั้งเดียวครับ ปล.อู่ที่ผมเข้าไปใช้บริการผิดจังหวะอาจเป็นอู่ที่พี่ใช้บริการประจำก็ได้ (ฐานะผู้บริโภค เราเลือกที่จะเข้าบริการที่ไหนก็ได้แล้วแต่ความชอบ)

คุณ golf 3 มหาชัย  ถูกใจก็ซ่อมไป  หล่อไม่เสร็จ ก็เอาไปแก้ให้เสร็จ ได้แต่แนะนำ ฮิๆๆๆ

ผ่านมา

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 07:15:37 am »
    หมอปลอม เรื่องแบบนี้คงมีอีกหลายครั้งแน่ ๆ มุก เหล็ก ไฟ ชื่อนี้มี "มุก"
    มุกที่ว่า คือ มุกกลางวันทำเป็นซ่อมรถ รื้อลงมา รื้อออกมา พอตกกลางคืน
    มีมุก เรียกเพื่อนมาทำให้ เพราะว่าทำไม่เป็น 555555555 ไม่รู้เลิกรึยังมุกนี้
    ศิษย์มีอาจารย์ แต่ทะเลาะกับอาจารย์ไปทั่ว (เท่าที่จำได้)
    อาจารย์ล่าสุดก็ทะเลาะกับเค้า (อาจารย์แถวดอนเมือง) 5555555
    วันนี้ก็มาทะเลาะกับลูกศิษย์ พูดจังมีครูบาอาจารย์ ผมว่าคนแบบนี้แย่
    เจอคนไม่รู้ทันก็ว่าเค้าเอา ว่าเอา ไม่รู้ทันไม่รู้จริง ก็ว่าเค้า โธ่....
    โดยเฉพาะคุณ Amethyst ผมว่าคุณตอนนีคุณเข้าใจผิดเยอะเลยครับ
    ไม่เชื่อดูต่อไปเรื่อย ๆ แล้วกันครับ ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาใหญ่ ๆ ที่ไม่เคยเจอ
    ถ้าเจอกับตัวจะรู้เอง ว่าช่างทั้งสองจะแก้ปัญหาให้ได้ไม๊ ฟังหูไว้หูนะครับ
    เพื่อว่า ผมมี "มุก"กับเค้าเหมือนกัน 55555555555

dorn

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:17:37 am »
    ในฐานะผู้ใช้รถนะครับ
    การแสดงความคิดเห็นในกระทู้ต่างๆ  .....น่าจะแสดงตัวตนที่แท้จริง(เป็นความน่าเชื่อถือได้มากกว่าเป็นบุคคลทั่วไป)ปัญหาของการซ่อมรถเก่าคือว่าจะจบให้เหมือนใหม่คงเป็นไปได้ยาก ตัวนี้ใหม่ ตัวนั้นเก่า ก็เสียได้อีก(ผมเป็นกลาง)

ความรู้สึกของทั้งสองฝ่ายก็เสียเหมือนกัน  เพียงแต่เราระบายออกมาเพื่อพัฒนาหรือเพื่อความสะใจ

มีหลายอู่ครับ เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์เท่านั้น ไม่ต้องโฆษณา (เป่าประกาศ) จบไม่สวย เขาทำมาหาเลี้ยงชีพในแบบดี

อู่ก็มีความเจริญก้าวหน้าสืบต่อให้ลูกหลานได้ บางอู่ก็ต้องปิดหาทำเลใหม่

งานช่าง ถ้าวิเคราะห์แก้ปัญหาให้จบ ใช้งบมาก ลูกค้าก็คิดมาก  ถ้าใช้งบน้อย ไม่จบ ก็หนักช่าง

เห็นใจทั้งสองฝ่าย เพราะผมก็ช่าง (ไม่ใช้ช่างเผือกช่างมัน นะครับ) แต่ไม่ได้เป็นช่างซ่อมรถ บ้างครั้งต้องdiyเอง

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:42:08 am »
    กรรมครับกรรม

กรรมของคนใฃ้รถ กรรมของคนซ่อมรถ

ซื่อสัตย์ต่อกัน 

ไว้ใจให้ทำ ก็เพราะเชื่อในความสามารถ
    ทำเต็มความสามารถ ทำให้ดีที่สุด

..สี่ตีนยังรู้พลาด ปราชญ์ยังรู้พลั้ง..

รับสภาพ (บรรทัดที่สอง) และให้อภัยกันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2012, 09:43:54 am โดย T3 Scout »

