• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สายไหม  (อ่าน 4588 ครั้ง)

น้องใหม่

• บุคคลทั่วไป
    สายไหม
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    พึ่งจะกลับเข้าไปดูบ้านวันนี้เพราะรู้ว่าน้ำเริ่มลดลงในเขตสายไหม ปรากฏว่ากลายเปนผู้อพพยออกไปอีกครั้ง...เพราะกลัวน้ำจะท่วมสูงจากการมาลื้อแนวคันกระสอบทรายคลอง 6 เปนซึ่งเปนคลองพระราชดำริ ทำหัยน้ำทะลักเข้าสายไหมทันที...ทุกคนที่นี่ก้อทุกข์ระทมกะน้ำเน่าเหมือนกัน เฉลี่ยน้ำที่รับมาตลอด ทนน้ำเน่าเหมือนพวกคุณๆ..เสียจัยกับเหตุการณ์วันนี้มาก..อยากกลับเข้าไปนอนบ้านแต่ต้องกลายเปนผู้อพยพออกมาแทบไม่ทัน คนสายไหมที่นี้คนหลากสีไม่ใช่ของคนเสื้อสีใดสีหนึ่ง ทำไมต้องมาทำกันแบบนี้ อยากหัยพูดกันดีๆ ไม่ใช่มาลื้อกันอยากบอกว่าเสียใจมาก เข้าจัยว่าทุกคนกดดันจากน้ำท่วม..คิดถึงหัวอกคนที่นี้บ้างก้อกดดันไม่ได้กลับบ้านและต้องทนอยู่กะน้ำที่ยาวนานกว่าที่อื่น ก้อทน...น้ำจะลดเร็วหรือช้าทำไมเราไม่ช่วยกันคิด...ดีกว่าจะมาพังทำลายกันแบบนี้.....อยากบอกว่าเสียจัยมากๆ
    [ 17 พ.ย. 2011 , 19:46:56 น

คนเก่า

RE: สายไหม
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คนปทุมบอกว่า สายไหม แห้งแล้ว เขาขอให้ระบายน้ำจากทางเขาไปบ้าง โดยเรียกร้องให้ผู้มีอำนาจออกมารับหนังสือแต่ไม่มีใครไปรับเรื่องเลย แล้วสายไหมเห็นใจคน ปทุมบ้างไหม คนปทุมก็ไม่อยากทำให้ใครเดือดร้อนเหมือนกัน อย่าใช้คำว่า เปนคลองพระราชดำริ แอบอ้างมันไม่เหมาะสม
    18 พ.ย. 2011 , 08:29:09 น

หลวงจีนหนีน้ำ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ร้องไห้เปนเพลงนะ  "กุฏิอาตมาก็ถูกน้ำท่วมเหมือนกัน ที่คลองสามวานั้น เหมือนกันไปทุกข์ครอบครัว วัดวาก็ล่ม บ้านช่องก็จมเสียหายไปทั่ว  ไม่มีอะไรต้องกลัว โดนมาเข้าสามเดือนแล้วญาติโยม " ทุกคนไม่มีใครอยากเดือดร้อนหรือเปนทุกข์  เกิดขึ้นแล้วโทษใคร(ไม่ได้) คนเราใจกว้างรู้จักมอง ก็จะเห็น ถ้าใจบอดแล้วไซร้  มี20ดวงตาเช่นทศกัณย์ ก็หามองเห็นไม่ โบราณว่า จะพัฒนาใครเขาพัฒนาตัวเราก่อน พิจารณาที่ตัวเองก่อน ก่อนพิจารณาคนอื่น ดูละครย้อนดูตัว อันนี้ไม่ได้สั่งสอนใครนะ  เพราะสังคมทุกวันนี้สอนคนให้คิดเหนแต่ตัว อามิตาพุทธ หลวงจีนบอกไม่ได้

