• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เวนโต้ ไฟอุณหภูมิ กระพริบ แต่ความร้อน ขึ้นแค่ครึ่ง  (อ่าน 439 ครั้ง)

คอ ฅน รักโฟค

• บุคคลทั่วไป
    ตอนแรก พัดลมเสียครับ หมอ้น้ำเดือดเลย ผมเปลี่ยนพัดลมไฟฟ้าแล้วครับ ของใหม่เลยยี่ห้อ Vemo คับ ความร้อนขึ้นประมาณ 70 นะครับ แต่พอวิ่งไปสักพัก ไฟโชว์ อุณหภูมิ กะพริบตลอด ตอนจอดพบว่า น้ำในหม้อน้ำ หายไปเยอะครับ พี่ๆ ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณคร้าบ    
    [ 29 มิ.ย. 2546 , 19:35:53 น

variant 6

ที่ไฟเตือนคงไม่ได้เตือนความร้อน แต่เตือนระดับน้ำต่ำ ลองหาจุดรั่วดูครับต้องมีสักแห่ง ถ้าหาในห้องเครื่องไม่พบรอยรั่ว ผมเคยเจออย่างงี้ ให้ดูพรมในรถใต้ตู้แอร์ว่าเปียกหรือปล่าว เพราะมีท่อน้ำร้อนวิ่งเข้าตู้แอร์และรั่วได้เหมือนกัน
    29 มิ.ย. 2546 , 22:55:57 น

Golf3

เคยรั่วเหมือนกันไม่แน่ใจว่าตู้หรือท่อน้ำร้อน(ช่างบอกว่าตู้วึ่งแพง) ตัดสินใจเอาท่อวนน้ำร้อนออก(เข้า-ออก) ตอนนี้แอร์เลยปรับให้เย็นลงไม่ได้ แอร์รถคันนี้ค่อนข้างเย็นด้วย เรื่องไฟกระพริบคงจะเป็นอย่างที่ Variant 6 ว่า ระดับน้ำต่ำ
    30 มิ.ย. 2546 , 09:49:42 น

แกละ

ไม่ทราบว่าคุณเติมน้ำยาหม้อน้ำหรือเปล่า? ถ้าเติมหาง่ายครับเพราะจะเห็นคราบขาวๆตรงที่รั่ว
    นอกจากที่คุณ variant 6 บอกก็มีที่ตาน้ำหน้าเครื่องและข้างเครื่อง ข้อต่อของสายยางที่ปั้มน้ำ(ต้องมุดดู)ซึ่งจุดเหล่านี้ถ้าคลิปมันล้าก็ซึมครับ

30 มิ.ย. 2546 , 09:51:48 น

สมชัย

ลองไล่อากาศในระบบน้ำดูหรือยังครับ ของผมเคยเป็นมาเหมือนกันตอนเปลี่ยนหม้อน้ำและปั้มน้ำ  คืออุณหภูมิยังไม่ทันขึ้นเลยไฟเตือนกะพริบ ลองใช้วิธีนี้ดูน่ะครับ คือเติมลงในท่อยางทุกเส้นที่น้ำมีการไหลวน หรือไม่ก็ลองเติมน้ำในหม้อพักน้ำให้เต็มจนล้น แล้วเปิดฝาทิ้งไว้ (ของผมทำตอนกลางคืน เช้าอีกวันน้ำจะลดหายไปในระบบให้เติมน้าเพิ่มจนอยู่ในระดับที่ต้องการ)
    30 มิ.ย. 2546 , 19:55:34 น

จิตติ

ระหว่างเติมน้ำแบบที่คุณสมชัยบอก  ก็บีบท่อยางไปด้วย  จะพบว่ามีฟองอากาศปุด ๆ  สวนขึ้นออกมาทางกระปุกพักน้ำได้อีกเยอะเลยครับ
    30 มิ.ย. 2546 , 21:04:59 น

golf

ดูว่ามีน้ำล้นออกที่หม้อพัก ขณะความร้อนขึ้นหรือไม่ ถ้ามีให้ตรวจสอบความดันในระบบน้ำว่าปกติหรือไม่
    3 ก.ค. 2546 , 13:05:12 น