• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทไม่ติด ขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 1880 ครั้ง)

unclepiak

• Newbie
    • *
    ทักทายนะครับ หายไปนานมากจนต้องสมัครสมาชิกใหม่
    โฟล์คกอล์ฟ ๓ ปี ๙๗ นะครับ ย้ายมาอยู่บ้านคำไฮ ค่อนข้างกันดาร รู้สึกเสียท่ามาก

อาการคือ แบตมีไฟ ไดสตาร์ทหมุนเครื่องได้แรงดี ปกติ แต่สตาร์ทยังไงก็ไม่ติดครับ
    ก่อนหน้านี้เคยมีปัญหาสตาร์ทติดยาก หากจอดไว้ไม่ได้ใช้หลายวัน เครื่องเย็น ต้องบิดกุญแจสตาร์ทหลายครั้ง และเมื่อติดแล้วก็คอยจะดับ ต้องลุ้น แต่หลังจากเครื่องเดินเรียบดีแล้ว ก็ใช้งานได้ปกติ ไปจอดซื้อของกลับมาก็สตาร์ทได้

มาคราวนี้ จอดไม่ได้ใช้ ๕ วัน สตาร์ทไม่ยอมติดเลย

ลองรื้อดูปั้มติ๊ก ก็มีไฟเข้า มีเสียงว่ามันทำงานในจังหวะสตาร์ท
    ได้ลองต่อไฟตรงให้ปั้มติ๊กทำงาน ๑๐ วินาทีก่อนจะบิดกุญแจสตาร์ท มันก็ไม่ยอมติดครับ
    ลองดึงสายน้ำมันเข้าตรงใต้หัวฉีดออกมา พอสวิทช์ออน น้ำมันก็พุ่งออกมาดี

เรียกช่างแถวนี้มาให้ช่วยดู พบว่า
    ไม่มีไฟออกมาจากจานจ่ายไปยังหัวเทียน สายคอล์ยมีไฟออกแต่ดูเหมือนไม่แรง
    และช่างว่า อาจต้องเปลี่ยนจานจ่าย ไม่มีอะไหล่ และจำเป็นต้องใช้รถในเช้าวันอังคาร ขับเข้ากทม.ด้วย

พอจะมีวิธีไหนที่จะแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้บ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ู^.^

• บุคคลทั่วไป
    Re: สตาร์ทไม่ติด ขอความช่วยเหลือครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 08:14:42 am »
    หลังจากพยายามติดเครื่อง ถอดหัวเทียน ถ้าไม่มีน้ำมันแฉะ  ก็แสดงว่าหัวฉีด - ไม่ฉีดน้ำมันลงไป หรือ ฉีดไม่พอ
    ถ้ามีน้ำมันแฉะ ก็แสดงว่าหัวฉีด - ฉีดน้ำมันลงไปแล้ว - เครื่องไม่ติด ทำให้น้ำมันท่วม
    ก็อาจต้องไล่ตรวจระบบไฟ immo สวิทตูดกุญแจ คอยล์ จานจ่าย สายไฟ หัวเทียน ต่อไป

ลองวิธีง่าย ๆ ก่อน
    1. ทำความสะอาดหัวเทียน
    2. เตรียมแบตไฟดี ๆ
    3. ใช้น้ำมันเชื้อเพลิง 1 -2 ฝาขวดน้ำดื่มขวดเล็ก ๆ เทลงไปให้ถึงปีกผีเสื้อ
    4. บิดกุญแจ เมื่อหมุนได้รอบเต็มที่ ก็เหยียบคันเร่งให้มิดค้างไว้เลย
    ถ้าระบบไฟ immo สวิทตูดกุญแจ คอยล์ จานจ่าย สายไฟ หัวเทียน  ดี - ไม่มีปัญหา น่าจะติดได้
    ถ้าติดแล้วดับ ก็น่าจะเป็นที่หัวฉีด ถ้าไม่ติด ก็ต้องไล่หาต่อไป

