• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: caravelle t5 ดีเซล ตอนเครื่องเย็นสตาร์ทติด พอเครื่องร้อนสตาร์ทไม่ติด  (อ่าน 1661 ครั้ง)

ppc

• Newbie
    • *
    สวัสดีครับผมเป็นสมชิกใหม่ครับ มีคำถามมารบกวนพวกพี่ๆหน่อยครับ

Volk caravelle T5 เครื่องยนต์ดีเซล ปัญหาที่พบคือ ตอนเครื่องเย็นๆปกติสตาร์ทติดดี แต่พอเดินเครื่องสักระยะหรือขับไปสักระยะ ดับเครื่องแล้วจะสตาร์ทไม่ติด  สิ่งที่สังเกตุเพิ่มเติม เกความร้อนตอนเครื่องเย็นแล้วสาร์ทติดขึ้นปกติ แต่ตอนเครื่องร้อนแล้วสตาร์ทไม่ติดเกความร้อนไม่ขึ้นครับ , พัดลมเครื่องเดินรอบเร็วเมื่อเครื่องเริ่มร้อนเพียงนิดเดียว
    โดยสิ่งที่ผมเปลี่ยนไปแล้วมีดังนี้ครับ

1.เปลี่ยนเซ็นเซอร์ฟลายวีล
    2.เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ไส้กรองโซล่า/ไส้กรองอากาศ/ท่อน้ำเข้าบนอินเตอร์คูลเลอร์ระบายบนท่อร่วมไอเสีย
    3.เปลี่ยนโอริงหัวเผา/รีเรย์หัวเผา/น้ำมันเกียร์
    4.เปลี่ยนหัวเผา
    5.เปลี่ยนเซนเซอร์เพลาราวลิ้น
    6.เปลี่ยนสวิตเกียร์
    7.เปลี่ยนปั๊มโซล่า

รบกวนพี่ๆที่มีความรู้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ผมอยู่ภูเก็ตครับ รถจอดอยู่นานมากเลยครับ T-T
    ขอรบกวนและขอบคุณล่วงหน้าครับ

สน คลองสี่

• Full Member
    อาการเหมือนน้ำมันไม่ฉีด เพราะอาจโดนเซ็นเซอร์ความร้อนหลอกหรือป่าวครับ รอท่านอื่นอีกครั้งนะครับ
    สน คลองสี่

ppcc

• บุคคลทั่วไป
    น้ำมันฉีดดี เซ็นเซอร์ทำความร้อนลองเปลี่ยนจากคันอื่นมาใส่ดูแล้วครับ ก็ยังอาการเดิม

art

• บุคคลทั่วไป
    รถผมก็เป็นอาการนี้แต่เข็มน้ำมัน-ความร้อนขึ้นปกติทุกอย่าง
    อาการคล้ายๆแบตไม่พอ เอาแบตไปเคลมเค้าก็บอกว่าแบตปกติ
    เปลี่ยนแบตใหม่อาการก็เป็นเหมือนเดิม เอาเข้าอู่ให้เช็คให้
    ไดชาร์จปกติ ชาร์จพอ 14.8V เลยเหลือประเด็นไดสตาร์ท
    ถอดมาไม่เสียครับปกติแต่มันมีน้ำมันเครื่องติดมาเยิ้มทั้งลูก
    ช่างถอดทำความสะอาดใส่กลับเข้าไป ตอนนี้ปกติแล้วครับ