• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: hello A4, Good bye Vento !  (อ่าน 2470 ครั้ง)

โป้ง

• บุคคลทั่วไป
    hello A4, Good bye Vento !
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ก็ได้เวลาปลดประจำการ Vento 94 เสียทีหลังจากมีเสียงเชียร์จากทางบ้านให้เปลี่ยน อยากได้คันใหม่ๆหน่อย (ไม่ต้องป้ายแดงก็ได้) ผมก็หาข้อมูลมาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว ตอนแรกมีอยู่สองตัวเลือก คือ Mazda3 2.0 กับ Passat 1.8 highline ปี 2001
    ตอนแรกผมไปลอง Mazda3 มันก็ใช้ได้นะ แต่เอ...ช่วงล่างมันยังแน่นสู้ Vento ไม่ได้เลย สองมาสองคันก็เป็นทั้งสองคัน เรี่ยวแรงก็น้อยกว่าที่คิดไว้ ที่บ้านไม่เชียร์อีกต่างหาก  
    ส่วน Passat นั้น ผมไม่ชอบโฉม B5.5 facelift ก็เป็นอันว่ารุ่น TDI กับ V5 ก็เป็นอันตกไป จริงๆแล้วโฉม B5 ก็มีเครื่อง V5 เหมือนกัน แต่หายากมาก พอไปลองรุ่น 1.8 ก็พบว่ามันอืดไปหน่อย    
    ไปๆมาๆ บังเอิญผมไปเจอคนลงประกาศขาย A4  1.8T ปี 2001 ซึ่งผมก็ลืมรุ่นนี้ไปสนิทเลย เพราะคิดว่าโฉมนี้จะมีแต่ปีเก่าๆ สาเหตุที่เลือกรุ่นนี้เพราะปีไม่เก่ามาก ถึงจะตกรุ่นแต่ก็ยังสวยไม่จืด ขับในเมืองช้าๆไม่ซด เอามันก็พอได้ ถึงจะผูกโบว์แต่ก็ไม่รอรอบ ขับในเมืองคล่องพอสมควร หาอะไหล่ได้ไม่ยากนัก ถึงแพงก็ยอมรับได้ ราคาขายต่อก็ไม่ตกไปกว่านี้นักเพราะตกลงมามากแล้ว

ในที่สุดก็ซื้อมาซึ่งเป็นคันที่ 3 ที่ผมดูไว้ กับราคา 6.9 แสน เจ้าของขายเอง ผู้หญิงใช้ สีบรอนซ์ สภาพดีมาก วิ่งหกหมื่นกว่าโล เดิมๆทุกอย่าง เดิมขนาดยางไม่เคยเปลี่ยน หลังจากได้รถมาแล้ว เปลี่ยนยางก่อนเลย แล้วก็เอาไปเข้าศูนย์พระราม9 ที่เจ้าของเข้าประจำ เปลี่ยนของเหลวทุกอย่าง เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง ซ่อมช่วงล่างให้เหมือนใหม่ หมดไปสามหมื่นห้า หมดไปกับช่วงล่างด้านหน้าซะเยอะเพราะเจ้าของเก่าไม่เคยเปลี่ยนเลย แพงสมคำร่ำลือ  ออกมาขับเหมือนรถใหม่ แต่ต่อไปนี้คงต้องหาอู่ประจำซะแล้ว
    โดยรวมผมพอใจกับมันมาก แต่ก็มีบางอย่างที่คาใจอยู่คือ
    1. เวลาวิ่งผ่านถนนที่เป็นคลื่นลึกหน่อย หรือตกหลุมลึกๆ จะมีแรงสะท้านมาที่แป้นคันเร่ง ประมาณปีกนกมันขยับตัว ถ้าเราแตะคันเร่งอยู่พอดีจังหวะที่ตกหลุุมจะรู้สึก แต่ถ้าหยอดช้าๆจะไม่เป็นนะ
    2. วิทยุติดรถเป็นรุ่น Concert ซึ่งเจ้าของ ไม่ได้ติด CD changer ไปถามที่ศูนย์บอกตัวละ 27,000 แพงเว่อร์ จะทำอย่างไรดีไม่อยากเปลี่ยนfront ใหม่  
    3. ไฟหน้าเป็นโปรเจกเตอร์แต่มันหมองไม่สว่างเลย ล้างได้หรือเปล่า
    4.  รู้สึกว่าโชคนิ่มไปหน่อย ใครรู้สึกแบบผมบ้าง

ผมเปลี่ยนไปใช้ Audi แล้วจะไปmeeting ได้ไหมเนี่ย สงสัยต้องนัดกับน้อง POP ซะแล้ว กลัวเก้อ อิอิ...