นิก เวนโต้94

• Moderator
    « ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 10:23:09 am »
    หมอปลอม เรื่องแบบนี้คงมีอีกหลายครั้งแน่ ๆ มุก เหล็ก ไฟ ชื่อนี้มี "มุก"
    มุกที่ว่า คือ มุกกลางวันทำเป็นซ่อมรถ รื้อลงมา รื้อออกมา พอตกกลางคืน
    มีมุก เรียกเพื่อนมาทำให้ เพราะว่าทำไม่เป็น 555555555 ไม่รู้เลิกรึยังมุกนี้
    ศิษย์มีอาจารย์ แต่ทะเลาะกับอาจารย์ไปทั่ว (เท่าที่จำได้)
    อาจารย์ล่าสุดก็ทะเลาะกับเค้า (อาจารย์แถวดอนเมือง) 5555555
    วันนี้ก็มาทะเลาะกับลูกศิษย์ พูดจังมีครูบาอาจารย์ ผมว่าคนแบบนี้แย่
    เจอคนไม่รู้ทันก็ว่าเค้าเอา ว่าเอา ไม่รู้ทันไม่รู้จริง ก็ว่าเค้า โธ่....
    โดยเฉพาะคุณ Amethyst ผมว่าคุณตอนนีคุณเข้าใจผิดเยอะเลยครับ
    ไม่เชื่อดูต่อไปเรื่อย ๆ แล้วกันครับ ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาใหญ่ ๆ ที่ไม่เคยเจอ
    ถ้าเจอกับตัวจะรู้เอง ว่าช่างทั้งสองจะแก้ปัญหาให้ได้ไม๊ ฟังหูไว้หูนะครับ
    เพื่อว่า ผมมี "มุก"กับเค้าเหมือนกัน 55555555555
    ผมไม่ให้ราคากับความเห็นลักษณะนี้เลย คนแบบนี้เหมือนกับมีปมด้อย ชอบด่าคนอื่นแบบลอยๆ แต่ไม่กล้าแสดงตัว
    ไม่มีช่างคนไหนเก่งหมดทุกเรื่องหรอกครับ และยังไม่เคยเห็นช่างคนไหนทำงานได้ถูกใจเจ้าของรถทุกคนเหมือนกัน เพราะต่างคนต่างความคิด
    เมื่อซ่อมกับใครแล้วไม่ถูกใจ ก็เปลี่ยนช่างครับ ง่ายที่สุด เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ก้ได้จนกว่าจะถูกใจสักคน หรือจนกว่าจะขายรถ  ;D

ผ่านมาเป็นครั้งที่ 2

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 11:23:56 am »
    ผมไม่ให้ราคากับความเห็นลักษณะนี้เลย คนแบบนี้เหมือนกับมีปมด้อย ชอบด่าคนอื่นแบบลอยๆ แต่ไม่กล้าแสดงตัว
    ไม่มีช่างคนไหนเก่งหมดทุกเรื่องหรอกครับ และยังไม่เคยเห็นช่างคนไหนทำงานได้ถูกใจเจ้าของรถทุกคนเหมือนกัน เพราะต่างคนต่างความคิด
    เมื่อซ่อมกับใครแล้วไม่ถูกใจ ก็เปลี่ยนช่างครับ ง่ายที่สุด เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ก้ได้จนกว่าจะถูกใจสักคน หรือจนกว่าจะขายรถ 

รู้ลึกรู้จริงจึงกล้าว่า แสดงตัวที่ไรเห็นเงียบทุกที ปมด้อยที่ต้องเจอช่างทำไม่เป็นแต่เอารถลูกค้ามาเป็นหนูลองยาไง ถึงกล้าด่า ไม่พอยังเสือกเคยโดนมากลับตัว ไม่พอยังเคยไปทำให้เค้าด้วยซิ หรือจะให้บอกว่ารถคันไหนบ้าง 555555555 ที่เคยไปทำให้ ช่างแบบนี้คุณให้ราคาเท่าไหร่ครับ คุณนิก หรือคุณยินดีที่เป็นหนูลองยาเอง ผมว่าความคิดเห็นของคุณขอมูลยังไม่พอก็ไม่ให้ราคาแล้ว ไม่ดีมั๊ง อีกอย่างการเป็นอู่คืออาชีพรับจ้าง เค้าจ้างแล้วไม่ถูกใจ เค้ามาระบาย มาต่อว่า เราก็ต้องรับฟัง เพราะว่าเรารับจ้างเค้าทำแล้วเค้า ไม่ถูกใจหรือเราทำไม่ถูกใจ เรารับเงินเค้าแล้วก็ต้องฟัง เพียงแต่ว่า ก่อนทำคิดก่อนครับ ว่าทำได้ไม๊ ทำเป็นจริงไม๊ คุยกันรู้เรื่องแค่ไหน เข้าใจกันแค่ไหน อีกทั้ง เรารับจ้างรับเงินเค้า ต้องฟังเค้า ไม่ใช่ไปว่าเค้า หรือรู้ไม่จริงก็พูดมั่ว ๆ ไป 5555555555 คงไม่ต้องให้มาเป็นครั้งที่ 3 นะครับ 55555555555

นิก เวนโต้94

• Moderator
    « ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 11:45:53 am »
    ผมก็ยังไม่ให้ราคาคุณเหมือนเดิมครับคุณผ่านมา
    ผมว่าบอร์ดนี้ไม่มีใครไม่รับฟังปัญหาของคนใช้รถที่ไปซ่อมแล้วไม่ได้อย่างที่ตกลงกัน
    แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า แต่ละฝ่ายเอาข้อเท็จจริงมาพูดกันครบหรือไม่ครับ

แต่สิ่งที่คุณมาโพส์ต ไม่เห็นมีข้อเท็จจริงอะไรเลยแม้กระทั้งโพสต์ครั้งที่ 2

dorn

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 12:08:52 pm »
    กรรมครับกรรม

กรรมของคนใฃ้รถ กรรมของคนซ่อมรถ

ซื่อสัตย์ต่อกัน 

ไว้ใจให้ทำ ก็เพราะเชื่อในความสามารถ
    ทำเต็มความสามารถ ทำให้ดีที่สุด

..สี่ตีนยังรู้พลาด ปราชญ์ยังรู้พลั้ง..

รับสภาพ (บรรทัดที่สอง) และให้อภัยกันนะครับ

เห็นด้วยกับคุณ t3 scout กรรมที่ไม่แบ  แบออกก็ไม่กรรม ปล่อยวาง จิตใจผ่องใส เสียมาก็ซ่อมไป หาใหม่(เงิน)นะ

แล้วจะมีความสุข :) ;) :D ;D คิดง่ายๆ  แบบเบริด์ ๆ สบายๆๆๆๆๆๆ