• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกไฟฟ้าเสียอาการแบบนี้ อะไรเสียครับ  (อ่าน 10423 ครั้ง)

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    กระจกไฟฟ้าตอนนี้ไม่ค่อยทำงานแล้ว รถบีสี่ พอร้อนไม่ทำงานเลย ก่อนนี้อากาศเย็นยังทำงาน ตอนนี้อากาศเย็นบางครั้งก็ทำงาน บางครั้งก็ไม่ทำ อยากทราบว่าอะไรเสีย มอเตอร์ สวิทช์ หรือกล่องที่หลายท่านพูดถึง หากเป็นกล่อง มีอะไหล่เปลี่ยนหรือว่าต้องแปลงเอาครับ รบกวนทุกท่านด้วย ขอบคุณครับ

dorn

• Hero Member
    Re: กระจกไฟฟ้าเสียอาการแบบนี้ อะไรเสียครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 06:48:45 am »
    อาการที่บอกมาเป็นทุกบานหรือบานคนขับเพราะใช้งานมากที่สุด
    1.  ลองเช็คแบตก่อน อาการไฟไม่พอหรือเปล่า(แล้วเช็คไดชาทล์ต่อ)
    2.  ข้อต่อสายต่างๆ , ลางขอบกระจกฝืดมาก
    3.  มอเตอร์กระจก(ที่มีปัญหาหรือเปล่า)
    4.  ชุดคอนโทนมอเตอร์
    ข้อสังเขปเบื้องต้น
    ขอให้โชคดี แก้ไขได้  เสียตังน้อย

ป๊อก

• Newbie
    • *
    Re: กระจกไฟฟ้าเสียอาการแบบนี้ อะไรเสียครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 11:50:45 am »
     :) อาการนี้  สิ่งที่(กำลังจะ)เสีย  คือ โมดูล(แผงวงจร) ควบคุมมอเตอร์กระจกไฟฟ้าครับ ;D

ถ้ามีช่องทาง ก็หามาเปลี่ยนได้เลยครับ  หรือ จะ "ดัดแปลง"  เอาแผงวงจรของกอล์ฟ/เวนโต้ มาใช้แทนก็ได้ครับ  ;D 

เด็กโฟล์ค

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 04:30:32 pm »
    แบตเตอรี่เต็มครับ ไม่ได้เป็นทุกบาน เป็นทางซ้าย แล้วก็มาทางขวา แต่ด้านหลังยังปกติ สงสัยจะเป็นอย่างที่คุณป๊อd และข้อ 4 ของคุณ dorn ว่าไว้แน่เลย เพราะช่วงหลังๆ ชักจะเป็นบ่อย ตอนนี้ไม่กล้าเสี่ยงเปิด กลัวปิดไม่ได้ ใช้เปิดประตูแทนไปก่อน ขอบคุณมากทั้ง 2 ท่านครับ

เณร

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 02:23:14 am »
       ในชุดของมอร์เตอร์มันจะมีเทอร์โมฟิวส์     เกาะติดกับชุดเสื้อของแปรงถ่านอาการที่ว่าน่าจะ
     เกิดกับเจ้านี่มันตัด      และต่อไม่เป็นไปตามค่าที่กำหนดไว้       ปกติมันจะทำงานตอนมอร์เตอร์
     ค้างและวงจรตัดไฟยังไม่ทำงานหรือทำงานไม่ได้       ถ้ามอร์เตอร์ร้อนมากและเทอร์โมฟิวส์
     ไม่ทำงานอาจเกิดไฟไหม้ได้เลยครับ         แต่กรณีนี้มันเกิดขยันเกินไปเท่านั้นเอง...........

dorn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 06:39:22 am »
    เรียนคุณเด็กโฟลค์
        รถผมชุดคอนโทรลกระจกไฟฟ้าด้านคนขับมีปัญหา กว่าจะหาอะไหล่ได้เป็นปี หาอยากมาก ต้องซื้อจากที่เขาถอดอะไหล์ขาย(เจ้าของรถบางคนแกะขายเอง)ต้องคอย