[ 2 ก.ค. 2005 , 04:25:58 น

เอก VW-Thai

RE: hello A4, Good bye Vento !
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอตอบข้อสองนะครับ
    หากยังชอบหน้าตาของวิทยุติดรถเดิม แต่อยากฟัง CD ก็มีวิธีครับ
    ไปหาซื้อ CD แบบที่สามารถใส่ได้ 12 แผ่น หรือ 6 แผ่นก็แล้วแต่ชอบ

ของยี่ห้อ PIONEER , Sony หรือ ยี่ห้ออื่นๆ
    ที่ระบุว่าเป็น CD แบบ FM
    ศัพท์ในวงการเค้าเีรียกว่า CD-FM
    ชื่อเต็มๆคือ FM Modulated Multi-CD Player
    ถ้าเป็นของ Pioneer จะขึ้นต้นว่า CDX-FM แล้วตามด้วยรหัสรุ่น
    ถ้าเป็นของ Sony จะขึ้นต้นว่า CDX-ตัวเลขรุ่นแล้วลงท้ายด้วยRF

โดยCD-Changer ลักษณะนี้ จะมีหน้่าจอและแผงควบคุมรวมทั้งรีโมทมาให้ต่างหาก
    การติดตั้ง ช่างที่ร้านจะทำให้ ลองเลือกดูว่าจะให้ติดตั้งที่ไหนอย่างไร แนะให้ติดแนวนอน อย่าติดแนวตั้ง เหมือนเราใส่CD เวลาเราเล่นเครื่องบ้านนั่นแหละครับ

ทีนี้ทางช่างจะจัดการจูน คลื่นFM ที่ดีที่สุด ที่สามารถรับคลื่นจะเจ้า CD-FM นี้ได้

งานนี้ก็โอเคเลยครับ
    ลองดูนะครับ

2 ก.ค. 2005 , 05:39:09 น

Taudi

RE: hello A4, Good bye Vento !
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ไปร้านเครื่องเสียงถามหาตู้ cd ของBlaupunkt ดูสิครับแบบ 10/6 แผ่น ถ้าจำไม่ผิดผมเคยซื้อมาติด new beetle หมื่นต้นได้มั้งร้านที่ผมไปเค้าไม่มีแต่เค้าสั่งให้ หรือโทรไปถามที่บริษัทBlaupunktดูสิครับว่าเท่าไหร่ใส่ตู้ cd รุ่นไหนถึงเข้ากับวิทยุเราได้ไม่ต้องไปซื่อ 0 ก็ได้เหมือนผม
    2 ก.ค. 2005 , 06:02:42 น

อ่อนหัด

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เพิ่งจะรู้ว่ามีตู้CDแบบส่งสัณญาณFMได้ด้วย เจ๋งดีครับ...
    2 ก.ค. 2005 , 14:08:15 น

รอหน่อย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    นอกจากจะมีเข้ากับคลื่นความถี่วิทยุเอฟเอ็ม(น่าจะผ่านผ่านสายอากาศซ้อนอีกชั้นนะ)ที่ว่าแล้ว ยังมีตัวล่องสวิทชิ่งของโซนี่อีกแบบ

กล่องนี้จะพ่วงต่อระหว่างฟร้อนสองเครื่อง คือเครื่องเดิมวิทยุเทปธรรมดาที่ไม่อยากเอาออก หรือยังอยากใช้อยู่ที่เดิม กะฟร้อนซีดีแผ่นเดียวอีกเครื่องแปะไว้ใกล้กัน(หรือด้านเบาะหลังก็ได้นะ) มันจะใช้สายสัญญาณอาร์ซีเอจากทั้งสองเครื่องมาที่กล่องนี้ (ซ้ายขวาหน้าหลังสี่เส้นทั้งสองตัว) แล้วมีช่องเสียบอาร์ซีเอเอาท์พุดอีกชุดเพื่อต่อไปยังพาวเวอร์แอมป์ (ไม่มีก็เล่นแบบนี้ไม่ได้) มีต้องต่อสายไฟรีโมทเปิดการทำงานของพาวเวอร์แอมป์(หรือเสาอากาศไฟฟ้า)ทั้งสองฟร้อนมายังกล่อง และมีสายต่อรีโมทเอาท์พุดไปเปิดพาวเวอร์แอมป์(และเสาอากาศไฟฟ้า)

เมื่อเปิดฟร้อนตัวแรก สัญญาณก็ปกติไปขับแอมป์ธรรมดาๆ ปิดตัวแรกเปิดตัวที่สองสัญญาณก็วิ่งไปปกติ แต่ถ้าเปิดพร้อมกัน กล่องจะส่งสัญญาณให้พาวเวอร์แอมป์ทั้งระบบรับสัญญาณจากฟร้อนตัวแรกเท่านั้น

เรียกรุ่น เอเอ็กซ์๓๙ ถ้าจำไม่ผิดนะ ว่าไปแล้วการทำงานมันก็เหมือนๆ กับปรีแอมป์ที่มีช่องเอยูเอ็กซ์รับสัญญาณจากฟร้อนตัวอื่นได้ ราคาของมันก็เท่าๆ กับปรีแอมป์ถูกๆ จากไต้หวันแหละครับ แต่การรวนเมื่อแก่ตัวไปจะยากกว่ากันเพราะมันเป็นโซนี่มั้ง ทีตัวฟร้อนไม่เห็นจะทนอย่างงี้เลย

