• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: t4 ปี 1998 vr6 สตาร์ทติดแล้วดับครับ  (อ่าน 7330 ครั้ง)

haj

• Newbie
    • *
    t4 ปี 1998 vr6 สตาร์ทติดแล้วดับครับ
    « เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 02:41:28 pm »
    ขอโทษนะครับ (ถ้าโพสผิดพลาด เพิ่งจะใช้งานเว็บนี้ครั้งแรกครับ)
    มีปัญหาคือว่า...
    t4 ปี 1998 vr6 สตาร์ทติดแล้วดับครับ
    รบกวน...แชร์ความรู้และประสบการณ์ เป็นวิทยาทานด้วยครับ.
    ขอบคุณมากครับ.

Eloisleia

• Newbie
    • *
    Re: t4 ปี 1998 vr6 สตาร์ทติดแล้วดับครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 03:42:37 pm »
    ข้อเพิ่มอีกหน่อยครับข้อมูบ สั้นไปหน่อย

ชาร์ลี

• Full Member
    Re: t4 ปี 1998 vr6 สตาร์ทติดแล้วดับครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 02:07:04 pm »
    หมายถึงสตาร์ทด้วยน้ำมันใช่ไหม ถ้าใช่ ขอเดาก่อนว่า ปั๊มติ๊กกลับบ้านแล้ว ซื้อของเทียบเอา ราคามีตั้งแต่ สาม-สี่พันกว่าขึ้นไปแล้วแต่ยี่ห้อ  ของแท้น่าจะเหยียบหมื่น

ชาร์ลี

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 02:15:01 pm »
    รอผู้รู้จริงมาตอบ มันอาจมีสาเหตุอื่นๆอีก อยู่ใกล้อู่ที่ทำโฟลค์ตรงไหน ไปให้เขาดูดีกว่า

Joe

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 04:25:21 pm »
    ลองไล่ดูระบบไฟต่างๆดูครับ
    "ปั๊มติ๊ก" ก็สามารถเป็นจำเลยเบอร์ต้นๆได้เช่นกันครับ

haj

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 08:47:46 pm »
    ขอโทษอย่างมากครับ
    ใช้งานในเว็บนี้ไม่ค่อยเป็น เพิ่งจะมาพบว่ามีเพื่อนๆใจดีมาตอบให้
    ขอบคุณมากครับ
    ได้ลองดูบ้างแล้วครับ...เวลานี้ อาการเป็นแบบนี้ครับ
     " ถอดแบตฯ ขั้วบวกไว้นานๆ(หลายวัน)แล้วใส่กลับไป จะสตาร์ทติด "
     เครื่องทำงานปกติ (แต่ยังไม่ได้ทดลองวิ่งไปไหน) กลัวดับกลางทาง.
      " แต่พอดับเครื่อง แล้วสตาร์ทใหม่ จะติดแล้วดับเลย จะกี่ครั้งก็ติดแล้วดับ "
     ผมจึงทดลองถอดขั้วบวกออกจากแบตฯ แล้วเอามาเขี่ยลงตัวถัง(กราวน์) เมื่อใส่กลับไป
    ทดลองสตาร์ท "ติดครับ" แต่พอดับเครื่องก็เป็นเหมือนเดิม.
    ล่าสุดก็เชคดูว่า สายเส้นไหนที่เขี่ยกราวน์แล้วสตาร์ทติด พบว่าเป็นสายไฟทีจ่ายไฟให้สวิทสตาร์ท
    รบกวนเพื่อนๆใจดี ช่วยแนะนำด้วยครับ หรือท่านใดมีคู่มือซ่อม หรือพวกวงจรไฟฟ้าในรถรุ่นนี้ ก็แจ้งการติดต่อไว้ที่นี่
    ก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ.

vwvwvwvw

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 09:31:07 pm »
    immoแน่ๆ....... ;D

haj

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 10:25:15 am »
    ท่านใดมีวงจรไฟฟ้ารถรุ่นนี้ รบกวนฝากช่องทางการติดต่อไว้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

Chakwaina

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 09:51:09 am »
    เด๋วหาให้ดูก่อนน่าจะมีน่ะวงจรนี้

haj

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 09:07:16 pm »
    ขอบคุณครับ..!!

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 10:39:08 am »
    wiring diagram สำหรับ T4 ลองดูตามลิงค์ครับ

http://www.1946vw.co.uk/vwbooks/vw_info/T4_pdfs/T4_Base_Wiring_from_Jan_1996_on.pdf

haj

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 08:27:09 am »
    ขอบคุณมากๆ...ครับ !!...คุณนิก
    รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ..?
    วงจรกล่อง ecu เครื่อง-เกียร์ , อิมโม พอจะหาจากลิงค์ไหนได้บ้างครับ

haj

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 03:48:06 pm »
    ขอบคุณ..คุณนิก..อย่างมากครับ.
    รบกวน..ถามอีกนิดนึงครับ.
      "..พอมีทางเป็นไปได้ไหมครับ..ถ้าจะแปลงระบบไฟเครื่องยนต์ ให้เป็นแบบพื้นๆ(ประมาณว่าทองขาว-จานจ่าย)
    หรือใกล้เคียงครับ.."
      คือ..พอผมดูจากระบบไฟแล้วไม่กล้าขับไกลๆ (ไปตจว.พาครอบครัวไปด้วย) ...ถ้า c หรือ r ในกล่อง-
    immo..,ecu เครื่องหรือเกียร์ มันเสียขึ้นมา 
    ...ทำให้ต้องยก หรือลากเข้าอู่ คงเจ็บช้ำน้ำใจอย่างมาก เพราะตัวที่เสียคงไม่กี่บาท(ถ้าซ่อมกล่องได้)
    แต่ค่ายก-ค่าลากคงไม่ใช่น้อย
    ขอบคุณอีกครั้งครับ ดีใจมากครับ เห็นคุณนิก แชร์ความรู้-ประสบการณ์เป็นวิทยาทานแก่ผู้อื่นเสมอ.
    ขอให้คุณนิกเจริญรุ่งเรือง ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน และการดำเนินชีวิตครับ.

haj

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 08:18:42 am »
    ขอบคุณมากครับ
    ผลเป็นอย่างไร..? แจ้งด้วยนะครับ
    ตอนนี้รถผมใช้งานได้ปกติครับ เพียงแต่ไม่มั่นใจที่จะเอาไปวิ่งทริปละ 2-3 พันโลครับ กลัวอย่างที่บอกในกระทู้ก่อน
    ส่วนอิมโม ผมเข้าใจว่าผมตัดออกไปแล้วครับ(ไม่รู้ใช่หรือเปล่า..!! ยังมึนอยู่เหมือนกัน)
    คือผมตัดไฟที่เข้ากล่องอีซียูเครื่อง แล้วมาต่อผ่านรีเลย์ โดยเอาไฟจากสวิทสตาร์ทมาควบคุม
    เมื่อบิดสวิทสตาร์ทไฟก็เข้ากล่องอีซียูเครื่อง สตาร์ทติดเครื่องทำงานปกติ
    --ถ้าไม่ทำแบบนี้ ก็อาการที่แจ้งไปในตอนแรกแหละครับ--