• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ abs โชว์  (อ่าน 6747 ครั้ง)

jom-vw

• บุคคลทั่วไป
    ไฟ abs โชว์
    « เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 11:14:02 pm »
    สวัสดีครับรบกวนสอบถาม รถv6  2800  วันนี้ไปเข้าอู่ถ่ายน้ำมันเครื่อง ให้ช่างเช็คช่วงล่างปรากฎว่าช่างบอกผ้าเบรกหน้าเหลือน้อยมากคือบางสุดๆ ผมเลยโทรสั่งผ้าเบรคร้านเต่าทอง ขากลับขี่รถกลับบ้านพอเบรคไฟ abs ติดโชว์ที่หน้าจอ ไม่ทราบว่าเพราะผ้าเบรคหมดหรือเปล่าครับ ไฟabsถึงติดค้างที่หน้าจอ หรือผมเข้าใจผิด รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

อ๊อด

• บุคคลทั่วไป
    Re: ไฟ abs โชว์
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2017, 02:10:50 pm »
    ผมเคยเจอจากหลายสาเหตุครับ
    ที่ผมเจออาจจะเป็นสาเหตุเดียวกันก็ได้

อันแรกเลยเซนเซอร์ ABS มีปัญหา อันนี้เปลี่ยน จบ

อันที่สองมีปัญหาที่สมอง อันนี้คงงานช้าง

อันที่สาม ไปล้างระบบโดยใช้คอมพิวเตอร์จับหาสาเหตุ ถ้าล้างหายก็จบ
    ถ้าไม่หาย ก็งานเข้า

เคยเจอที่อยู่ดีๆ ไฟ abs ไฟ esp ไฟรูปเบรคมือ ก็ขึ้นมาทั้งแผงเลยครับ
    เข้าศูนย์เช็คปรากฏว่า code หาย ต้องขอ code ใหม่ แล้วก็หายเลย

รอดูท่านอื่นแนะนำอีกทีนะครับ

Nikocruzrocco

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 01:50:22 pm »
    ไฟ abs อยากทราบว่าตัวล่าสุดราคาเท่าไหร่

Senanhudi

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 04:21:48 pm »
    ได้เข้ามาอ่านแล้วมีข้อมูลที่เยี่ยมยอดมากเลย

Joe

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 03:35:26 pm »
    ผมเคยเจอจากหลายสาเหตุครับ
    ที่ผมเจออาจจะเป็นสาเหตุเดียวกันก็ได้

อันแรกเลยเซนเซอร์ ABS มีปัญหา อันนี้เปลี่ยน จบ

อันที่สองมีปัญหาที่สมอง อันนี้คงงานช้าง

อันที่สาม ไปล้างระบบโดยใช้คอมพิวเตอร์จับหาสาเหตุ ถ้าล้างหายก็จบ
    ถ้าไม่หาย ก็งานเข้า

เคยเจอที่อยู่ดีๆ ไฟ abs ไฟ esp ไฟรูปเบรคมือ ก็ขึ้นมาทั้งแผงเลยครับ
    เข้าศูนย์เช็คปรากฏว่า code หาย ต้องขอ code ใหม่ แล้วก็หายเลย

รอดูท่านอื่นแนะนำอีกทีนะครับ

บางทีเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ ฝุ่นผงจากผ้าเบรคใหม่อาจจะลอยไปเกาะSensorก็เป็นได้นะครับ
    ลองให้ช่างถอดล้อเป่าฝุ่นผงออก อาจจะหายก็ได้ครับ

ทำจากง่ายๆก่อน
    หรือถ้าไม่หายและเราขับไม่เร็วมากก็ใช้งานไปเรื่อยๆได้เลย เพราะแค่ระบบABS อาจจะไม่ทำงานตามประสิทธิภาพเท่านั่น

รถผมไฟ ABSติดมา9ปี ก็ยังขับปลอดภัยดีครับ

Gamradin

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 12:29:25 pm »
    ได้มาอ่านศึกษาข้อมูลแล้ว ข้อมูลดีมากเลย

hs0xbm

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2019, 06:06:45 pm »
    ของผม ABS ทำงานตลอด (เวลาเหยียบเบรคมันสะท้าน ไม่ว่าขับเร็วหรือช้า) ไฟติดบ้างไม่ติดบ้าง ได้ลองปรึกษาช่างเณร และได้รับคำแนะนำให้ถอดตัวเซ็นเซอร์ ABS ออกมาทำความสะอาด อาการที่เป็นหายเป็นปลิดท้ิงเลยครับ ขอบคุณช่างเณร ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

Geosixs

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 02:39:33 pm »
    เป็นปัญหาที่เกิดขึ้นได้บ่อยครั้งครับ

movie2hand

• Newbie
    • *
      • movie2hand
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 06:46:02 pm »
    เข้ามาอ่านละได้ข้อมูลเยอะขึ้นเลยครับ

6lackcrak

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 03:36:53 pm »
    อยากได้ตัวนี้เลยกว่าจะหาเจอ