2 ก.ค. 2005 , 16:11:13 น

Obby

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้ายังต้องการตู้ cd ของ Blaupunkt ผมจะดูๆให้ น่าจะได้ราคาพิเศษ นะครับ
    2 ก.ค. 2005 , 20:39:05 น

pop

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    หวัดดีพี่โป้งครับ วันก่อนยังเห็นเจ้าvento วิ่งอยู่บนด่วนบางนาอยู่เลยอ่ะ
    ---------------------------------------------
    รถผมโดนเกือบ50Kแล้วอ่ะพี่โป้งซ่อมอู่นอก+ซื้ออะไหล่เอง วันนี้ว่างๆตื่นมา7โมงจัดการ
    เลาะแผงหน้าออกมาหมดเลย จัดการรื้อไหญ่+ไฟเลี้ยวมาล้าง +จัดการD.I.Y. ยัดไฟXENON ลงไป 2คู่ กว่าจะหาที่ ยึดกล่องballastได้ เล่นเอาแทบแย่ ตอนนี้รถผมกลายเป็นตาแมว คู่เลย อิอิ กว่าจะเสร็จปาเข้าไป5โมงแหนะ
    -----------------------------------------
    ตอบข้อ3.ไฟprojector ปกติมันจะไม่ค่อยสว่างเท่าไหร่อ่ะ ผมรู้สึกนะ เป็นกันเกือบทุกคันเลย ขนาดใส่XENONลงไปก็ยังรู้สึกว่ามันสู้ คันpassat ไม่ได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ไฟprojector มันก็มีข้อดีคือแสงที่ออกมามันพุ่งเป็นลำ จะไม่ฟุ้งเหมือนโคมไฟปกติ
    แสงที่ออกมาจะเห็นเส้นcut off ค่อนข้างชัดเจนเลยดูที่รูปประกอบครับ
    Ref:www.bmwsociety.com
    ส่วนรูป2 รถผมเอง อิอิ
    [img]http://www.bblife.in.th/photo/?13094

2 ก.ค. 2005 , 22:13:08 น

pop

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เอาใหม่รูปไม่มา

2 ก.ค. 2005 , 22:14:42 น

pop

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »

2 ก.ค. 2005 , 22:19:55 น

pop

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ใครก้ได้ช่วยทีครับ รูปทำไมไม่ขึ้นไม่รู้ครับ
    เมื่อกี้ไปลองโพสต์webของเพื่อนมันยังขึ้นอยู่เลยครับ งง งง งง

2 ก.ค. 2005 , 22:21:00 น

โป้ง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    สวัสดีครับ พี่เอก น้องป็อบ และทุกๆท่านที่ให้ความเห็น
    เออ น้องป็อป พี่ยังไม่ได้ขายรถนะ น้องพี่ยังเอาไปขับอยู่ทุกวัน เคลมประกันไว้ยังไม่ได้เข้าทำสีเลย กะจะทำคันนี้ให้เรียบร้อยก่อน

ผมชักจะสนใจคำแนะนำของคุณ Obby ซะแล้ว ลองมาคุยกันครับ 09-2008656

วันนี้ไปอู่ช่างอำพร แกเพิ่งออกรถ Passat Highline ปี 2002 สีดำเงาวับ เปลี่ยนไฟหน้าเป็น projector เปลี่ยนไฟหลังด้วย ทำเอาเขวไปเหมือนกัน

ที่เข้าไปเพราะว่าแผงปิดคอพวงมาลัย (ที่มันจะขยับตามเวลาเราปรับระดับพวงมาลัยขึ้นลง) มันหักสองท่อน ส่งเสียงก็อกแก็กน่ารำคาญ ผมไปถามศูนย์บอกพันกว่าบาท รออะไหล่ 2 อาทิตย์ ผมก็เลยกะจะให้ช่างอำพรใส่กาวให้ พอเด็กเห็นแล้วก็บอกว่าคุ้นๆเคยเห็นอยู่อันนึง เลยไปคุ้ยๆหลังร้านเจอของเก่าสภาพดีอยู่อันนึง พอเสร็จเรียบร้อย ช่างไม่คิดค่าของ คิดแต่ค่าแรง 200 บาท ขอบคุณจริงๆครับ

3 ก.ค. 2005 , 01:06:19 น

pop

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แหะแหะ เดี๋ยวเจอกันพี่โป้ง อิอิ บ้านเดียวกันเลย
    3 ก.ค. 2005 , 03:43:26 น

golf

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณโป้ง ผมมีกล่องซีดีแม็กกาซีนแท้ของ ออดี้ Vortex ซึ่งผมซื้อมาใส่จาก 0 เลยครับ ไม่ได้ใช้งานแล้ว (ถอดไว้ 3 ปีแล้ว) เนื่องจากผมเปลี่ยนฟร็อนท์ใหม่มา ถ้าคุณโป้งสนใจ ผมขายต่อให้ในราคาลดกระหน่ำครับ สนใจเมล์มาได้นะครับ
    3 ก.ค. 2005 , 15:03:03 น

1

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    -1'
    29 ธ.ค. 2011 , 21:06:08 น

-1'

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    1
    29 ธ.ค. 2011 , 21:06:09 น