• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาพัดลมหม้อน้ำ  (อ่าน 1295 ครั้ง)

คนใช้บีสี่

• บุคคลทั่วไป
    ปัญหาพัดลมหม้อน้ำ
    « เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 05:48:44 pm »
    สวัสดีครับ พี่ๆน้าๆทุกท่าน
        ผมใช้ พลาทสาท บีสี่ พอบิดกุญแจไปที่ON พัดลมหม้อน้ำก็ทำงานที่สเต็ป2ทันทีครับไม่ทราบว่าต้องตรวจสอบตรงจุดไหนได้บ้างครับ
        ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

<V>

Re: ปัญหาพัดลมหม้อน้ำ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 07:11:03 am »
    เริ่มด้วยการไล่สายย้อนกลับ จากพัดลม และ thermo switch ที่หม้อน้ำ ว่าต่อไว้อย่างไร
    อาจจะเห็นภาพว่าควรจะทำอย่างไรต่อไป
    ถ้าจะทำเอง ต้องคุยกัน

คนใช้บีสี่

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 05:30:38 pm »
    ขอบคุณครับ คุณ <V> แต่รถผมพัดลมที่บิดกุญแจแล้วเร่ิมจังหวะ2 เลยเพิ่งจะมาเป็นตอนอากาศร้อนๆปีนี้เองครับ ปกติก่อนหน้านี้ก็ทำงานตามจังหวะของพัดลมเองคือถ้าสตาร์รถและเปิดแอร์ด้วยก็จะหมุนที่จังหวะ1 พร้อมร้อนถึงที่ก็จะมีจังหวะ2 สลับไปมาด้วยนะครับ แล้วอาการที่เราสามารถตรวจสอบที่จุดไหนได้บ้างครับ  ขอบคุณครับ

<V>

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 08:20:14 am »
    ลองที่ถอดง่าย ๆ
    - thermo switch ที่หม้อน้ำ / contact อยู่ตลอด
      หรือ มีช้อตที่สายไฟ เข้าและออกจาก thermo switch หรือเปล่า
    - มีช้อตที่สายไฟระบบแอร์ ทำให้เป็นเหมือน presure swith ของ แอร์  - สั่งให้พัดลมทำงานจังหวะ 2 ทำงาน