• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยา coolant  (อ่าน 1537 ครั้ง)

น้องช้าง Vento

• Newbie
    • *
    น้ำยา coolant
    « เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 02:02:32 pm »
    ขอคำปรึกษาเรื่อง น้ำยา coolant ครับ
    ผมใช้ vento 1.8 เครื่อง adz เดิมๆ พอดีไปเหนไอเจ้าน้ำยา coolant มา คุณสมบัติบอกว่าช่วยป้องกันสนิมในหม้อน้ำ ผมจึงอยากจะปรึกษาพี่ๆ ว่ามีความเหนอย่างไรกันบ้าง ว่าใช้หรือไม่ใช้ จำเปนขนาดไหนครับ แล้วถ้าใช้ยี่ห้อไหนดี ที่ผมเหนมาของบางจากครับ ขอบคุณครับ

narongatts

• Newbie
    • *
    Re: น้ำยา coolant
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 12:41:43 pm »
    ตอบตามประสบการณ์ครับ
    ผมอยู่บ้านนอกไม่มีของโฟล์คขายก็ต้องเอาของยี่ห้อรถเจ้าตลาดแบบผสมเสร็จมาใช้
    พอถึงเวลาเปลี่ยนปั้มน้ำถอดออกมาจะไม่มีคราบสนิมแดงๆ เกาะที่ปั้มหรือวาล์วน้ำเลย
    แต่มีครั้งหนึ่ง ผมใส่น้ำเพียวๆ กะว่าแค่ชั่วคราว
    แค่ประมาณสองสัปดาห์ก็มีคราบสนิมแดงเริ่มเกาะที่วาล์วน้ำแล้ว
    (ปั้มน้ำกับวาล์วน้ำเปลี่ยนพร้อมกัน)
    ถ้าใส่น้ำอย่างเดียวซักปีนึง ผมว่าหม้อน้ำอาจผุจนรั่วได้

สรุป ใส่ดีกว่าครับจะแบบผสมเสร็จหรือแบบผสมน้ำเองก็ยังดีกว่าไม่ใส่เลย

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 09:49:51 am »
    ใช้ VW ทั้งบ้าน 3 คัน
    เรื่อง coolant ใช้เขาเถอะ ไม่ต้องของ VW ก็ได้ (มันแพง) ผมใช้ Valovline สีเขียว ก็ work ดี

น้องช้าง Vento

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 12:47:13 pm »
    ขอบคุณมากครับผม 😁😁