• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Passat B4 เกียร์กระตุก ขึ้นเนินเครื่องดับ  (อ่าน 1505 ครั้ง)

Ohyoyo

• Newbie
    • *
    สวัสดีครับ เป็นน้องใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งใช้ VW มาสักเดือนสองเดีอนนี่เอง

ผมได้รถ Passat B4 ติดแกส LPG มาคันหนึ่ง ตั้งแต่ได้มาเหมือนเกียร์มันจะกระตุกครับ อาการประมาณออกตัวไม่ว่าจะติดไฟแดงหรือเพิ่งออกรถเกียร์มันจะไม่เข้า ต้องเร่งรอบให้ถึงเกียร์ถึงจะเข้า (จากเกียร์ N เข้าเกียร์ D) คราวนี้หน้าก็ทิ่มเลยครับ

อาการมาหนักขึ้นเรื่อยๆ เหมือนกับเวลาจอดรถเข้าเกียร์ D แล้วเหยียบเบรคไว้ รอบจะตกลงเหลือสัก 800 รอบ รถสั่นเป็นเจ้าเข้าเลย บางจังหวะองค์ลงเครื่องดับไปเลย โดยเฉพาะอย่างยิ่งเวลาขึ้นสะพานแล้วต้องชะลอ

อยากจะตรวจสอบน้ำมันเกียร์ครับว่าพร่องหรือสภาพเป็นอย่างไร เรามีวิธีตรวจสอบตรงไหนครับ ผมพยายามส่องๆแล้วหาไม่เจอครับ

เกรงว่าถ้าปล่อยไว้แล้วเกียร์จะไปทั้งลูก คราวนี้จะเจ็บหนักเลยทีเดียว

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านครับ

ปล ถ้าอยู่แถวอ่อนนุชนี่มีอู่แนะนำที่ไหนบ้างครับ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    Re: Passat B4 เกียร์กระตุก ขึ้นเนินเครื่องดับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 05:30:36 am »
    ขออนุญาติเดาว่าเกียร์น่าจะเริ่มจะเสียเป็นบางส่วนแล้วล่ะครับ เกียร์ถอยหลังเข้าแล้วถอยได้เลยทันทีไหม กล่องเกียร์อาจเสียก็เป็นได้ หรือออยเกียร์อาจรั่วพอร้อนแล้วรวน รถรุ่นนี้ไม่มีก้านวัดน้ำมันเกียร์ครับ อาการสั่นมีหลายสาเหตุ นำรถไปหาช่างซ่อมโฟล์คเช็คดูน่าจะรู้อาการทั้งหมด เรื่องอู่ดูในกระทู้เก่าๆ น่ะครับ 

สน คลองสี่

• Full Member
    Re: Passat B4 เกียร์กระตุก ขึ้นเนินเครื่องดับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:45:34 pm »
    ลองถ่ายน้ำมันเกียร์และล้างกรองดูก่อนครับ เผื่อว่าไฟตันน้ำมันช็อต
    2.ลองเช็คค่าโซลีนอยด์ดู อาจมีบางตัวเดี้ยงแล้ว ทำให้น้ำมันไหลไม่สะดวกเกียร์กระตุกได้
    3.ถ้ายังไม่จบถอดปลั๊กเกียร์ขับแมนวลดู ถ้าไม่กระตุกแสดงว่าครัชยังไหว อาจเป็นเรื่องน้ำมันไฮโรลิค
    4.โชคดีครับ
    5.รอพี่หมูและท่านอื่มาแชร์ต่อครับ
    สน คลองสี่

aaa

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 10:32:53 am »
    ถ้าน้ำมันเกียร์ขาด เวลาเลี้ยวจะเกียร์จะหายไปช่วงนึง แล้วเกียร์จะเข้าเอง อาการเหมือนเกียร์หลุด

อ่อนนุช66/1

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 12:11:20 am »
    น้ำมันเกียร และ ความพร้อมใช้งานของเกียร ครับ เพิ่งได้รถ มาอาจจะต้องเช้ค ระบบเดิมเขา เป้นมาอย่างไร ครับ