18 พ.ย. 2011 , 09:15:04 น

สายไหม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คนสายไหมไม่เคยแอบอ้าง...เหนจัยทั้งปทุมและลำลูกกาแต่ทำไมไม่พูดกันดีๆล่ะ...จะได้เตรียมตัวยกของขึ้นที่สูง...และยินยอมหัยน้ำไหลผ่านได้ตลอดถ้ามาบอกกันดีๆ..ที่ว่าเปนคลองพระราชดำริ..เพราะเค้าจะกันน้ำบ้างส่วนหัยค่อยๆไหลเพื่อไม่หัยท่วมในหลายพื้นที่..ถ้าเข้าจัยผิดก้อขอโทษด้วยไม่ได้คิดแอบอ้าง...ในความเปนจิงทุกคนก้ออยากหัยน้ำปล่อยผ่านไม่คิดอยากกั้นเพราะคนที่นี้ก้อเดือดร้อนเช่นกัน...อยากหัยพูดกันดีๆ..ทุกข์นี้เราแบ่งปันกันได้..อยากหัยเข้าจัย...ส่วนผู้มีอำนาจตอนนี้...คุณก้อรู้ว่าทำงานกันช้าตามระบบ กว่าจะมาถึง..สายไหมก้อพังแล้วทั้งถูกลื้อกรีดกระสอบ...แถมมีข่มขู่คนที่นี้และปิงปองที่ปามาระเบิดใส่คนที่ไม่รู้เรื่องด้วย...ก้อไม่ได้โทษคนปทุมหรือลำลูกกาแต่อยากจะบอกว่า...ตอนนี้ทุกคนก้อเดือดร้อนด้วยกัน...ค่อยๆพูดกันดีกว่ามั้ย...วันพรุ่งนี้จะเจรจากัน หวังว่าคงยุติด้วยดี..เพราะทางเราก้อทำตามที่ขอร้องแล้วโดยเปิดประตูกันน้ำหัย...แบ่งๆกันไป...ก้อไม่รู้จะพูดอย่างไร..เอาเปนว่าถ้าคนสายไหมผิดใช่มั้ย...ก้อขอรับผิดเพียงผู้เดียวที่มาระบายในกระทู้นี้ เราก้ออยากแชร์ความคิดเหน ระบายมาเฉยๆ หลวงจีนหนีน้ำบอกถูกหัยย้อนดูตัวเองก่อนพิจราณาผู้อื่น ตอนนี้เราก้อย้อนดูตัวเองแล้ว...พิจราณาแล้วว่าเราผิดเองที่เลือกมาซื้อบ้านที่สายไหม...นาๆจิตตัง...ถ้าพูดผิดหูใครก้อขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย...จบมั้ย....
    18 พ.ย. 2011 , 10:12:06 น

T3 Scout

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    สาธุ...หลวงจีนจมน้ำ....เอ้ย....หนีน้ำ

"ธรรมชาติของของเหลว มันไหลจากที่สูงลงที่ต่ำ"
    กั้น กักและดักไว้ ถ้าเห็นว่ามันมีประโยชน์ต่อธรรมชาติและชีวิต

อีนี่มันน้ำท่วมทุ่ง ถิ่นที่อยู่อาศัย ที่ทำมาหากิน ไม่ต้องการน้ำแบบนี้

ก็ปล่อยให้ไหลไปตามธรรมชาติเถิด..................

