• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องสดุด เดินไม่เรียบ  (อ่าน 766 ครั้ง)

vw-b4

• บุคคลทั่วไป
    เครื่องสดุด เดินไม่เรียบ
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ใช้ b4 อยู่ติดแกสหัวฉีดมาเกือบ 3 ปี ใช้ดีไม่มีปัญหา มีซ่อมบำรุงบ้างตามการใช้งาน จนเมื่อเดือนที่แล้ว รถมีอาการสะดุดเร่งไม่ขึ้น พอกดคันเร่งหนักขึ้น รถก็ยังมีอาการตื้อรอบไม่ขึ้น สักครู่รถถึงได้กระตุกกระชากตัวพุ่งออกไป อาการนี้จะเป็นทั้งเวลาใช้แกสและน้ำมัน แต่ใช้น้ำมันจะมีอาการอืดกว่า คือเร่งไม่ขึ้นเลย ได้ทดลองเปลี่ยนหัวเทียน สายหัวเทียน คอล์ย กะลาจานจ่าย โรเตอร์แล้วก็ยังไม่หาย แม้แต่ท่อแคตซึ่งกลัวว่าจะตัน ก็ได้ลองถอดท่อแคตแล้ว แต่อาการตื้อ อาการเร่งแล้วสดุดก็ยังไม่หาย จึงต้องขอคำแนะนำจากเพื่อนร่วมอุดมการณ์ รบกวนช่วยแนะนำทางแก้ไขด้วยครับ ขอขอบคุณท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
    [ 25 มิ.ย. 2011 , 00:24:14 น

คนเล่นคลื่น

RE: เครื่องสดุด เดินไม่เรียบ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ลองดูเซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยงก่อนครับลองสังเกตุดูที่สายว่ามีรอยแตกร้าวไม่ส่วนมากจะไม่ค่อยรอดครับ
    25 มิ.ย. 2011 , 10:10:54 น

สน คลองสี่

RE: เครื่องสดุด เดินไม่เรียบ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ให้ใช้vag จับดูครับ อาจมีส่วนหนึ่งส่วนใดของวงจรผิดปกติทำให้กล่องควบคุมสั่งการทำงานผิดปกติ (อาการนี้ผมเพิ่งเป็น vag เจอโซลินอยด์N94เกียร์Shot or Open circuit ตอนแรกก็โทษหัวฉีดก๊าซ,โทษออกซิเจนเซ็นเซอร์,โทษกล่องก๊าซ พอเช็คแล้วรีเซ็ทจบเลย)โชคดีครับ
    25 มิ.ย. 2011 , 10:20:18 น