• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: passat b4 ต้องบิดกุญแจสตาท 2 ครั้งถึงติดเป็นอะไรคับ  (อ่าน 1581 ครั้ง)

น้อย

• บุคคลทั่วไป
    b4 เวลาสตาทเครื่องเป็นตอนเฉพาพเครื่องร้อนแบบวิ่งๆมาจอดดับเครื่อง
    กลับมาสตาทอีกทีไม่ติดลากยาว แต่บิดกุจแจสตาทเครื่อง อีกทีชึ่งเดียวติดเป็น เพราะอะไรคับ
    มันแปลกๆ ต้อง 2 ครั้งถึงติดมีใครเคยเป็นบ้างครับ เครื่อง agg 2.0

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    ผมก็เป็นแต่เป็นๆ หายๆ บางทีร้อนๆ ติดดีกว่าเย็นๆ อีก บางทีก็ไม่เป็นเลย ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นที่อะไร หาสาเหตุุที่ชัดเจนไม่เจอ

น้อย

แต่เมื่อก่อนไม่เป็นนะครับเหมือนรถสตาทไม่ติดเลย
    ต้องสตาท 2 ทีถึงจะไปได้กลัววันนึงไม่ติดเลยอ่ะสิคับ

หะมู

• Hero Member
    ผมว่าก็อย่างที่คุณว่าล่ะครับ เมื่อก่อนไม่เป็น อีตอนนี้ต้องเบิ้ลถึงจะติด แสดงว่ามันต้องมีอะไรผิดปกติ เป็นการส่งอีเมล์มาเตือนล่วงหน้า คุณก็น่าจะเริ่มหาเหตุได้แล้ว (เช่นตั้งแต่ใช้มาเคยเช็คถ่านบ้างหรือเปล่า) คงต้องพึ่งช่างให้ตรวจให้แล้วละครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    เหมือนกับวาล์วกักน้ำมันไหลกลับ (regulator) ไม่ค่อยดี หลังจากดับเครื่องใหม่ๆ น้ำมันจึงไหลกลับถังหมด

เวลาสตาร์ทครั้งแรกน้ำมันไม่มีในท่อ เลยต้องใช้เวลานานหน่อยกว่าจะปั๊มมาใหม่จากถัง

แต่พอสตาร์ทครั้งที่สอง น้ำมันมารอแล้ว ก็เลยติดง่าย

เดาล้วนๆ นะครับ  ;D

น้อย

ลองบิดกุจแจ 2 รอบก่อนหมุนสตาทแล้วครับผลคือเหมือนเดิม
    ส่วนวาวกักน้ำมันเปลี่ยนใหม่ได้ไม่ถึงปีครับ ไดสตาทก็ของใหม่ครับ
    อายุพอๆกันกับวาวกักน้ำมันคับ :'( มีอย่างอื่นไหมครับ

หนูหริ่ง1

• Newbie
    • *
    คอล์ยเสื่อม ตอนร้อนสตาร์ทไม่ติด ลองเอาผ้าชุบน้ำหมาดๆ โป๊ะเข้าไปตรงคอล์ย แล้วสตาร์ทดู อีก 1 จำเลยมั้งครับ เดาเอา

หะมู

• Hero Member
    จากที่คุณหนูหริ่ง1 แนะนำเรื่องเอาผ้าชุบน้ำโปะคอล์ย ผมขออนุญาตแทรกหน่อยว่า ต้องระมัดระวังหน่อยนะครับ ครั้งแรกที่ผมขับเจ้ากอล์ฟ แวเรี้ยนท์ ปัญหาที่เจอครั้งแรกเลยคือขับรถอยู่ดีๆ เครื่องก็ดับกลางถนนเลย ผมก็นึกว่าคอล์ยเสีย เพราะอาการเหมือนตอนที่ขับรถเต่าเลย ผมก็เอาผ้าชุบน้ำโปะเหมือนกัน แต่มันก็ไม่ติดเมื่อแก้ปัญหาด้วยตัวเองไม่ได้ตอนนั้นก็เลยโทรถามช่าง เค้าก็ห้ามผมทำแบบนั้น เหตุผลคือระวังคอล์ยจะร้าวเนื่องจากวิ่งมาร้อนๆ เค้าบอกในรถเต่าทำได้เพราะคอล์ยคนและแบบ (ในรถโฟล์กรุ่นเก่าคอล์ยเป็นแบบกระบอก) เลยขอติงมาว่าถ้าสงสัยว่าคอล์ยเริ่มเสีย ผมว่าหาคอล์ยใหม่อีกตัวนึงมาลองเสียบสายแล้วสตาร์ทเครื่องจะดีกว่าครับ ขออภัยคุณหนูหริ่ง 1 ด้วยนะครับเพราะจากคำแนะนำของช่างพงษ์ในครั้งนั้นผมก็จำมาตลอดเลย อันที่จริงคอล์ยที่เอามาลองเสียบทดลองถ้าของเดิมไม่เสียเราก็เก็บไว้เป็นอะไหล่ในรถได้นะครับ

น้อย

ครับจะลองเปลี่ยนคอยดูครับ มีเรื่องจะถามครับมีเพื่อนใช้ golf mk3 เค้าไม่รู้ว่าตั้งไฟหน้ารถอย่างไร
    ครับขอคำชี้แนะทีคับ ขอบคุณครับ

น้อย

รายงานผลครับ  เปลี่ยนคอย ใหม่แล้วไม่หายครับ 555 เด่วเครื่องเย็นๆลองเปลี่ยนตัวกักแรงดันดู
    ครับ555 ;D

Golf 3 Van

• Full Member
    ถ้ามันแสดงอาการทุกครั้ง ตามการใช้งานที่ว่ามา

โดยส่วนตัว ผมว่าเป็นที่ระบบไฟครับ

แต่ถ้าเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง อาจจะเป็นที่ระบบน้ำ

แต่ถ้านานๆเป็นที และเริ่มถี่มากขึ้น

อาจต้องดูพวกชิ้นส่วนเพิ่มเติมครับ  ;D