กั้น กัก ดักไว้ มันเน่าเหม็น เห็นใจกันบ้างซี

18 พ.ย. 2011 , 10:19:08 น

T3 Scout

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ฝั่งตะวันออกนั้น เดิมทีเขาจัดที่ทางไว้เป็นแนวทางน้ำไหลลงทะเล (Flood Way) ถ้าตามแนวทางแล้ว ป่านนี้น้องน้ำได้เดินทางกลับบ้าน(ลงทะเล)สะดวกแล้ว

นี่นายทุนดันทุรัง รังแกธรรมชาติ ขาดจิตสำนึก ศึกหนักมาถึงชาวบ้านร้านช่องที่หลงเชื้อการโฆษณาชวนเชื่อ ไปซื้อที่อยู่อาศัย ทับที่ทางน้ำไหล

โทษใครล่ะ

18 พ.ย. 2011 , 10:28:39 น

T3 Scout

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คัดลอกมาให้พิจารณา.....
    ไขปริศนา ใครขวาง Flood way จาก http://www.manager.co.th/Daily/ViewNews.aspx?NewsID=9540000144328&#Vote

จากการตรวจสอบข้อมูลพบว่า ปัจจุบันมีนักการเมือง นักพัฒนาอสังหาริมทรัพย์ ครอบครองที่ดินไว้ในมือจำนวนมาก อาทิ กลุ่มของนายวิชาญ มีนชัยนันท์ ส.ส.กรุงเทพมหานคร เขตมีนบุรี พรรคไทยรักไทย และกลุ่มพี่น้องซึ่งเป็นทั้งสมาชิกสภา กทม.(ส.ก.) และสมาชิกสภาเขตกทม.(ส.ข.) มีที่ดินใกล้แยกมีนบุรีและกระจายในพื้นที่ประมาณ 1,000 ไร่ กลุ่มนายแพทย์บุญ วนาสิน ประธานกรรมการบริษัท เวชธานี กรุ๊ป ประมาณ 500 ไร่ นางราศี บัวเลิศ ประธานกรรมการกลุ่มบริษัท แชลเลนจ์ กรุ๊ป มีที่ดินบริเวณย่านสุวินทวงศ์ จำนวน 600 ไร่ นายประสงค์ เอาฬาร กรรมการบริษัท ฟอร์ร่าวิลล์ จำกัด มีที่ดินบริเวณสุวินทวงศ์ 300 ไร่ ที่บางส่วนมีการพัฒนาไปบ้างแล้ว กลุ่มบริษัท ศุภาลัย จำกัด (มหาชน) ประมาณ 50 ไร่บริเวณถนนเจ้าคุณทหาร

นายวันชัย ชูประภาวรรณ เจ้าของบริษัท ประภาวรรณ กรุ๊ป มีดินที่ย่านสุวินทวงศ์ประมาณ 100-200 ไร่ ซึ่งเหลืออยู่ไม่มาก บริษัท แลนด์แอนด์เฮาส์ จำกัด(มหาชน) ของนายอนันต์ อัศวโภคินมีที่ดินจำนวน 50 ไร่ นางเพียงใจ อัศวโภคิน ซึ่งเป็นมารดาของนายอนันต์มีที่ดินอยู่บริเวณเขตลาดกระบังใกล้กับสนามบินสุวรรณภูมิจำนวน 2 แปลง รวม 1,000 กว่าไร่ บริษัท เค.ซี.กรุ๊ปของนายอภิสิทธิ งามอัจฉริยะกุล มีที่ดินประมาณ1,000 ไร่บริเวณคลองสามวา

นี่ไม่นับรวมถึงตระกูลดังเมืองปากน้ำอย่าง “อัศวเหม” ที่มีที่ดินในย่านดังกล่าวหลายร้อยไร่เช่นเดียวกัน

18 พ.ย. 2011 , 10:52:45 น

นิก เวนโต้94

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ใจเย็นๆ ครับ น้ำมาแล้วก็ไป อาจช้าบ้างไม่ทันใจ แต่ก็ต้องอดทน

บ้านผมอยู่เขตคลองสามวา ผมต้องเร่ร่อนออกจากบ้านมา 3 สัปดาห์แล้ว จนตอนนี้ก็กลับเข้าไปอยู่บ้านไม่ได้เพราะตราบใดน้ำทางลำลูกกายังไม่หมด แถวบ้านผมก็ยังไม่แห้ง

ทำใจ...

