• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง Timing belt ของ Passat 2.0 FSI (ปี 2007) ครับ  (อ่าน 1170 ครั้ง)

Gapao Ayabe

• Newbie
    • *
    คือผมพึ่งซื้อรถมือสองมาครับ เป็น Passat  2.0 FSI ปี 2007
    รถใช้มาแปดหมื่นกิโลแล้วครับ

ต้องเปลี่ยน Timing belt ใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ คืออ่านในคู่มือรถ เขาบอกว่าประมาณแสนแปดหมื่นกิโล แต่ผมอ่านในเน็ตบางครั้งคิดว่าเปลี่ยนที่ แปดหมื่นกิโล เลยไม่แน่ใจว่าอันไหนถูกต้อง

ไม่ค่อยรู้เรื่องจริงๆครับ ผมเป็นพ่อค้าขายของตามตลาดนัดทั่วๆไป ต้องขับรถไปไกลเหมือนกันเป็นร้อยกิโลทุอาทิตย์เลยกลัวครับ (ปกติขับรถเล็กๆไป แต่ของเยอะขึ้นเลยหาซื้อรถให้ใหญ่ขึ้น เลยได้คันนี้มา) ไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไร ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคนไทยไกลบ้านๆๆๆๆแท้ๆ

ชัย

• Full Member
    Re: ขอความรู้เรื่อง Timing belt ของ Passat 2.0 FSI (ปี 2007) ครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 09:26:08 am »
    แนะนำให้เปลี่ยนครับ  เหตุผล
    1. รถปี 2007 นี่จะปี 2017 แล้ว ผมไม่เชื่อตัวเลขว่าเจ้าของเดิมใช้มา 80000 โล
    2.ต่อให้ใช้มา 80000 โลจริงและคู่มือบอกว่า 180000 โล  ผมว่าเมืองไทยอากาศร้อน ถ้าเป็นรถใช้ใน กทม ระยะวิ่งมันจะได้น้อยกว่าระยะเครื่องยนต์ทำงานมาก  สายพานต่างๆน่าจะไปไวกว่าสภาพที่เมืองนอกแนะนำ
    3. นอกจาก timing belt แล้ว  น่าจะต้องเปลี่ยนอีกหลายอย่างนะครับ  ดูในรายการเช็ครถเดิมในสมุดคู่มือรถครับว่าทำอะไรไปบ้างแล้ว  ถ้ารายการมันเร็วๆนี้ก้นับระยะได้เลย  ถ้ารายการมันหายไป2-3 ปีเป็นอย่างน้อยต้องเปลี่ยนอะไรตามมาเยอะเลยครับ
    4.หลังจากดูอย่างผมว่าแล้ว  หาอู่ที่ใกล้บ้านบวกชื่อเสียงไว้ใจได้ให้ช่วยดูอีกทีแล้วค่อยตัดสินใจครับ  รถแพงถ้าดูแลไม่ดีจะซ่อมหนักครับ

Gapao Ayabe

• Newbie
    • *
    Re: ขอความรู้เรื่อง Timing belt ของ Passat 2.0 FSI (ปี 2007) ครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 02:21:53 pm »
    ขอบคุณครับคุณชัย ที่แนะนำมา

คงต้องเข้าไปที่ศูนย์รถแหล่ะครับ คู่มือไม่ได้ทำไรมากเลย เหมือนกับทำกันข้างนอกมากกว่า ไม่ได้มีบันทึกอะไรเลยครับ นอกจากช่วงห้าปีที่แล้ว ช่วงนั้นมีเปลี่ยนตามระยะปกติ แต่หลังๆมานี่ ไม่มีเลยครับ

