• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องความร้อนกับพัดลมหม้อน้ำ  (อ่าน 1323 ครั้ง)

poy1003

• Newbie
    • *
    เรื่องมีอยู่ว่าเจ้าแป๊ปน้ำข้างเครื่องของเจ้าเวนโต้ 96 ของผม มันผุจนขาด
    ผมเลยเปลี่ยนเป็นที่เรียบร้อย หลังจากนั้นก็สตาร์ทเครื่องเพื่อทดสอบ
    หลังจากติดเครื่องไว้ไม่นานเกจวัดอุณภูมิขึ้นถึง 90 และเพิ่มขึ้นเรื่อยๆจนถึง 110
    แต่พัดลมหม้อน้ำเจ้ากรรมกลับไม่ทำงานเลย จึงรีบดับเครื่องแล้วลองสตาร์ทใหม่
    จะกี่ครั้งก็เหมือนเดิม ผมควรเชคที่ไหนหรือสาเหตุมาจากอะไรครับรบกวนด้วยครับ

^.^

• บุคคลทั่วไป
    รถของตัวเอง จะเช็คดังนี้
    1. กุญแจที่ตำแหน่ง OFF
    เครื่องเย็น - ถอดปลั๊กที่เสียบเทอร์โมสวิทหม้อน้ำ ออก
    ที่ตัวปลั๊ก ใช้สายไฟจึ้ต่อระหว่าง 2 ขั้ว
    พัดลมหม้อน้ำต้องหมุน

2. กุญแจที่ตำแหน่ง ON
    เปิดแอร์ (Fan และ A/C ON)
    พัดลมหม้อน้ำต้องหมุน

ถ้าพัดลมหม็อน้ำทำงานปกติ  ก็น่าจะเป็นที่ เทอร์โมสวิทที่หม้อน้ำ

สงสัย - ลงเบอร์โทรศัพท์ไว้

poy1003

• Newbie
    • *
    จะลองทำดูขอบคุณมากครับผม

golf 3 มหาชัย

• Full Member
    วิธีตรวจสอบว่าเสียหรือทำงานได้ปกติมั้ย ตอบว่าเช็คไม่ยาก แต่จะบอกเป็นตัวหนังสือมันยากครับ
    ลองทิ้งเบอร์ตามข้างบนครับ เพราะบางทีฟิวส์ที่รัเลย์พัดลมอาจขาดครับ