18 พ.ย. 2011 , 11:41:54 น

คนเมืองฉะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อยากจะให้ลองปล่อยให้น้ำหลากเอง ไม่ต้องกันอะไรทั้งสิ้น อยากรู้ว่ามัน...จะจมนานเท่าไร ทั้ กทม. และจังหวัดใก้ลเคียง ที่ไหนจะโผล่ก่อนกัน  เอ่ย
    18 พ.ย. 2011 , 13:50:09 น

ดำ b.4

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ยิ่งทะเลาะกัน ก็ยิ่งเครียดครับ ....เดี๋ยวทุกอย่างก็จะดีเอง
    18 พ.ย. 2011 , 16:01:28 น

Boom

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ใจเย็นๆซิครับ เห็นใจทุกคนที่ประสบภัยอยู่ในขณะนี้ ผมก็ไม่รู้จะช่วยอย่างไร ได้แต่บอกให้ใจเย็นๆ ขอเอาใจช่วยทุกคนที่โดนน้องน้ำกระหน่ำด้วยครับ ให้อดทนอีกสักนี๊ด นี๊ดแล้วก็นี๊ด...แล้วมันจะผ่านพ้นไปครับ...เข้าใจความรู้สึกครับว่ากดดัน อยากบอกว่าเป็นห่วงทุกคนครับ
    18 พ.ย. 2011 , 19:22:29 น

MU

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ข้อมูล Mgr อย่าไปเชื่อมาก จับแพะชนแกะได้ทุกเรื่อง ลงข้อมูลเฉพาะฝ่ายตรงข้าม  มันก็ดีไม่ต่างกันหรอกครับ นักการเมือง กับนักรับจ้าง
    19 พ.ย. 2011 , 19:39:40 น

รักษ์ภาษาไทย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คือเห็นเจ้าของกระทู้ใช้ภาษาแล้ว ก็อยากจะบอกว่า อ่านแล้วมันระคายหูจริงๆ เข้าใจว่าน่าจะเป็นวัยรุ่น แต่ขอความกรุณาเถอะ ถ้าคุณเข้ามาโพสในเว็บนี้แสดงว่าคุณน่าจะใช้รถโฟล์ค ซึ่งเป็นรถเก่า เพราะฉนั้นก็ใช้ภาษาไทยให้มันถูกเหมือนคนรุ่นเก่าเถอะ  ทำไมต้องใช้ "จัย"  ทำไมไม่พิมพ์ให้ถูกต้อง คนไทยยังใช้ภาษาไทยไม่ถูก อายชาวต่างชาติที่พูดไทยชัดจริงๆ
    20 พ.ย. 2011 , 11:34:37 น

สายไหม

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เจ้าของกระทู้ ใช้โฟล์ค เป็นรถเก่ามากแทบจะเป็นเศษเหล็กแล้ว...ไม่ใช่วัยรุ่นแต่เป็นวัยตกกระ..เคี้ยวหมากเป็นงานอดิเรก อาจจะใช้ภาษาไทยไม่ค่อยแข็งแรง ภาษาอังกฤษไม่ได้เลย
    20 พ.ย. 2011 , 12:30:11 น

ลุ้นจังกู

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    โห ข้อแจมหน่อยครับ ตกลงเปลี่ยนบรรยากาศเป็นจับผิดภาษาไทยแล้วหรือครับ คำว่า ข้อความ ของท่านรักษ์ภาษาไทย ไม้โทหายไปไหน และ ฉนั้น ที่เขียนนถูกควรจะเป็นฉะนั้น จึงจะถูก ส่วนคุณสายไหมบอกเคี้ยวหมากเป็นงานอดิเรก โห เพิ่งจะรู้ ส่วนภาษาที่แข็งแรงเป็นภาษาอะไรครับ แซวเล่นทั้งคู่อยากถือ คิดว่าขั้นรายการน้ำท่วม"ขอ รับ"
    20 พ.ย. 2011 , 21:46:15 น