ขอบคุณมากๆ

Gapao Ayabe

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 09:26:36 am »
     อับเดทความคืบหน้าครับ ผมไปเปลี่ยนมาแล้วครับ Timing belt สำหรับรถผม ช่างข้างๆบ้าน เขาคิดค่าอุปกรณ์และค่าแรงทั้งหมดรวม แปดหมื่นห้าพันเยนครับ ใช้เวลาเกือบอาทิตย์ คือผมเปลี่ยนก่อนปีใหม่ ที่อู่เขาเลยรถเยอะมาก ส่วนใหญ่ก็เรื่องเปลี่ยนยางแบบธรรมดา ไปใช้ยางแบบที่ลุยหิมะได้ เลยทำให้ช่วงใกล้ปีใหม่ รถเข้าอู่กันเยอะมาก

อยากเล่าความเป็นช่างของคนญี่ปุ่นเพิ่มนิดหน่อย คือผมเองก็เป็นพ่อค้าขายของ เรื่องรถก็พื้นๆแหล่ะครับ ไม่กระดิกหูเท่าไร พอผมเอารถไปเปลี่ยน Timing belt ผมก็อยากจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรคไปพร้อมกันซ่ะเลย จะได้นับหนึ่งใหม่กันง่ายหน่อย

แต่ช่างเขาไม่เห้นด้วย เขาไม่ยอมเปลี่ยนให้ซ่ะงั้น เขาบอกว่า น้ำมันเกียร์จะเปลี่ยนมันทำไม ในเมื่อมันยังใช้งานได้ดีเป็นปกติ เขาห่วงว่าเปลี่ยนไปแล้ว เกียร์มันจะเข้ายากกว่าและอาจจะไม่เป็นปกติซ่ะอีก ผมฟังแล้วงงๆครับ ทำไมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้วมันจะอาจจะ (เขาใช้คำว่าอาจจะ) ไม่เหมือนเดิม เลยเถียงกันไปมา ช่างเลยติดต่อกลับไปที่เจ้าของเดิม เพื่อสอบถามเรื่องเกียร์ของรถคันนี้ เจ้าของเดิมก็ยืนยันว่าเกียร์ยังใช้งานได้ดี ไม่เคยมีปัญหาอะไร ตกลงช่างไม่เปลี่ยนให้ครับ สุดท้ายผมต้องยอมรับความคิดเห็นของช่างไปแบบเงียบๆ

และเรื่องน้ำมันเบรคช่างก้ไม่เปลี่ยนให้อีก เขาบอกว่า รถคันนี้อีกไม่นานก็ถึงเวลาตรวจสภาพเพื่อเสียภาษีรถอยู่แล้ว ถึงตอนนั้นช่างที่ตรวจสภาพรถ เขาก็จะจัดการเรื่องต่างๆที่จำเป็นต้องเปลี่ยนให้เอง และน้ำมันเบรคของรถโดยทั่วๆไปในญี่ปุ่น สองปีก็ต้องเปลี่ยน อันนี้ของแน่อยู่แล้ว ผมเลยประหยัดไปได้อีก ก็ประทับใจช่างไปแบบงงๆครับ ไม่รู้ดีหรือไม่ดี แต่ต้องตามเขาแหล่ะ ไม่มีไรครับ แค่เล่าให้ฟังว่า เรื่องแบบนี้มันก็มีเกิดขึ้นน่ะสำหรับประเทศมหาอำนาจเรื่องรถยนต์ เราคงต้องทำความเข้าใจอีกเยอะเลย

ชัย

• Full Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 11:21:47 am »
       รถบ้านเราการดูแลสภาพคาดเดายาก  รถบ้านเขาอาจจะดูแลดีมากๆ  ช่างไว้ใจการดูแลของเจ้าของรถจึงไม่ได้ให้เปลี่ยน  จริงๆก็ประหยัดตังค์ดีครับ
       นอกจากนั้นเมืองหนาวอะไรๆมันอาจจะเสื่อมช้ากว่าเมืองไทยก็เป็นไปได้ครับ  ช่างเขาคุ้นกว่าคนใช้แบบเราถ้าช่างดีๆน่าจะตัดสินใจได้ถูกกว่าเราก็เป็นได้มากครับ