• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: VW vento เติมน้ำมัน E20 ได้ไหมครับ  (อ่าน 2910 ครั้ง)

น้องช้าง Vento

• Newbie
    • *
    VW vento เติมน้ำมัน E20 ได้ไหมครับ
    « เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 01:06:05 pm »
    อยากสอบถามว่า Vento เครื่องเดิม สามารถเติม E20 ได้ไหมครับ

bank69

• บุคคลทั่วไป
    Re: VW vento เติมน้ำมัน E20 ได้ไหมครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 03:03:28 pm »
    ปัจจุบันผมใช้ น้ำมัน E85 สลับกับ E20 และนานๆ ครั้ง ใช้ โซฮอลล์ 91 & 95 ซึ่งใช้มาตั้งแต่ E85 เริ่มออกมา...ยังไม่มีปัญหาอะไรที่ฟันธงออกมาว่าเกิดจาก น้ำมัน E85 รึ E20 แต่ถ้าเทียบอัตราการเร่งแซง คงไม่ปราดปรู๊ดเหมือน พวก โซฮอลล์ ครับ อาจใช้เวลาสักนิดอึดใจ ถ้ารวมๆ แล้ว E85 ใช้มามากกว่า 3 ปี E20 ใช้มามากว่า 5 ปี
    หรือ หาข้อมูลเก่าๆ ของผมที่โพสไว้ก็ได้

หะมู

• Hero Member
    Re: VW vento เติมน้ำมัน E20 ได้ไหมครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 05:13:43 pm »
    สำหรับผม ยืนยันคุณbank69 อีกเสียงนึงครับ เจ้ากอล์ฟแวเรี้ยนท์ผมใช้มาตั้งแต่ซื้อรถต่อเค้ามาเลย รถเต่า รถตู้แตงโมของผมก็ใช้ แต่อี ๘๕ ผมใช้ไม่คอยดี คือลองแล้วมันค่อนข้างจะเร่งไม่ทันใจ เลยเติมแต่อี ๒๐  ไม่เคยต้องตั้งไฟด้วย ทีแรกก็ค่อยๆ เติมปนไปครับ ตอนนี้อี ๒๐ เติมของเอสโซ่ ๖๐๐ บาทแถมน้ำดื่มขวดใหญ่สองขวดแน่ะ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 08:35:25 pm »
    ขอบคุณมากค้าบบ  ;D

golf 3 มหาชัย

• Full Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 08:25:44 pm »
    ผมใช้ golf 3 vr6 เติม e20ตลอดครับ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 08:37:58 pm »
    ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นค้าบบ

natthaho

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 09:26:27 pm »
    เติม E20 ใช้สายน้ำมันเดิมได้ไหมครับของผม golf94. อยากเติมบ้าง

หะมู

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 01:36:11 am »
    สำหรับผม คิดว่ากอล์ฟ ๔ อายุอานามใหม่กว่ากอล์ฟ ๓ ของผมตั้งเยอะสายน้ำมันน่าจะใหม่ดีกว่า ถ้าจะลองใช้อี ๒๐ ก็ไม่น่าจะน่าเกลียดนะฮะ มันไม่ใช่ว่าเราเติมแล้วมันจะพังทันที ก็ใช้ไปก่อนแต่ควรใส่ใจตรวจดูเรื่อยๆ รถผมทั้งเต่า ตู้แตงโม และแวเรี้ยนท์ ก็ใช้สายเก่า ปัญหาที่เจอคือคันเต่ากระเปาะกรองน้ำมันกรอบร้าว เข้าใจว่าผมใช้ของถูก ส่วนแวเรี้ยนท์ก็เป็นอย่างที่ผมเล่า (สายน้ำมันแวเรี้ยนท์ที่มีปัญหาก็ไม่ใช่สายเดิมติดรถ) ถ้าเห็นว่ามันแข็งหรือมีร่องรอยค่อยเปลี่ยน ผมขอท้าวความให้คุณค้นหากระทู้ของผม"หวิดไปแล้ว" กำเงินสักเจ็ดร้อยมีทอนไปซื้อสายยางยี่ห้อเก็ทส์อย่างผมมาเปลี่ยนแหละครับ

natthaho

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 09:11:20 pm »
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ. ไม่ทราบว่าตอนนี้ถ้าเติม. e20. ตกโลละกี่บาทครับ. เครือ่งADZ

Golf 3 Van

• Full Member
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 04:25:37 am »
    ตอนแรกเติมแต่เบนซิน ๙๑

พอโดนยกเลิก ก็ต้องมาเติมโซฮอล์ ๙๑

ด้วยความที่เติมเดือนละร้อย เกรงว่าน้ำมันค้างนาน จะมีปัญหา

แต่พอต้องเปลี่ยน ก็ยังดีอยู่...หรือยังไม่ถึงเวลาไม่รู้

เห็นแล้วทำให้อยากลองบ้าง อี ๒๐ อี ๘๕

Woraluk

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 01:41:30 pm »
    ขับเวนโต้เหมือนกัน
    สรุปว่าเติมได้ใช่มั้ยคะ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 12:49:29 pm »
    จากการทดสอบมาซักพัก ก่ปกตินะครับ แต่อาจจะเห็นได้ว่าอัตราเร่งแตกต่างกันนิดหน่อย e20 มีผลตอบสนองต่อการเหยียบช้ากว่า โซฮอล์ 91 นิดหน่อยครับ และการเผาไหม้น้ำมันเร็วกว่า 91 นิดหน่อยครับ ผมวิ่งในเมืองตกโลละ เกือบๆ 3 บาท ไมรุ้ว่าถูกหรือแพงครับ ๕๕๕๕

หะมู

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2016, 12:42:31 am »
    ขออภัยครับ เพิ่งเห็นว่าตัวเองปล่อยไก่ คือคุณ natthaho บอกว่า golf94 อยากใช้มั่ง ไอ้ผมก็ดันรีบอ่านนึกว่าถามว่า golf 4 แฮะ แฮะ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2016, 11:42:05 am »
    แฮะๆ ได้ความรุ้เหมือนกันครับ แล้วพี่ๆวิ่งน้ำมันในเมืองตก กี่กิโลต่อลิตรหรอครับ

หะมู

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 02:22:59 am »
    ตอบตามตรงตอนนี้ผมไม่ได้คำนวนแล้วครับ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้ใช้รถประจำ เติมอี ๒๐ ทีนึงหกร้อยบาท ราคาน้ำมันตอนนี้ทำให้เราได้ปริมาณเยอะพอสมควร วิ่งได้สองสามวันในเมือง ไม่คิดอะไรมากครับ รอๆ ว่าจะไปติดแก๊สเมื่อไรก็จะได้วิ่งไปเที่ยวต่างจังหวัดมั่ง อีกหน่อยถ้าเค้าคิดใช้ไฟฟ้า หรือใช้น้ำแทนน้ำมันได้ (และเรายังมีชีวิตอยู่) น้ำมันอาจจะแพงกว่านี้ก็ได้นะ