• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: คลัช และเกียร์ seat cordoba 1.8 auto  (อ่าน 825 ครั้ง)

มีชัย โพธิ์ทองนาค

• บุคคลทั่วไป
    คลัช และเกียร์ seat cordoba 1.8 auto
    « เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 12:18:25 pm »

ใช้seat มานับได้ 14 ปี ทุกอย่างดีหมด รถมีปัญหา ระบบเกียร์ตอนแรก เวลาจะเข้้าเกียร์ต้องเร่ง 3000 รอบ วิ่งปสักพักเครื่องร้อน เกียร์หลุด จอดพอเครื่องเย็น สตาร์ทไปใหม่ได้ดี....ลองค้นหาปรากฎว่าสายไฟเลี้ยงโซลินอย หักฉีกขาด ถอดออกมาเปลียนใหม่ให้ดีสมบูรณ์ ประกอบเสร็จ สตาร์ทติดดี แอร์ดีมาก แต่เข้าเกียร์ไม่ได้สักเกียร์ ไม่ว่าจะเดินหน้าถอยหลัง....สงสัยผมจะต่อสายไฟสลับเส้นขั้ว...ที่ไปเลี้ยงโซลินอยต์คลัช....อยากถามว่าตรงนี้ จะมีการดูสีสายไฟ ขั้วสายไฟไปที่โซลินอยต์อย่างไรดี ....ตอนนี้รถอยู่ที่บ้าน...บ้านนอกครับ,ห่างจากตีนดอยตุง เชียงราย 5 กม. ไปไหนไม่ได้ เลยสตาร์ทอุ่นเครื่องไว้ทุกวัน.....ไปถามช่างในเมืองห่างไป 33 กม. ต้องเอารถมาลากไปอู่.... อยากถามถึงระบบของสายไฟที่ไปเลี้ยงโซลินอยต์ ว่าจะมีวิธีตรวจเช็คอย่างไรบ้างครับ......ทุกระบบในรถ สมบูรณ์ดีหมด ยกเว้นตอนเข้าเกียร์ไม่ได้.....ถ้ารถเคลื่อนที่ได้คงขับไปที่อู่ได้ครับ......ขอบคุณมากครับ

aaa

• บุคคลทั่วไป
    Re: คลัช และเกียร์ seat cordoba 1.8 auto
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 01:12:35 pm »
    ตะขอเกี่ยวจากสลิงคันเกียร์ที่วาล์วบอดี้หลุดป่าวครับ ว่าแต่จะต่อสายไฟ โซลินอยผิดก็ยังไงอยู่ เพราะสายแพรมันบังคับนิครับ ส่วนจะวัดไฟ ก็วัดความต้านทานจากปลั๊กเกียร์กลมๆ มันจะมี 12 pin มั้งถ้าจำไม่ผิด วัดความต้านทานแต่ละโซลินอยโดยการจับคู่ ลองหาในเวปดูครับ มันจะมี range ความต้านทานอยู่ แต่ถึงแม่โซลินอยเสียรถก็ยังเข้าเกียร์ได้ครับ แต่จะวิ่งใน save mode

Niranda

• Newbie
    • *
    Re: คลัช และเกียร์ seat cordoba 1.8 auto
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 11:17:05 am »
    เป็นข้อมูลที่ดีมากเลยค่ะ จะได้นำไปใช้บ้าง