WhitePassat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:18:07 am »
    เคยไปซ่อมที่ซอยสามัคคี อาการกระจกเลื่อนลงไม่ได้ข้างซ้าย ช่างดัดแปลงวงจรให้เปลี่ยนกล่องวงจรใหม่ ปัจจุบันยังทำงานได้แต่ไม่เหมือนของเดิมๆ ถ้าสนใจก็จะค้นชื่อร้านให้ครับ

เด็กโฟล์ค

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 01:19:29 am »
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ช่างเณร ครับ ขอเรียนถามต่อว่า ถ้ามันกลับมาทำงานเองได้อีก เพราะตอนนี้ก็ทำงานดีทั้งๆ ที่ผมไม่ได้ไปทำอะไร มันจะทำให้ไหม้หรือเปล่า กลัวครับ มีรถคันเดียวด้วย ส่วนกระจกฝ้่งคนนั่ง ไม่กระดิกเลย เหมือนไฟไม่เข้า

คุณ whitepassat ที่ว่าไม่เหมือนเดิม เป็นอย่างไรครับ ผมก็กังวลเรื่องนี้เหมือนกัน

คุณdorn  โชคดีที่หาได้ และผมจะใช้ของรถตู้มาใส่ได้หรือเปล่า มันเป็นรุ่นเดียวกันไหมครับ

เณร

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 02:18:38 am »
        ไม่น่ากลัวอะไรหรอกครับมันก็ตัดตามหน้าที่ของมันแค่ขยันเกินไปเท่านั้นเอง
     ปกติบอร์ดควบคุมของ บี4  หาค่อนค่างยากถ้าเกิดเสียจริงๆ      เอาพวกเวนโต้
     ก๊อฟดัดแปลงนิดหน่อยใช้งานได้เหมือนเดิมครับ     ลองค้นเอาหน่อยผมเคยบอก
     วิธีดัดแปลงวงจรเอาไว้ในกระทู้เก่าครับ.......

ป๊อก

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 09:13:11 am »
     ;) ผมก็ได้ "พี่เณร" นี่แหละครับ  สอนวิธีทำให้แผงวงจรของกอล์ฟ/เวนโต้  มาใช้แทนของเดิมที่เสียได้อย่างสมบูรณ์แบบ 100%  จากที่ลองมั่วทำเอง แล้วมอเตอร์จะทำงานเป็นจังหวะๆ  ต้องกดสวิทช์กันหลายฉึกกว่ากระจกจะขึ้นสุด/ลงสุุด  ;D   ล่ีาสุดก็พึ่งทำกับกระจกข้างคนขับที่พึ่งเจ๊งไป เมื่อเดือนที่แล้ว  :'(

ปล.1  กระทู้เก่าที่ "พี่เณร" บอก น่าจะย้อนไปซัก 3 ปีได้ครับ   ;D
    ปล.2  แอบสงสัยนิดนึงว่า  ทำไมไม่ค่อยเห็น กอล์ฟ/เวนโต้ มีอาการเสียลักษณะนี้  แต่ B4 เป็นกันแทบทุกคัน  (เฉพาะในกลุ่มที่สนิทๆ กัน รวมของผมด้วย ก็ 3 คันแล้ว)  :P

vw vento 16 วาวล์

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 10:38:54 am »
    เป็นครับเปลี่ยน ทั้งชุดไปสองชุด (มือสอง) เก็บกลับมาเป็นอะไหล่ หนึ่งชุด สุดท้ายใด้ใช้มอเตอร์ตัวที่เป็นอะไหล่มาใส่แทน (ถอดเปลี่ยนเฉพาะมอเตอร์) กระจกใช้งานใด้.....แต่กดบน ลงล่าง กดล่างขึ้นบน  (ไม่ใด้กวนนะครับ) ด้านคนขับ ทนใช้ถึงทุกวันนี้ เวนโต้ครับ  (ขอแค่ใช้ใด้ไม่กล้าไปยุ่งกับมัน)  แต่ชุดคอนโทรมอเตอร์ไม่รู้จริงๆ  รอฟังคำชี้แนะครับ ขอต่อคิว คุณ.เด็กโฟล์ก ขอบคุณครับ.  ;D

