• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Break T4 V6 เบรค ABS อยู่ลึกต้องแก้อย้างไรครับ  (อ่าน 1590 ครั้ง)

adithep_ch

• Newbie
    • *
    สอบถามเรื่อง Break T4 V6 เบรค ABS อยู่ลึกต้องแก้อย้างไรครับ หรือวว่าเบรครุ่นนี้เป็นแบบนี้หรือป่าวครับ และควรแก้อย่างไรครับ

ชาร์ลี

• Full Member
    รถรุ่นนี้เบรคสุดยอด แตะนิดเดียวก็รู้สึกแล้วครับ

ก่อนอื่นลองดูน้ำมันเบรคก่อนดีไหม ว่ามันพร่องหรือไม่ ถ้าพร่องเติมน้ำมันเบรคให้ได้ระดับบนของกระป๋อง ก็จะกลับไปสู่ระยะเบรคปกติ

ถ้าน้ำมันเบรคไม่พร่อง อาจเป็นที่น้ำมันเบรคมันหมดสภาพ ก็คงต้องพึ่งช่างเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคและไล่ระบบ ถ้าพึ่งถ่ายน้ำมันเบรค ก็คงต้องให้ช่างตรวจสอบระบบครับ ไม่แน่ว่าเป็นแม่ปั๊มเบรค ลูกเบรค หรือ ที่อื่น

ช่างดีทึ่สุดครับถ้าน้ำมันไม่พร่อง

adithep_ch

• Newbie
    • *
    ไส่น้ำมันเบรค Dot4 ใช่ใหมครับ

ชาร์ลี

• Full Member
    ครับ ผมก็ใช้ dot 4 เติม

adithep_ch

• Newbie
    • *
    มีอยู่แนะนำแถวถนนสุขาภิบาล 5 สายใหมหรือป่าวครับ

adithep_ch

• Newbie
    • *
    ไปให้ช่างดูช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนแม่ปั๊มเบรคใครพอทราบราคาบ้างครับ หรือขอเป็นราคาเชียงกงจะถูกกว่าเยอะป่าวครับ

wat3899

• Jr. Member
    • **
    แม่ปั๊มเบรกมือ2 ราคาเท่าที่ทราบจากการสอบถามร้านซ่อม ซึ่งมาทั้งหม้อลมราคาค่อนข้างสูงนะครับ ใกล้ๆเลข5หลักกันเลย หากรื้อแม่ปั๊มแล้วสภาพกระบอกแม่ปั๊มและตัวลูกสูบยังดีอยู่ ผมแนะนำให้เปลี่ยนชุดลูกยางแม่ปั๊มด้วยชุดซ่อม(ถ้ามี)ครับ แต่ถ้าไม่มีชุดซ่อม เราคงต้องเทียบขนาดลูกยางแม่ปั๊มกับของยี่ห้ออื่นแทน อาจยุ่งยากหน่อยแต่ก็จะใช้งานได้เหมือนของใหม่อีกหลายปีครับ ข้อควรระวังในการเทียบลูกยางเบรก คือความหนาของลูกยางครับ อย่าให้หนากว่าของเดิมเพราะจะเกิดปัญหาในการใช้งาน(ใช้งานไม่ได้) ต้องเลือกความหนาที่ เท่าของเดิมหรือบางกว่าเล็กน้อย ก็จะใช้งานได้เหมือนเดิมครับ

เมื่อซ่อมเสร็จแล้วรบกวนแจ้งข่าว ด้วยนะครับว่าเทียบลูกยางเบรกของรถยี่ห้อไหน รุ่นไหน เพื่อนๆสมาชิกจะได้มีช่องทางในการซ่อมด้วยครับ

ขอบคุณครับ

adithep_ch

• Newbie
    • *
    แจ้งความก้าวหน้าครับ

จากการทดลองไปสอบถามเรื่องแม่ปั๊มเบรค จากคุณ Ping VA VW ใน Line แจ้งราคามาเป็นยี่ห้อ ATE ราคา 7100 บาทครับ แต่ยังม่ายได้สั่ง

ผมลองเอารถไปถ่ายน้ำมันเบรคเก่าออก กับพบว่าระบบเบรคดีขึ้นกว่าเดิน ช่างกับบอกว่าเบรคไม่ได้เป็นไรหรอก รถยุโรปเป็นแบบนี้แหละนิ่มหน่อย แต่กดลงไปอยู่จิงป่าวครับ จะให้แตะเบรคแล้วติดปึกแบบรถยี่ปุ่นไม่เหมือนกัน ขอความรู้เพิ่มเติ่มหน่อยครับว่าจิงป่าว แต่ความรู้สึกว่าระบบเบรคมั่นใจขึ้นครับเมื่อถ่ายน้ำมันเบรคครับ