• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์การเดินทางครับ VW T4 V6  (อ่าน 1099 ครั้ง)

adithep_ch

• Newbie
    • *
    แชร์ประสบการณ์ครับ ผมรับรถ(ซื้อมือสอง)เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา ออกเดินทางจากกรุงเทพเวลาตีสาม ไปขอนแก่นระยะทางสี่ร้อยกิโล ประทับใจมาก ที่เขาบอกว่าขับง่าย ขับสนุก เดินทางสะดวกสบาย จริงๆอย่างที่อย่านกระทู้จริงๆครับ อัตราเร่งขึ้นเขาดีมากๆ เวลาเดินทางสี่ชั่วโมงครึ่ง ความเร็ว +-120 กิโลเมตรต่อชั่วโมงเปิดแอร์ทั้งสองตู้ครับ
    ขากลับจากขอนแก่นเข้ากรุงเทพเดินทางกลางวันวันอาทิตย์ ก็ยังขับสนุกมากๆ มีปัญกาเรื่องเดียวคือเบรคลึก แต่พอกดลงไปแล้วอยู่ครับ ทิปนี้ระยะทาง900 กิโล น้ำมันล้วนๆหมดไป 2700 บาท แก็ศโซฮอล 95 ครับ ประทับใจมากกับการเดินทางครั้งนี้ครับ

ชาร์ลี

• Full Member
    Re: แชร์ประสบการณ์การเดินทางครับ VW T4 V6
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 06:22:21 pm »
    เพิ่งซื้อรถมือสองมา ถ้าไม่มีประวัติรถติดมาด้วย แนะนำว่า ถ่ายของเหลวให้หมดครับ แล้วนับหนึ่งใหม่ อย่าไปเสียดายครับ รถดีก็ต้องรักษามันให้ดีด้วย

1. น้ำมันเกียร์ ต้องใช้ของแท้ หรือ ZF กระป๋องเหลือง (รุ่นนี้ชัวร์ 450 บาท 4 กระป๋องถ้าจำไม่ผิด) ของแท้แพงมาก
    แล้วต้องนับระยะเปลี่ยนทุก 40,000 กม. อย่าให้เกิน เกียร์เป็นจุดอ่อนของรุ่นนี้ อย่าใช้น้ำมันเกียร์ราคาถูก อาจทำให้เกียร์พังได้ไม่คุ้ม ถ้าตอนเกียร์เปลี่ยนแล้วกระตุก ก็ให้ล้างวาล์วบอดี้ด้วย มันจะได้ไหลลื่น ถ้ามีประวัติก็มาก็ดีจะได้นับอายุต่อได้เลย เพราะถ่ายแต่ละครั้งกระเป๋าเบาไปเลย

2. น้ำมันเครื่อง ดูเอาแล้วกัน ถ้ายังสีสวย ยังไม่อยากเปลี่ยนก็ไม่ซีเรียส ประหยัดเงินในกระเป๋า

3. น้ำมันเบรคเก่า เป็นผมถ่ายทิ้งครับ เพราะมีโอกาสที่ความชื้นจะเข้าไปปะปน ทำให้ประสิทธิภาพในการเบรคลดลง

ขอให้มีความสุขกับการใช้ T4

gartoon

• Newbie
    • *
    Re: แชร์ประสบการณ์การเดินทางครับ VW T4 V6
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 08:46:21 pm »
    พี่คับมีไลน์กลุ่ม คาราเวล T4 บ้างไหมคับตอนนี้รถมีปัญหาคับ เครืองเดินไม่นิ่ง เปลี่ยน ลิ้นปีกผีเสื้อมาแล้ว ก็ยังไม่หาย คับ