• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: t5 ดีเซล ตอนเครื่องเย็นเร่งแล้วกระตุกครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  (อ่าน 1571 ครั้ง)

oat-ay

• Newbie
    • *
    รถตู้t5 ดีเซล2.5 ปี2005 พอสตาร์ทตอนเช้า ขับเร่งออกไปเครื่องจะกระตุกครับ พอเครื่องเริ่มร้อน เข็มความร้อนเริ่มขึ้นก็หายกระตุก ขับไปได้ปกติ เพิ่งเริ่มเป็นครับ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ ว่าเป็นจากสาเหตุใด ขอบคุณครับ

วีระ

• Full Member
    ตอนผมได้ T4 VR6 เบนซิน มาใหม่ๆ  เพื่อนแนะนำว่า เวลาออกรถตอนเช้า อย่าเพิ่ง "อัด" มัน
    ต้องรอให้เข็มความร้อนขึ้นถึงระดับเสียก่อน เมื่อเข็ม นิ่ง แล้ว ตอนนี้จะกดให้พุ่งอย่างไร ก็ตามใจ

ผมว่า T5 ดีเซล ก็น่าจะเหมือนกันครับ ..

หะมู

• Hero Member
    กอล์ฟ แวเรี้ยนท์ ก็เป็นครับ สตาร์ทครั้งแรกของวัน (หลังจอดทิ้งไว้ทั้งคืน) ถ้าขับออกเลย เครื่องจะสะอึกถ้าเราเข่นเร่ง แต่ถ้าสตาร์ทแล้วปล่อยสัก ๑ นาที รอให้เข็มวัดรอบหล่นลงมาสักขีดนึง ค่อยเคลื่อนรถอาการสะดุดจะไม่ค่อยเกิด พอวิ่งไปให้เข็มความร้อนกระดิกแล้ว ทีนี้ทั้งวันก็ไม่มีอาการอะไร รอจนจอดค้างคืนอีก เช้าค่อยเริ่มตาหนึ่งอีก  ทีแรกก็รู้สึกรำคาญเหมือนกัน ถามช่างหลายสำนักแล้วก็ยังไม่มีท่านใดฟันธงได้ หลังๆ นี่เลยคุ้นไปเลย

oat-ay

• Newbie
    • *
    รายงานครับ
    ตอนนี้อาการหายไปแล้ว อยู่ๆหายไปเองครับ ตอนที่กระตุกเป็นช่วงอากาศหนาวจากมรสุมที่ผ่านมา(บ้านผม14-15องศา) ซึงรถมิตซูเก๋งเครื่องเบนซินอีกคันที่บ้านก็เป็นครับ แต่พอเอามิตซูไปเข้าศูนย์ ช่างบอกว่าน้ำมันโซฮอลล์หรือพวกไบโอดีเซล จะมีปัญหาเมื่อเจออากาศเย็นหรือเครื่องเย็นจัดครับ น้ำมันพวกนี้เหมาะสำหรับใช้เมืองร้อน พออากาศร้อนอาการพวกนี้จะหายไปเอง จึงขอรายงานตามนี้ครับ