• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เวนโต้  (อ่าน 1213 ครั้ง)

Woraluk

• Newbie
    • *
    เวนโต้
    « เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 01:38:20 pm »
    โฟล์ค เวนโต้เบรคแข็งมากเกิดจากอะไร แก้ไขอย่างไรคะ

ใครทราบช่วยแนะนำด้วยคะ

ขอบคุณคะ :) :) :)

หะมู

• Hero Member
    Re: เวนโต้
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 01:20:22 am »
    คือว่า คำถามมันสั้นไปนิดนึงนะครับ เรื่องเดิมเป็นอย่างไร ผมเข้าใจว่าที่ว่าเบรกแข็ง น่าจะหมายถึงอาการของแป้นเหยียบเบรกขณะที่คุณเหยียบนะครับ ไม่ทราบว่า.....
    ข้อ ๑. คุณเพิ่งได้ขับรถเวนโต้แล้วพบว่าแป้นที่เหยียบเบรกแข็ง (กว่ารถอื่นๆ ที่คุณเคยขับ)
    ข้อ ๒. หรือ เดิมคุณขับรถคันนี้เป็นประจำอยู่แล้ว จู่ๆ แป้นเหยียบเบรกมันก็แข็งกว่่าเดิมที่เคย
    ข้อ ๕. หรือ ก่อนที่คุณรู้สึกว่าเบรกมันแข็ง คุณได้เอารถไปเปลี่ยนผ้าเบรก หรือให้ช่างซ่อมแซมระบบเบรกมาแล้ว
    ข้อ ๗. อาการที่ว่าเบรกแข็งนั้น เหยียบลงได้บ้างหรือเปล่าครับ แล้วรถหยุดได้ดีหรือเปล่าครับ
    ถ้าไม่ทราบความเป็นมาบางทีคำถามที่สั้นก็ยากที่จะแนะนำกัน คล้ายๆ กับเราถามหมอว่าเราตัวร้อน เราเป็นโรคอะไร หมอก็คงต้องขอซักประวัติเราและตรวจร่างกายก่อน  อาการที่ว่าเบรกแข็งผมก็ยังไม่เคยเจอเอง เท่าที่นึกได้อาจจะเกิดจากเปลี่ยนผ้าเบรกใหม่ ผ้าเบรกยังหนาอยู่ แต่ด้วยความเคารพนะครับ อาการที่ว่าเบรกแข็งนี่ ดีที่สุดคือคุณต้องเอาไปให้ช่างโฟล์กที่คุณใช้บริการประจำ ตรวจดูจะแน่นอนที่สุดครับ จะได้แก้ไขที่ต้นเหตุครับ  ไม่ทราบเพื่อนๆ ท่านอื่นจะมีคำแนะนำอย่างอื่นหรือเปล่าจะรอฟังก่อนก็ได้ครับ

คนเล่นคลื่น

• Full Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 05:33:48 pm »
    เป็นได้สองอย่างครับท่อลมรั่วกับหม้อลมเบรคเสียครับ

วีระ

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 02:08:01 pm »
    พี่หะมู คงอยากถามกลับสัก 7 ข้อ
    แต่ข้อ 3 - 4 - 6 หายไปไหนล่ะครับ..

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 01:14:38 am »
    ฮิ ฮิ นับถือคุณวีระ นับถือ