Golf 3 Van

• Full Member
    Re: สตาร์ทไม่ติด ขอความช่วยเหลือครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 09:18:17 am »
    ต้องหาคอล์ยมาเปลี่ยนครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 02:24:11 am »
    ไม่ทราบว่าบ้านคำไฮเนี่ย อยู่แถวไหนครับ ทางเหนือหรือทางอิสานเอ่ย ไม่ทราบจริงๆ ครับ
    เห็นใจครับ หนึ่งในเหตุที่ทำให้เราเซ็งก็คือบิดกุญแจแล้วสตาร์ทเครื่องไม่ได้ ถ้าเป็นแดนกันดารอย่างคุณว่า ก็คงต้องช่วยตัวเองก่อน ปัญหาก็คงอยู่แถวระบบไฟฟ้าหรือระบบน้ำมันนี่แหละ
    - ถ้าคุณแน่ใจว่าแบตฯ ดีมีไฟแข็งแรง ฟังดูจำเลยก็น่าจะอยู่ที่คอล์ยหรือสายไฟ ถ้ามีสำรองไว้หรือยืมของใครมาลองได้ก็จะง่ายเข้าแบบคุณ Golf 3 Van ว่า คอล์ยสำรองเป็นอะไหล่ตัวแรกที่เราควรมีไว้ในรถ เพราะเวลามันแผลงฤทธิ์มันไม่บอกล่วงหน้า
    - ไม่ทราบว่าป่านนี้สามารถขับเข้ากรุงเทพฯ ได้หรือยัง ถ้าเข้ามาได้ก็คงต้องหาโอกาสเอาไปให้ช่างโฟล์กเช็คอัพก็ดีนะครับ รถเราเก่าแล้ว รถผมก็เพิ่งเปลี่ยนมอเตอร์สตาร์ทมาหยกๆ เพราะเจ้าโซลินอยเกเร
    เอาใจช่วยนะครับ ยังไงก็สอบถามเข้ามาได้ครับ

unclepiak

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 04:32:53 pm »
    ขอบคุณที่เข้ามาให้คำแนะนำครับ

ตอนนี้ ได้คอล์ยมาใหม่ จากคุณช่างเหอะ(พี่วิภาส) ใส่ลงไปแล้ว ตอนนี้มีไฟออกสายหัวเทียนอย่างแรง แต่ยังสตาร์ทไม่ติดครับ สุ้มเสียงดูมีอนาคตแต่มันยังไม่ยอมติด เดี๋ยวจะลองทำตามคำแนะนำของคุณ ^.^ ดูครับ

บ้านคำไฮ อยู่ชายขอบจังหวัดอุดรครับ อยู่สุดเขตอ.วังสามหมอ ใกล้ อ.วาริชภูมิ สกลนคร และใกล้ อ.คำม่วง กาฬสินธ์ คือเป็นหมู่บ้านใกล้รอยต่อ ๓ จังหวัด จะไปตัวจังหวัดไหนก็ไกลราว ๑๐๐ ก.ม. กันดารเข้าขั้นเลยครับ

หะมู

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 10:58:40 pm »
    โอ้โฮ ผมเชื่อแล้วว่าคุณอยู่ในแดนกันดารจริงๆ ขอบคุณครับ แต่อย่าคิดว่าเสียท่าเลยครับ อยู่ที่ไหนโฟล์กก็วิ่งได้ เข้าใจว่าคุณ unclepiak น่าจะเป็นสมาชิกเก่า (เก่ากว่าผมแน่ๆ) ยิ่งบอกว่าได้รับคอล์ยจากคุณช่างเหอะด้วยแล้ว ผมก็ออกจะดีใจด้วย เพราะคุณช่างเหอะก็ห่างหายไปจากบอร์ดโฟล์กไทยนานแล้วเหมือนกันด้วยเหตุผลทางเทคนิคบางประการ แต่อาวุโสท่านนี้น่าจะยังคงปิดทองหลังพระอยู่ ด้วยความรู้ด้านช่างของท่าน ลองสอบถามท่านดูน่าจะช่วยให้คุณสามารถสตาร์ทเจ้าเวนโต้ได้นะครับ น้ำมันก็มาแล้ว ไฟก็มาแล้ว วงก็คงแคบเข้ามาแล้วล่ะครับ เอาใจช่วยครับ

คนเมืองฉะ

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 06:25:12 pm »
    ลองดูว่าไฟออกหัวเทียนไหม ถ้าไม่ออก เป็น ที่จาน จ่าย  เพราะท่านบอกว่าไฟออกจากคลอย์แรง  ถ้าออกหัวเทียนให้ปรับจ่านจ่ายให้ไฟให้อ่อนลงหน่อย ผมเคยเป็นหาอยู่นาน  ครับ  ไม่ใช่ช่างนะครับ

หะมู

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 12:57:27 am »
    ดีครับ คนละไม้คนละมือ ช่วยๆ กัน ลองดูครับ

Golf 3 Van

• Full Member
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 03:15:14 am »
    น่าจะจบที่หัวเทียนนะครับ  ;D