• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์อาการให้ด้วย  (อ่าน 215 ครั้ง)

สมชัย

• บุคคลทั่วไป
    ช่วยวิเคราะห์อาการให้ด้วย
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รถของผมมีเสียงดัง วือ ๆ ยาว ๆ เวลาหักพวงมาทางซ้ายเวลารถเคลื่อนตัว ทางด้านขวาและขับตรงจะไม่เป็น ผมลองสังเกตดูเวลาตอนเริ่มออกรถใหม่ (คืออุณหภูมิต่ำ จะเป็นปกติ แต่เวลาความร้อนสูงหรือร้อนจัดเวลารถติด และรถเริ่มเคลื่อนตัวก็จะแสดงอาการ ยิ่งช่วงนี้ฝนตกยิ่งมีอาการมากขี้นกว่าปกติ แต่ลองสังเกตอีกอย่างหนึ่งเวลาผมเหยียบเบรคแผ่ว ๆ ขณะรถเคลื่อนตัวเสียงนี้จะหาย และปล่อยเบรคเสียงจะกลับมาอีก (เป็นเฉพาะหักมาทางซ้าย) เลยไม่ทราบเป็นเพราะสาเหตุใด
    [ 31 ต.ค. 2545 , 18:58:45 น

สมชัย

RE: ช่วยวิเคราะห์อาการให้ด้วย
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมแก้ไขปัญหาทุกอย่างเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณครับ
    3 พ.ย. 2545 , 14:51:02 น

แกละ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณสมชัยครับ มันเกิดจากสาเหตุอะไรครับ? แล้วคุณแก้ไขอย่างไรครับ?
    4 พ.ย. 2545 , 08:10:03 น

สมชัย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้แจ้งว่าเกิดจากอะไรเพราะผมแก้อยู่ 2-3 จุด เลยไม่รู้สาเหตุว่ามาจากจุดไหน เพราะจากกระทู้เ 05674 ที่ผมเคยตั้งคำถามไว้ที่ช่วงล่างมีเสียงดัง ก๊อก ๆ ก็หายไปด้วย วันนั้นผมได้ทำการถอดล้อทั้ง 2 ข้าง แล้วขยับล้อดูความผิดปกติแต่ก็ไม่มีอะไ ร เลยถอดผ้าเบรคดูก็ไม่มีอะไรผิดปกติอีก เลยใส่ทุกอย่างกลับเข้าที่เพราะไม่ทราบว่าเสียงจริงนั้นมาจากตรงไหน แล้วมาตรวจที่สายพานปั้มน้ำ(เพาเวอร์)ก็ปกติทุกอย่าง แต่ครั้งนี้ผมลองฉีด sonax ลงไปด้วยแต่ก็ยังไม่ผลว่าเป็นอย่างไร จนวันรุ่งขึ้นเอารถออกไปขับ ปรากฏว่าอาการทั้งช่วงล่างดังหายไปเลย และขับด้วยความเร็วหักพวงมาลัยไปมาเสียงไม่มีเลยครับ ตอนนี้ขับแล้วรู้สีกนุ่มนวลและมั่นใจมากขึ้นครับ ยังไงพี่แกละ และเพื่อน ๆลองวิเคราะห์กันดูน่ะครับว่า 3 จุดนี้น่าจะมาจากจุดไหน ขอบคุณครับ
    7 พ.ย. 2545 , 17:24:55 น

แกละ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณครับ
    ยินดีด้วยครับ :=)

11 พ.ย. 2545 , 09:52:05 น