• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ได้เต่ามาใหม่ ต้องเช็คอะไรบ้าง  (อ่าน 570 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    ผมเพิ่งได้รถเต่ามา(ไปซื้อมาจากเต็น)อยากทราบว่าต้องเช็คอะไรบ้าง (กลัวตายกลางทาง)
    [ 13 เม.ย. 2544 , 15:07:18 น

vw

RE: ได้เต่ามาใหม่ ต้องเช็คอะไรบ้าง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เช็คเบรคนะครับ
    13 เม.ย. 2544 , 19:05:36 น

mr.keng

RE: ได้เต่ามาใหม่ ต้องเช็คอะไรบ้าง
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เช็คทุกอย่างครับ.    ตั้งแต่เบรค   เครื่อง  ช่วงล่าง   ระบบไฟ  แตร ที่เหลือให้ลองใช้ดูก่อน   แล้วจะทราบเองครับว่าต้องเช็คตรงไหนอีก     เรื่มแรกก็เอารถไปลองขับดูก่อน  สังเกตุสิ่งผิดปกติทุกๆอย่าง   ตั้งแต่เสียงแปลกๆจนถึงอาการแปลกๆเช่น  พวงมาลัยสั่น  เบรคแล้วรถส่ายหรือพวงมาลัยกินด้านใดด้านหนึ่ง   เช็คระบบไฟทุกอยย่างให้เรียบร้อยขาดตกบกพร่องอย่างไรจะได้นำไปแก้เลย   สรุปแล้วต้องสังเกตุทุกอย่างครับ   แล้วค่อยนำรถไปอู่ที่ไว้ใจได้ให้เขาเช็คเครื่องใหม่ทั้งหมดตั้งแต่หัวเทียนทองขาวน้ำมันเครื่องไปจนถึงเป่ากรองอากาศ  เช็คเบรค  เช็คช่วงล่างต่างๆ    แค่นี้ก็อุ่นใจขับไปไหนๆก็สนุกแล้วครับ    อ้อ!  อย่าลืมทำสมุดประจำรถไว้จดรายละเอียดต่างๆการซ่อมรถเปลี่ยนอะไหล่ต่างๆรวมทั้งราคาและค่าแรงไว้ด้วยไว้ด้วนนะครับ   รับรองว่ามีประโยช์นภายหลังแน่นอน
    14 เม.ย. 2544 , 12:13:33 น

jay

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อย่าลืมแบตครับ
    19 เม.ย. 2544 , 13:26:40 น