• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรค vento  (อ่าน 1275 ครั้ง)

น้องช้าง Vento

• Newbie
    • *
    ผ้าเบรค vento
    « เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 08:49:15 pm »
    ผมใช้ vw vento ครับ กำลังจะเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ ไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยนยี่ห้อไหน หรือรุ่นอะไรดีครับ
    ขอบคุณครับ  ;D ;D

หะมู

• Hero Member
    Re: ผ้าเบรค vento
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 02:28:09 am »
    ผมเห็นว่ายังไม่มีใครแนะนำ ก็ขออนุญาตตอบว่า จริงๆ แล้วเรื่องผ้าเบรกนี่ ถ้าเป็นเมื่อก่อนก็ต้อง Ate เอเต้เจ้าเก่าของเยอรมัน แต่เดี๋ยวนี้ก็มีมาให้เป็นทางเลือกอีกตามสมควร ถ้าจะถามเจ้าของรถก็คงไม่ค่อยมีคนจำได้เท่าไร ไม่ทราบว่าคุณจะลงมือเองหรือไงครับ ถ้าลงมือเองก็ดูเวลาถอดออกมาดูว่าของเก่าเป็นอะไร แต่ถ้าคุณใช้บริการช่างผมว่าไปให้อู่ช่างโฟล์ก (โดยเฉพาะ) จัดการให้ดีกว่าครับ

น้องช้าง Vento

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 11:38:49 am »
    ขอบคุณมากครับ เบื้องต้นน่าจะไปหาซื้ออะไหล่เองแถววรจักรครับ แล้วนำมาให้ช่างที่รุ้จักเปลี่ยนให้ครับ  ;D ;D

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 02:06:22 am »
    ถ้าคุณไม่ได้ลงมือเอง ทำไมไม่ให้เป็นหน้าที่ของช่างที่คุณใช้บริการเค้าล่ะครับ ลองพิจารณาดูนะครับ
    - คุณบอกว่าจะ"จะไปหาซื้ออะไหล่เองแถววรจักร" ทราบไม๊ครับแถววรจักรมีร้านขายอะไหล่โฟล์กกี่ร้าน มีร้านนึงเวลาคุณเข้าไปบอกว่าจะมาซื้ออะไหล่ (ชิ้นไหนก็ตาม) คนขายมักจะบอกให้คุณไปชี้ว่ารถรุ่นไหน อะไหล่ (ถ้าเราไม่มีของตัวอย่าง) โดยที่เค้ามีรูปถ่ายแปะไว้หน้าร้าน แต่บางร้านก็อาจจะหยิบของมาให้เลย
    - เอ้าได้อะไหล่มาแล้ว เอาไปให้ช่างเปลี่ยนให้ โชคดีใช้ได้ จบ  แต่ถ้าเกิดมีปัญหาผิดรุ่น (มองในแง่เลวร้ายนะครับ) คุณต้องวิ่งกลับไปหาร้านเก่าขอเปลี่ยน ทีนี้ก็อาจจะมีดราม่าเล็กๆ เสียเวลาและเสียอื่นๆ อีก
    - ผมถึงบอกว่าคุณไปหาช่างโฟล์กดีกว่า บอกว่าเราจะเปลี่ยนผ้าเบรก ให้เค้าจัดการให้เราเอง ถ้าคุณอยากดูก็นั่งรอดูเค้าจัดการให้ (ดีด้วยคุณจะได้สังเกตดูว่าเค้าทำงานดีไม๊) เค้าก็รู้ว่าใช้แบบไหน บางอู่เค้าก็มีของอยู่แล้ว ถ้าไ่ม่มีเค้าก็โทรสั่งร้านอะไหล่ เสร็จแล้วคุณก็จ่ายตังเค้าไป ไม่ง่ายกว่าหรือครับ แล้วถ้าเกิดมีปัญหาเค้าก็ต้องรับผิดชอบแก้ไขให้
    - อย่ากังวลว่าค่าใช้จ่ายจะแพงครับ ถ้าจะแพงกว่าก็คงไม่มาก ดีกว่าเราไปเดินหาของที่คุณก็ยังไม่ทราบ ดีกว่าตำราเสียน้อยเสียยากครับ  แต่ถ้าเรา (ทานโทษ) ซวยจริงๆ ไปเจอช่างเลวๆ ที่ฟันหัวเราแบะ ก็คงจะเลิกใช้กันไป ผมถึงแนะนำว่าหาช่างโฟล์กที่ใช้บริการเค้าประจำ ผูกปิ่นโตไปเลยครับ

ที่ผมว่ามาทั้งหมดก็ว่าไปตามประสบการณ์ที่ผมเคยเจอมา คุณไม่ต้องเชื่อก็ได้ครับ แค่จะให้พิจารณาดูครับ