• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมกระปุกพักน้ำ  (อ่าน 1856 ครั้ง)

jaja

• Newbie
    • *
    ซ่อมกระปุกพักน้ำ
    « เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 12:55:48 pm »
    เนื่องจากขา..พลาสติกกระปุกพักน้ำหัก..จะซื้อใหม่ก็เกือบหนึ่งพัน..ไปเห็นในเวบเพื่อนบ้าน..ว่ามันซ่อมได้..วันนี้จึงลองเอามาซ่อมดู..

ใช้เหล็กจากกระบอกเบรกตัวเก่า เอามาตัดปลายออก แล้วเผาไฟให้ร้อน..จากนั้นก็หมุนเข้าไป..พอเหล็กเย็นก็หมุนเอาออกมาแล้วใช้ดอกสว่านอันเล็ก,หรือไขควงใส่เข้าไปในรูที่เจาะเพื่อทะลวงเอาเศษพลาสติกที่ละลายออกมา..เสร็จแล้วเอากาวประเก็นทาที่เกลียวเหล็ก..ใส่หมุนเข้าไป
    หาสายยางมาสวมท่อเหล็กให้หนาเพื่อที่จะได้เอาท่อน้ำเดิมมาสวมซ้อนทับได้
    เสร็จแล้วครับ..ทดสอบใช้งานได้ปกติ...ลองดึงลองโยกดู...แข็งแรงดีครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: ซ่อมกระปุกพักน้ำ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 10:11:17 pm »
     ;D เยี่ยม

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 03:16:17 am »
    โชคดีที่เจออาการซะก่อน ของผมไม่เคยระวังมาก่อน กว่าจะรู้มันก็ไปหักซะกลางถนนจรัญสนิทวงศ์ในขณะที่รถกำลังติดด้วย มันหักกุดเลยไม่มีทางเอาปลายสายใส่ได้เลย กะว่าจะพยุงขับกลับบ้าน พอดีไปขอหลบจอดได้เติมน้ำยังไงมันก็พออกหมด ผลสุดท้ายโทรปรึกษาช่างใจดีบอกให้อุดซะเลยไม่เป็นไรขับต่อได้ ใช้อะไรอุดทราบไม๊ครับ ตะเกียบครับ ตะเกียบไม้ไผ่ที่เค้าแจกไว้ทานบะหมี่ชาย ๔ นั่นแหละ ไปขอเค้ามาคู่นึงเหลานิดหน่อยอัดอุดรูได้พอดี ขับต่อได้ เพราะฉะนั้นอย่ามองข้ามประโยชน์ของไม้ตะเกียบนะครับ ฮิ ฮิ ทานบะหมี่เสร็จแล้วโยนทิ้งไว้ในกล่องเครื่องมือก็ดีครับ เจอปัญหากลางห้วยกลางทางอาจมีประโยชน์  ตอนนี้ผมได้ลูกใหม่มาฟรี แต่ก็ไม่สมประกอบเพราะรูน๊อตหักไปข้างนึง ว่าจะลองตัดเอาของลูกเก่ามาติดกาวก็ไม่ได้ลงมือซะที  ไอเดียคุณ jaja ดีครับ แต่คงหาท่อเหล็กแบบของคุณลำบาก ถ้าเจอคงต้องลองมั่ง (ที่จริงเจ้าหม้อพักน้ำนี่หลายๆ อู่ผมเห็นเค้าทิ้งให้เกลื่อน แต่ก็มีคนเอามาขายกันราคาอย่างว่า) เพื่อนๆ ลองก้มดูกันมั่งนะครับ พลาสติกมันเก่าแล้วจุกมันกรอบแตกหักซะงั้นแหละ 

hs0xbm

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 10:54:01 pm »
    ที่ใช้ตะเกียบอุด ไม่ทราบว่าอุดที่กระป๋องพักอย่างเดียวหรือครับ แล้วท่อยางเส้นนี้ต้องทำยังไงต่อ แล้วตะเกียบมันจะทนแรงดันน้ำไหวหรือไม่ครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 12:23:15 am »
    ตะเกียบอุดที่รูตามรูปของคุณ jaja อาจจะต้องเหลาให้พอดีแล้วแต่ไซส์ตะเกียบ แล้วก็ตัดให้สั้น ที่อุดก็เพราะตอนแรกใช้วิธีเติมน้ำในลูกพักน้ำเพราะนึกว่าจะช่วยได้ แต่พอเราสตาร์ทเครื่องความร้อนมันพ่นน้ำกระจายเลยครับ ก็อุดซะ ใช้ได้ครับทนได้ แก้ปัญหาเฉพาะหน้าวิ่งกลับได้