WhitePassat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:59:15 pm »
    ที่ไม่เหมือนเดิมคือการควบคุมของการปิดเปิด ไม่สามารถใช้การควบคุมของกุญแจที่ประตูคนขับได้ปกติที่กุญแจถ้าเราไขกุญแจจะควบคุมกระจกให้เลื่อนได้ เป็นระบบที่ทำไว้กับรถรุ่นนี้ครับ

หะมู

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 10:03:52 pm »
    เข้าใจว่าร้านที่คุณ WhitePassat ไปใช้บริการคือร้านต่ายเจริญยนต์ ที่อยู่ถนนสามัคคี ที่เพื่อนสมาชิกหลายท่านเคยใช้บริการ ช่างต่าย เบอร์ ๐๒-๙๘๐ ๒๑๗๗ ครับ ผมยังไม่เคยไปใช้บริการนะครับ เลยไม่รู้สรรพคุณ แต่คุณช่างเหอะก้อเคยแนะนำไว้ ก้อจัดว่าได้ป้าย"เชล์ลชวนชิม"แล้วนะครับ  ป้ัญหาเรื่องประตูที่เจอมาก้อคือใบพายในกุญแจประตูข้างซ้ายหักใช้ไม่ได้ แต่ผมใช้บริการของเฮียมิ้ง เอ็ส เอ็ม คาร์ล๊อก แถวถนนลาดหญ้า คลองสาน ดัดแปลงซ่อมให้จนใช้การได้ดีครับ ถ้ายังไงลองโทรไปคุยดูก่อนก็ได้ ๐๒-๔๓๘ ๐๓๐๗-๘  เฮียมิ้งเป็นช่างเก่าจากร้านโชว์ดาว ปทุมวัน (นักเลงรถรุ่นก่าวคงจะรู้จักดีครับ) และร้านแกก้อสะดวกใกล้บ้านผมด้วยอ่ะครับ ส่วนร้านโชว์ดาว อยู่ถนนบรรทัดทอง ก็โทร. ๐๒-๒๑๔ ๔๘๕๘ ครับ ลองดูนะครับ

hussell_bang

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 10:12:13 pm »
    เป็นเหมือนกัน อาการเหมือนกัน เวลาฉุกเฉินก็ กุญแจก่อนนะครับบิดไปบิดมามันทำงานเอง แปลงง่ายๆลีเลย์สามทาง ไม่รุ้เรียกถูกป่าว สองตัวต่อกัน เหมือนตัวควบคุมมอเตออร์สองทางหาในเสกู(เกิล)ได้ครับ มาแทน แต่จะใช้สวิตคุมกระจกไม่ได้นะจ๊ะ แปลงแล้วก็ระวังปั๊มเซ้นทรัลล๊อกรั่วนะจ๊ะแล้วจะยุ่งวันนี้เจอแล้ว ดีนะใช้กุญแจเปิดได้

เณร

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 10:39:33 pm »
         ปัญหาของคุณvw vento 16 วาวล์       แก้ไขง่ายนิดเดียวครับ       ถอดชุดเฟืองยกออกมา
      ที่ตัวของมอร์เตอร์มันเกาะอยู่ด้วยน๊อต 4 ตัว  ถอดมันออกมาแล้วหมุนจะได้มอเตอร์พร้อมแกน
     หลุดออกมา      เอามือจับแกนมอเตอร์ไว้แล้วขยับดึงออกมาตรงๆให้ชุดแปลงถ่านมันออกมาด้วย
     ทั้งชุด       แล้วหมุนเสื้อโลหะให้มันกลับจากข้างหนึ่งสลับไปอีกข้างหนึ่ง         คือเราจะต้องกลับ
     มุมของแม่เหล็กที่เสื้อมอเตอร์ให้ทำมุมใหม่กับแปลงถ่าน  180 องศา    แค่นี้มอเตอร์ก็จะหมุน
     สลับกับด้านเดิมแล้วครับ         สำหรับการแปลงบดร์ดของเวนโต้มาใส่กับ บี4  สิ่งที่ได้ก็คือการ
      ทำงานของมันเคยเป็นอย่างไร      มันจะได้เหมือนเดิมทุกอย่าง     ยกเว้นหน้าตาของบอร์ดในประตู
     เราเท่านั้นเองครับ...................